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KANUNI ZA KUDUMU ZA BUNGE LA TAIFA

Katika utekelezaji wa mamlaka yanayotolewa na Ibara
ya 124 ya Katiba ya Jamhuri ya Kenya, Bunge la Taifa,
kutokana na uamuzi uliopitishwa mnamo tarehe 9
Januari 2013, liliridhia kanuni hizi pamoja na Masharti
ya Vikao vya Pamoja vya Bunge.

Iwapo kutakuwa na mkinzano kati ya matoleo ya lugha tofauti
ya kanuni hizi, toleo la Kiingereza ndilo litakalofuatwa
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MAREKEBISHO

Toleo hili la 5 la Kanuni za Kudumu linajumuisha
marekebisho yaliyofanywa na Bunge la Taifa tarehe
zifuatazo -

(a) Aprili 25, 2013,

(b) Mei 6, 2013,

(c) Desemba 4, 2013,

(d) Juni 11, 2014,

(e) Agosti 28, 2014,

(f) Juni 15, 2017,

(g) Desemba 7, 2017,

(h) Agosti 23, 2018, na

(i) Mei 6, 2020.
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MAOMBI

Ewe Mwenyezi Mungu, ambaye kwa hekima na wema wako
umeteua nyadhifa za viongozi na mabunge kwa ustawi wa jamii
na utawala wa haki wa wanadamu, twakusihi ututazame kwa
neema nyingi sisi watumishi wako, ambao umeridhika kutuita ili
tutekeleze shughuli muhimu za Jamhuri hii yetu.

Twakuomba ututeremshie baraka zako sisi tuliokutanika hapa,
na utujalie tuyatende na kufikiria mambo yote yatakayofikishwa
mbele yetu kwa njia ya haki na uaminifu ili utukufu na sifa zako
ziendelezwe, na ili kustawisha amani, ufanisi na heri ya nchi hii
yetu na wale ambao haja zao umezikabidhi mikononi mwetu.

AMINA
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SEHEMU YA |
UTANGULIZI

Katika hali ambazo jambo lolote halijaelezwa waziwazi, Spika
ataamua

1. (1) Katika hali ambazo jambo lolote halijaelezwa waziwazi
katika Kanuni hizi au kwa Amri nyingine za Bunge la Taifa,
basi Spika ataamua utaratibu wa kufuatwa.

(2) Uamuzi utakaofanywa kwa mujibu wa aya ya (1)
utazingatia Katiba ya Kenya, sheria za nchi na mazoea,
mitindo, uamuzi wa awali, desturi, taratibu, mila na
mienendo ya Bunge la Kenya na mabunge mengine,
ilimradi matumizi yao yanakubalika Kenya.

Ufafanuzi

2. (1) Katika Kanuni hizi—
(@) isipokuwa kama muktadha utahitaji vinginevyo -

“Siku Tengwa” ina maana ya muda uliotengwa
kwa Kamati ya Ugavi wa Fedha kushughulikia
mapendekezo ya Makadirio ya Mwaka na ya Ziada
kulingana na Sehemu ya XXIV ya Kanuni hizi;

“Utangazaji” unajumuisha upeperushaji mbashara
wa matukio ya Bunge la Taifa kupitia redio, runinga
au matangazo ya mtandaoni;

“Waziri” ina maana ya mtu aliyeteuliwa kuwa
Waziri chini ya Ibara ya 152(2) ya Katiba;
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“Katibu” ina maana ya Katibu wa Bunge la Taifa
au mtu yeyote anayetekeleza majukumu ya Katibu
iwapo Katibu hayupo au nafasi yake inapokuwa
wazi;

“Idhini ya Bunge la Taifa” ina maana ya kutokuwepo
kwa pingamizi kutoka kwa Mbunge yeyote na ikiwa
pingamizi ipo, itahitajika kupata ridhaa ya Spika
ama Mbunge anayepinga apate uungwaji mkono
na Wabunge wasiopungua watano;

“Kiongozi wa Chama cha walio Wengi” ina
maana ya Mbunge ambaye ni kiongozi wa chama
au muungano wa vyama wenye idadi kubwa ya
Wabunge kwa mujibu wa Kanuni ya 19 (Kiongozi
wa Chama cha walio Wengi na Naibu Kiongozi wa
Chama cha walio Wengi);

“Kiongozi wa Chama cha walio Wachache” ina
maana ya Mbunge ambaye ni kiongozi wa chama
au muungano wa vyama wenye idadi inayofuatia
kwa wingi wa Wabunge kwa mujibu wa Kanuni ya
20 (Kiongozi wa Chama cha walio Wachache na
Naibu Kiongozi wa Chama cha walio Wachache);

“Chama cha walio Wengi” ina maana ya chama
chenye idadi kubwa ya Wabunge au muungano
wa vyama wenye idadi kubwa ya Wabunge katika
Bunge la Taifa;

“Mratibu wa Chama cha walio Wengi” ina maana
ya Mbunge aliyeteuliwa na Kiongozi wa Chama
cha walio Wengi kuwa Mratibu wa Chama cha
walio Wengi;
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“Mbunge” ina maana ya Mbunge wa Bunge la Taifa;

“Chama cha walio Wachache” ina maana ya chama
au muungano wa vyama wenye idadi inayofuatia
kwa wingi wa Wabunge katika Bunge la Taifa;

“Mratibu wa Chama cha walio Wachache” ina
maana ya Mbunge aliyeteuliwa na Kiongozi wa
Chama cha walio Wachache kuwa Mratibu wa
Chama cha walio Wachache;

“Arifa ya Shughuli” ina maana ya mpangilio rasmi
wa shughuli zinazokusudiwa kutekelezwa na
Bunge la Taifa kwa wiki na zinazochapishwa na
kusambazwa na Katibu kwa amri ya Kamati ya
Kuratibu Shughuli za Bunge la Taifa kwa mujibu wa
Kanuni ya 38 (Ratiba ya Shughuli kutayarishwa na
kusambazwa);

“Ratiba ya Shughuli” ina maana ya waraka
utakaochapishwa na kusambazwa na Katibu
kwa mujibu wa Kanuni ya 38 (Ratiba ya Shughuli
kutayarishwa na kusambazwa) ikionyesha shughuli
zitakazowasilishwa Bungeni au kushughulikiwa na
Bunge la Taifa katika siku inayohusika;

“Waraka” ina maana ya ujumbe uliochapishwa
au wa kielektroniki au wa namna nyingine yoyote
itakayoamuliwa na Spika uliowasilishwa juu ya
Meza ya Bunge au kwenye kamati ya Bunge kwa
mujibu wa sheria yoyote au Kanuni hizi;

“Chama Bunge” ina maana ya chama au muungano
wa vyama wenye angalau asilimia tano ya Wabunge
wote;

KANUNI ZA KUDUMU, TOLEO LA TANO 3



“Mratibu wa Chama” ina maana ya Mbunge
aliyeteuliwa na Chama Bunge kuwa Mratibu wake
kwa minajili ya kutekeleza shughuli Bungeni na
inajumuisha Mratibu wa Chama cha walio Wengi
na Mratibu wa Chama cha walio Wachache;

“Maeneo ya Bunge” inajumuisha Ukumbi wa
Bunge la Taifa na ule wa Seneti, sehemu zote za
majengo zilipo Kumbi, ofisi za Bunge, sehemu za
ndani ya Ukumbi zilizotengewa wageni, sehemu
zinazotumiwa na Wabunge, umma na wanahabari
na nyuga, ua, bustani, eneo wazi linalomilikiwa au
kutengwa kwa matumizi ya Bunge;

“Rais” ina maana ya Rais wa Jamhuri ya Kenya na
inajumuisha Naibu wa Rais anapokaimu nafasi ya
Rais na mtu yeyote anayetekeleza majukumu ya
Rais kwa mujibu wa Ibara ya 146(2) ya Katiba;

“Mswada Binafsi” ina maana ya Mswada wowote
unaokusudia kuathiri au kunufaisha mtu fulani,
kikundi au shirika;

“Mswada Umma” ina maana ya Mswada wowote
unaokusudia kuathiri umma kwa jumla au sehemu
ya umma;

“Likizo” ina maana ya muda ambao Bunge la Taifa
limeahirishwa hadi siku nyingine ambayo sio ile
siku inayofuata siku ya kawaida ya kikao;

“Kipindi” ina maana ya Vikao vya Bunge la Taifa
kuanzia linapokutana kwa mara ya kwanza baada
ya uchaguzi mkuu au siku inayorejelewa na Kanuni
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ya 27 (Vipindi vya Kawaida vya Bunge la Taifa) na
kukamilika Bunge linapoahirishwa mwishoni mwa
mwaka au mwishoni mwa muhula wa Bunge;

“Kikao” ina maana ya muda Bunge la Taifa
linapoketi kwa mfululizo bila kuahirishwa na
inajumuisha muda wowote Bunge linapoketi kama
Kamati; lakini vikao viwili au zaidi katika muda
wa kawaida wa kikao kimoja, au muda sawa,
haitachukuliwa kuwa zaidi ya Kikao kimoja;

“Siku ya Kikao” ina maana ya siku yoyote ambayo
Bunge la Taifa linaketi;

(b) Mwenyekiti wa Kamati inajumuisha  Spika
anapoongoza Kamati ya Bunge zima au Mbunge
yeyote anayeongoza kikao;

(c) Spika inajumuisha Naibu Spika au Mbunge yeyote
anapoongoza kikao cha Bunge kwa mujibu wa
Ibara ya 107 ya Katiba.

(2) Katika Kanuni hizi, kila mara nyaraka zinapohitajika
kuwasilishwa kwa Wabunge, itachukuliwa kuwa
zimewasilishwa iwapo Wabunge watapatiwa au
kuwekewa kwenye visanduku vyao vya barua au kwa
namna atakavyoelekeza Spika.

Mesi

2A. Mesi ya Bunge la Taifa ni kielelezo cha mamlaka ya Spika
na Bunge la Taifa na itahifadhiwa kwa usalama na Mpambe
wa Bunge la Taifa.
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SEHEMU YA 11

KUAPISHWA KWA WABUNGE NA UCHAGUZI WA SPIKA

Shughuli kwenye kikao cha kwanza cha Bunge jipya la Taifa

3. (1) Katika kikao cha kwanza cha Bunge jipya la Taifa
kufuatia arifa ya Rais kwa mujibu wa Ibara ya 126 (2) ya
Katiba, Katibu —

()

(b)

atasoma arifa ya Rais kama ilivyotangazwa katika
Gazeti Rasmi la Serikali;

atawasilisha majina ya watu waliochaguliwa kuwa
Wabunge juu ya Meza ya Bunge la Taifa; na

atasimamia kiapo au kukiri kuwajibika katika
mamlaka ya ubunge kwa Wabunge wote waliomo
katika Ukumbi kwa mujibu wa Nyongeza ya Tatu
ya Katiba kwa utaratibu ulioorodheshwa katika aya

ya (2).

(2) Katibu atasimamia kiapo au kukiri kuwajibika katika
mamlaka ya ubunge kwa kufuata mpangilio wa kialfabeti
kwa utaratibu ufuatao —

(a)

(b)

(0)

(d)

Wabunge waliohudumu kwa muda mrefu zaidi
kwa jumla katika Bunge la Taifa;

Wabunge waliohudumu kwa muda mrefu zaidi
kwa jumla katika Bunge la Taifa, Bunge la Jumuiya
ya Afrika Mashariki na Seneti;

Wabunge waliohudumu kwa muda mrefu zaidi
kwa jumla katika Seneti;

Wabunge wengine wote.
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(3) Kwa mujibu wa Ibara ya 74 ya Katiba, hakuna mtu
atakayechukua au kutekeleza majukumu ya ofisi ya
Mbunge kabla ya kula kiapo au kukiri kuwajibikia mamlaka
ya ubunge kulingana na aya ya (1).

(4) Katibu anaposimamia Wabunge kula kiapo au kukiri
kuwajibikia mamlaka ya ubunge na kabla hajasimamia
kiapo cha Spika au kukiri kuwajibikia mamlaka ya Spika,
na iwapo suala lolote litaibuka wakati huo litaamuliwa na
Katibu ambaye atakuwa na mamlaka ya Spika.

(5) Wakati mwingine wowote ule, Spika atasimamia kiapo
cha Wabunge au kukiri kuwajibikia mamlaka ya ubunge
mara tu baada ya maombi.

(6) Pindi tu Mbunge anapohudhuria kikao kwa mara ya
kwanza baada ya kikao cha kwanza cha Bunge la Taifa na
kabla hajaketi, Mbunge huyo atasindikizwa na Wabunge
wawili hadi kwenye Meza na kutambulishwa kwa Spika
ambaye atasimamia kiapo au kukiri kuwajibikia mamlaka
ya ubunge.

(7) Bila kuzingatia masharti ya Kanuni ya 30 (Saa za Vikao),
siku ambayo uchaguzi wa Spika umepangwa kufanyika
baada ya uchaguzi mkuu, kikao cha Bunge kitaanza saa
3.00 asububhi.

Nafasi ya Spika inapokuwa wazi

4.

(1) Spika atachaguliwa katika kikao cha kwanza cha Bunge
la Taifa mara tu baada ya Uchaguzi Mkuu na kabla ya
shughuli yoyote kufanyika, isipokuwa tu shughuli ya kiapo
au kukiri kuwajibikia mamlaka ya ubunge kwa Wabunge
walio katika Ukumbi.
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(2) lwapo nafasi ya Spika itakuwa wazi wakati wowote
kabla ya muhula wa Bunge kumalizika, hakuna shughuli
itakayoendeshwa na Bunge la Taifa hadi Spika mpya
atakapochaguliwa.

(3) Naibu Spika ataongoza uchaguzi kwa mujibu wa aya
ya (2) lakini iwapo Naibu Spika ni mgombeaji, Mbunge
atakayechaguliwa na Bunge la Taifa kwa mujibu wa Ibara ya
107 ya Katiba ataongoza uchaguzi huo.

Uteuzi wa wagombeaji

5.

(1) Baada ya Rais kutoa arifa ya mahali na tarehe ya kikao cha
kwanza cha Bunge jipya kwa mujibu wa Ibara ya 126 (2) ya
Katiba, Katibu, kupitia arifa katika Gazeti Rasmi la Serikali,
atatoa taarifa ya nafasi ya Spika kuwa wazi na kuwaalika
watu wenye nia ya kugombea nafasi hiyo wawasilishe hati
zao za uteuzi kwa ajili ya kuchaguliwa kuwa Spika.

(2) Majinayawagombeaji wa nafasiya Spika yataorodheshwa
kwenye hati za uteuzi na kukabidhiwa Katibu angalau saa
arobaini na nane kabla ya wakati uliopangwa kwa Bunge la
Taifa kukutana kumchagua Spika.

(3)Hati za uteuzi za mgombeaji zitaambatisha majina
na saini za Wabunge ishirini wanaomuunga mkono na
tamko linalothibitisha kuwa mgombeaji huyo ana sifa za
kuchaguliwa kuwa Mbunge kwa mujibu wa Ibara ya 99 ya
Katiba na ameridhia kuhudumu nafasi ya Spika wa Bunge la
Taifa.

(4) Katibu atahifadhi sajili ikionyesha tarehe na wakati hati
za uteuzi za kila mgombeaji zilipopokewa na atathibitisha
iwapo kila mgombeaji katika uchaguzi wa ofisi ya Spika
anahitimu kuchaguliwa kama Spika kwa mujibu wa Ibara
ya 106 ya Katiba.
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(5) Mara tu muda wa uteuzi utakapofungwa kwa mujibu wa
aya ya (2), Katibu—

(@) atatangaza na kuwapa Wabunge wote orodha ya
wagombeaji wanaotosheleza mahitaji; na

(b) atawapa Wabunge wote nakala za wasifukazi za
wagombeaji wanaotosheleza mabhitaji.

(6) Katibu atatayarisha karatasi za kura zinazoonyesha
majina ya wagombeaji wote walioteuliwa angalau saa mbili
kabla ya Kikao cha Bunge la Taifa kwa mujibu wa aya ya (5)
ya Kanuni hii.

Kura ya siri

6.

(1) Uchaguzi wa Spika utafanyika kwa kura ya siri.

(2) Mwanzoni mwa kila shughuli ya kupiga kura, Katibu
ataelekeza sanduku tupu lililo wazi lionyeshwe katika
Ukumbi kisha atalifunga na kuliweka hadharani kwenye
Ukumbi hadi shughuli ya uchaguzi itakapokamilika.

(3) Katibu atampa kila Mbunge atakayekuja kwenye Meza
karatasi moja pekee ya kura na kila atakayetaka kupiga kura
ataelekea kwenye eneo lililotengwa na Katibu kwa ajili hiyo
na Mbunge huyo ataweka alama kwenye nafasi mkabala na
jina la Mgombeaji anayemtaka awe Spika kisha ataikunja
na kuitumbukiza karatasi hiyo katika sanduku la kura.

(4) Mbunge ambaye kabla ya shughuli ya upigaji kura
kumalizika atakosea katika kuweka alama kwenye karatasi
ya kura ataruhusiwa kumrudishia Katibu karatasi hiyo,
na papo hapo Katibu ataifuta na kuiharibu kisha kumpa
Mbunge huyo karatasi nyingine.
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(5) Katibu ataweka mipangilio itakayomwezesha Mbunge
yeyote mwenye ulemavu kupiga kura.

(6) Baada ya Katibu kubaini kwamba Wabunge wote walio
katika Ukumbi na wanaotaka kupiga kura wamepiga kura
na kutumbukiza karatasi za kura kwenye sanduku la kura,
Katibu atalifungua sanduku na kukagua karatasi za kura,
na akishazikagua, ataziondoa zile zisizo na alama au
zilizoharibika kisha atatangaza matokeo ya kura; na hakuna
Mbunge atakayeruhusiwa kupiga kura baada ya sanduku
kufunguliwa.

(7) Karatasi ya kura itakuwa imeharibika iwapo, kwa maoni
ya Katibu, karatasi hiyo haibainishi mgombeaji aliyepigiwa
kura.

Viwango vya upeo wa kuchaguliwa

7. (1) Mgombeaji atachaguliwa kuwa Spika iwapo atapata
thuluthi mbili ya kura za Wabunge wote.

(2) lwapo hakuna mgombeaji aliyepata thuluthi mbili
ya kura za Wabunge wote, mgombeaji au wagombeaji
waliopata idadi ya juu zaidi ya kura kwa mujibu wa aya ya
(1) na mgombeaji au wagombeaji waliopata idadi ya pili
kwa wingi wa kura ndio pekee watakaopigiwa kura katika
awamu ya pili na mgombeaji atakayepata kura nyingi zaidi
katika awamu ya pili atakuwa amechaguliwa kuwa Spika.

Kujiondoa kwa mgombeaji
8. Mgombeaji anaweza kujiondoa kwenye uchaguzi kwa

kumuarifu Katibu kwa maandishi kabla ya shughuli ya
uchaguzi kuanza na kujiondoa huko kunapotokea, Katibu
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atafuta jina la mgombeaji huyo kwenye karatasi za kura ya
uchaguzi huo au awamu nyingine ya kura.

Idadi sawa ya kura

9. Iwapo katika awamu nyingine ya kura kwa mujibu wa
Kanuni ya 7 (Viwango vya upeo wa kuchaguliwa) zaidi ya
mgombeaji mmoja atapata kura nyingi, awamu nyingine
ya kura itafanywa na iwapo zaidi ya mgombeaji mmoja
atapata idadi sawa ya kura, upigaji kura utarudiwa hadi
mgombeaji mmoja atakapopata kura nyingi kuliko
mwingine au wengine.

Uhifadhi wa karatasi za kura

10. Mara baada ya matokeo kutangazwa, karatasi zote za kura
zilizotumiwa katika uchaguzi wa Spika zitakusanywa na
kufungwa hadharani, kuhifadhiwa na Katibu kwa muda wa
miezi sita na baadaye kuharibiwa.

Mgombeaji mmoja anapoteuliwa kikamilifu

11. Licha ya masharti ya Sehemu hii, iwapo mgombeaji mmoja
tu ameteuliwa kwa uchaguzi wa Spika kipindi cha uteuzi
kinapomalizika, mgombeaji huyo atatangazwa mara moja
kama aliyechaguliwa kuwa Spika bila uchaguzi au kura
yoyote kuhitajika.

Kuapishwa kwa Spika
12. Mara tu baada ya uchaguzi wa Spika, Katibu atamlisha

kiapo cha Spika au kiapo cha kukiri kuwajibikia mamlaka
ya Spika mbele ya Wabunge walio katika Ukumbi.
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SEHEMU YA 1lIA

KUJIONDOA AU KUONDOLEWA KATIKA
OFISI YA SPIKA NA NAIBU SPIKA

Kujiuzulu

12A. (1) Spika au Naibu Spika anayekusudia kujiuzulu
atawasilisha barua ya kujiuzulu kwa Bunge la Taifa.

(2) Mara tu baada ya kupokea barua ya kujiuzulu, Katibu,
bila kuchelewa—

(a) atamjulisha Naibu Spika, iwapo anayejiuzulu ni
Spika; au

(b) atamjulisha Spika, iwapo anayejiuzulu ni Naibu
Spika.

(3) Bunge la Taifa litajulishwa kuhusu kujiuzulu kwa
mujibu wa Kanuni hii katika muda usiozidi siku saba.

Kuondolewa mamlakani

12B. (1) Iwapo Mbunge ataungwa mkono na angalau thuluthi
moja ya Wabunge wote, Mbunge huyo anaweza
kupendekeza hoja ya kumwondoa Spika au Naibu Spika
kutokana na—

(@) ukiukaji mkubwa wa masharti ya Katiba au sheria
nyingine ikijumuisha ukiukaji wa Sura ya Sita ya
Katiba;

(b) utovu mkubwa wa nidhamu katika utekelezaji wa
majukumu ya Spika au Naibu Spika au vinginevyo;
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() kutokuwa na uwezo wa kimwili au kiakili wa
kutekeleza majukumu ya ofisi;

(d) kushindwa kutekeleza majukumu ya ofisi; au

(e) kufilisika.
(2) Kabla ya kutoa arifa ya Hoja kwa mujibu wa aya ya (1),
Mbunge atamwasilishia Katibu, kwa maandishi, nakala ya

Hoja anayopendekeza—

(a) ikitaja misingi na maelezo ya Hoja
anayopendekeza;

(b) iliyotiwa sahihi na Mbunge huyo;

(c) yenye sahihi za uungwaji mkono za angalau
thuluthi moja ya Wabunge wote.

(3) Mbunge hataruhusiwa kuondoa sahihi yake ya kuunga
mkono hoja mara baada ya Hoja hiyo kupokelewa na
Katibu.

(4) Mbunge atatoa arifa ya siku tatu ya hoja iliyotolewa
kwa mujibu wa aya ya (1) kwa muda usiopita siku tatu

baada ya hoja kuidhinishwa.

(5) Katibu ataorodhesha Hoja kwenye Ratiba ya Shughuli
ikibainisha —

(@) misingi na maelezo ya Hoja iliyopendekezwa;
(b) jina la Mbunge anayedhamini Hoja; na
(c) majina ya Wabunge wanaounga mkono Hoja hiyo.

(6) Iwapo Hoja itapitishwa—
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(@) Bunge la Taifa litateua kamati ya Wabunge kumi na
mmoja kuchunguza suala hilo; na

(b) Kamati itachunguza suala hilo kwa muda usiopita
siku saba na kulijulisha Bunge la Taifa ikiwa tuhuma
dhidi ya Spika au Naibu Spika zinathibitika.

(7) Spika au Naibu Spika ana haki ya kufika na
kuwakilishwa mbele ya kamati wakati wa uchunguzi huo.

(8) lwapo kamati itaripoti kwamba imebaini kuwa
tuhuma—

(a) hazithibitiki, hakuna hatua zaidi zitakazochukuliwa;
au

(b) zinathibitika, Bunge la Taifa—

(i) litampa Spika au Naibu Spika ripoti ya Kamati
pamoja na ushahidi mwingine wowote
uliotolewa na nyaraka zilizowasilishwa
kwenye kamati angalau siku tatu kabla ya siku
aliyotengewa kufika mbele ya Bunge la Taifa;

(i) litatoa nafasi kwa Spika au Naibu Spika ili
kusikilizwa;

(iii) litashughulikia Ripoti ya Kamati; na

(iv) litapiga kura iwapo litaidhinisha uamuzi wa
kumwondoa Spika au Naibu Spika mamlakani.

(9) lwapo uamuzi wa kumwondoa Spika au Naibu Spika
mamlakani utaungwa mkono na angalau thuluthi mbili ya
Wabunge, Spika au Naibu Spika ataondoka mamlakani.
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SEHEMU YA 111
NAIBU SPIKA NA MWENYEKITI WA KAMATI
Uchaguzi wa Naibu Spika

13. (1) Baada ya Uchaguzi Mkuu na haraka iwezekanavyo
baada ya uchaguzi wa Spika, uchaguzi wa Naibu Spika
utafanyika.

(2) Iwapo nafasi ya Naibu Spika itakuwa wazi wakati
wowote kabla ya muhula wa Bunge kumalizika, haraka
iwezekanavyo, Bunge la Taifa litamchagua Mbunge yeyote
kwenye wadhifa huo.

(3) Utaratibu wa kumchagua Naibu Spika utakuwa sawa na
ule uliowekwa kumchagua Spika, ukifanyiwa mabadiliko
kadri itakavyohitajika.

Arifa ya ufunguzi rasmi wa Bunge

14. (1) Baada ya kula kiapo au kukiri kuwajibikia mamlaka
ya Spika kwa mujibu wa Kanuni ya 12 (Kuapishwa kwa
Spika), Spika atawaarifu Wabunge mahali, tarehe na saa ya
ufunguzi rasmi wa Bunge, ambayo haitakuwa zaidi ya siku
thelathini baada ya kikao cha kwanza cha Bunge la Taifa.

(2) Kufuatia arifa ya Spika iliyotolewa kwa mujibu wa aya
ya (1), kikao cha Bunge la Taifa kitaahirishwa hadi tarehe na
saa ya ufunguzi rasmi wa Bunge.
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Mwenyekiti wa Kamati za Bunge la Taifa

15. (1) Naibu Spika atakuwa Mwenyekiti wa Kamati za Bunge

Jopo

16.

la Taifa na ataongoza vikao vya Kamati za Bunge Zima.

(2) Iwapo Naibu Spika hayupo au ameamua kushiriki
mjadala wowote kwenye Kamati ya Bunge Zima kama
Mbunge wa kawaida, Spika ataongoza kikao kinachohusika.

la Mwenyekiti

(1) Kutakuwa na jopo litakalojulikana kama Jopo la
Mwenyekiti - litakalojumuisha Wabunge wanne ambao
ni Mwenyekiti wa Kwanza, wa Pili, wa Tatu na wa Nne
mtawalia na watatekeleza mamlaka aliyopewa Mwenyekiti
wa Kamati.

(2) Kufuatia Uchaguzi Mkuu na haraka iwezekanavyo
baada ya uchaguzi wa Naibu Spika, Spika akishauriana
na viongozi wa vyama bunge, atawasilisha majina ya
Wabunge wanne kwa Kamati ya Kuratibu Shughuli za
Bunge la Taifa kwa ajili ya kujadiliwa.

(3) Kamati ya Kuratibu Shughuli za Bunge itawasilisha
majina ya walioteuliwa Bungeni na kutoa Arifa ya Hoja
ya kuwaidhinisha kwa muda usiopita siku saba baada ya
kuyapokea.

(4) Kila mara Hoja ya kuidhinisha Wanajopo kwa mujibu
wa aya ya (3) inapotolewa Bungeni, hakutaruhusiwa
pingamizi dhidi ya Mwanajopo mmoja na iwapo pingamizi
litakuwapo, litachukuliwa kuwa dhidi ya wanajopo wote.

(5) Katika kuwateua wajumbe wa Jopo la Mwenyekiti,
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Spika na Kamati ya Kuratibu Shughuli za Bunge
watazingatia wingi wa Wabunge katika vyama Bunge na
kwa kadri itakavyowezekana, angalau mwanajopo mmoja
awe wa jinsia tofauti.

Kumwondoa Mjumbe kwenye Jopo la Mwenyekiti

17.

(1) Spika ataiarifu, kwa maandishi, Kamati ya Kuratibu
Shughuli za Bunge la Taifa kuhusu kuondolewa kwa
Mjumbe kwenye Jopo la Mwenyekiti.

(2) Kamati ya Kuratibu Shughuli za Bunge la Taifa
itashughulikia arifa hiyo na kutoa Arifa ya Hoja ya
kumbadilisha mjumbe huyo kwa muda usiozidi siku saba
baada ya kupokea arifa kwa mujibu wa aya ya (1).

Kuongoza Kikao cha Bunge la Taifa

18.

(1) Spika ataongoza kikao chochote cha Bunge la Taifa na
asipokuwepo, kikao kitaongozwa na Naibu Spika na iwapo
Spika na Naibu Spika hawapo, Mbunge aliyechaguliwa
kwa lengo hilo kuambatana na lbara ya 107 ya Katiba
ataongoza kikao.

(2) Kuidhinishwa kwa Mwenyekiti wa Kwanza, wa Pili,
wa Tatu na wa Nne kwa mujibu wa Kanuni ya 16 (Jopo la
Mwenyekiti) kutachukuliwa kuwa uchaguzi kulingana na
aya ya (1) na yeyote kati yao anaweza kuongoza vikao vya
Bunge la Taifa iwapo Spika na Naibu Spika hawapo.
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SEHEMU YA IV

KIONGOZI WA CHAMA CHA WALIO WENGI NA
KIONGOZI WA CHAMA CHA WALIO WACHACHE

Kiongozi wa Chama cha walio Wengi na Naibu Kiongozi wa
Chama cha walio Wengi

19. (1) Chama au muungano wa vyama wenye idadi kubwa
zaidi ya Wabunge katika Bunge la Taifa utamchagua—

(@) Mbunge kutoka kwenye chama au muungano
huo wa vyama kuwa Kiongozi wa Chama cha
walio Wengi;

(b) Mbunge kutoka kwenye chama au muungano
huo wa vyama kuwa Naibu Kiongozi wa Chama
cha walio Wengi.

(2) Katika kuchagua wajumbe kwa mujibu wa aya ya (1),
chama au muungano wa vyama wenye idadi kubwa zaidi
ya Wabunge utazingatia—

(@ mkataba wowote wa muungano ulioafikiwa kwa
mujibu wa Sheria ya Vyama vya Siasa;

(b) umuhimu wa kuwepo kwa usawa wa jinsia.
(3) Mbunge atakayechaguliwa kwa mujibu wa aya ya (2)
anaweza kuondolewa kwa wingi wa kura za Wabunge wa
chama au muungano wa vyama wenye idadi kubwa zaidi

ya Wabunge katika Bunge la Taifa.

(4) Mratibu wa chama au muungano wa vyama wenye
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idadi kubwa zaidi ya Wabunge katika Bunge la Taifa
atamwarifu Spika kwa maandishi haraka iwezekanavyo
kuhusu uamuzi uliofanywa kwa mujibu wa Kanuni hii
akiambatisha kumbukumbu za kikao kilichofanya uamuzi
huo.

Kiongozi wa Chama cha walio Wachache na Naibu Kiongozi wa
Chama cha walio Wachache

20. (1) Chama au muungano wa vyama wenye idadi
inayofuatia kwa wingi wa Wabunge katika Bunge la Taifa
utamchagua—

(@) Mbunge kutoka kwenye chama au muungano
huo wa vyama kuwa Kiongozi wa Chama cha
walio Wachache;

(b) Mbunge kutoka kwenye chama au muungano
huo wa vyama kuwa Naibu Kiongozi wa Chama
cha walio Wachache.

(2) Katika kuchagua wajumbe kwa mujibu wa aya ya (1),
chama au muungano wa vyama unaofuatia kwa wingi wa
idadi ya Wabunge katika Bunge la Taifa utazingatia—

(@ mkataba wowote wa muungano ulioafikiwa kwa
mujibu wa Sheria ya Vyama vya Siasa;

(b)  umuhimu wa kuwepo kwa usawa wa jinsia.

(3) Mbunge atakayechaguliwa kwa mujibu wa aya ya (2)
anaweza kuondolewa kwa wingi wa kura za Wabunge
wa chama au muungano wa vyama unaofuatia kwa wingi
wa idadi ya Wabunge katika Bunge la Taifa.
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(4) Mratibu wa chama au muungano wa vyama
unaofuatia kwa wingi wa idadi ya Wabunge katika
Bunge la Taifa atamwarifu Spika kwa maandishi haraka
iwezekanavyo kuhusu uamuzi uliofanywa kwa mujibu
wa Kanuni hii akiambatisha kumbukumbu za kikao
kilichofanya uamuzi huo
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SEHEMU YAV

HOTUBA YA RAIS, MGENI MASHUHURI
AU WAGENI WENGINE

Hotuba ya Rais wakati wa ufunguzi rasmi wa Bunge jipya

21. (1) Rais atahutubia Bunge wakati wa ufunguzi rasmi wa
kila Bunge jipya.

(2) Rais atakapokamilisha hotuba yake, Spika atasitisha
au kuahirisha kikao hadi wakati au siku atakayoitaja.

Hotuba ya Rais wakati wa vikao maalum

22. (1) Rais atahutubia kikao maalum cha Bunge mara
moja kila mwaka na anaweza kuhutubia Bunge wakati
mwingine wowote.

(2) Kwa mujibu wa aya ya (1), Spika atawaarifu Wabunge
kuhusu mahali, tarehe na wakati wa kikao.

(3) Spika anapoarifiwa kwamba Rais atahutubia kikao
maalum cha Bunge siku na saa iliyotajwa, siku hiyo
hakutakuwa na Hoja ya kuahirisha Bunge kabla ya wakati
ambao Rais amepangiwa kuwasili.

Rais anapoingia au anapoondoka katika Ukumbi
23. Rais anapoingia au anapoondoka katika Ukumbi,

Wabunge watahitajika kuwa watulivu na kusimama
kimya.
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Hotuba ya Rais kwa Bunge

24.

(1) Rais anaweza kuandamana na Mpambe wake wa
kijeshi katika Ukumbi.

(2) Rais anapohutubia Bunge, Spika wa Bunge la Taifa
ataketi upande wa kulia wa Rais na Spika wa Seneti ataketi
upande wa kushoto wa Rais.

(3) Kikao chochote kitakachofanyika kwa mujibu wa
Kanuni hii kitaongozwa na Spika wa Bunge la Taifa
akisaidiwa na Spika wa Seneti.

(4) Rais anapohutubia Bunge, Wabunge watahitajika
kuwa kimya wakimsikiliza na atakapokamilisha hotuba,
hakutakuwa na maoni au swali lolote.

(5) Kila mara baada ya hotuba ya Rais, Mbunge yeyote
anaweza kuwasilisha nakala ya hotuba ya Rais kwenye
Meza ya Bunge la Taifa haraka iwezekanavyo.

(6) Mbunge anaweza kutoa arifa ya Hoja kwamba
“Shukrani za Bunge la Taifa zinakiliwe kwa ajili ya
ufafanuzi wa sera ya umma kwenye Hotuba ya Rais
iliyotolewa mnamo...;” lakini mjadala kuhusu hoja hiyo
hautazidi vikao vinne vya Bunge la Taifa.

Mgeni mashuhuri

25.

(1) Spika, kwa kushauriana na Kiongozi wa Chama
cha Walio Wengi na Kiongozi wa Chama cha Walio
Wachache, anaweza kuruhusu Rais wa taifa lingine au
mgeni yeyote mashuhuri kuhutubia Bunge la Taifa na
anaweza kushauriana na Spika wa Seneti kupanga kikao
cha pamoja cha Bunge kwa ajili ya Rais au mgeni huyo
mashuhuri kuhutubia Bunge.
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(2) Kanuni ya 23 (Rais anapoingia au anapoondoka katika
Ukumbi) na aya ya (1), (3) na (4) ya Kanuni ya 24 (Hotuba
ya Rais kwa Bunge), kadri inavyowezekana, zitatumika
wakati Wakuu wa Nchi nyingine na mgeni yeyote
mashuhuri anapohutubia Bunge.

Kutenga sehemu maalum katika Ukumbi kwa ajili ya
Mawaziri na watu wengine

25A. Spika anaweza kutenga sehemu maalum katika Ukumbi
au kwenye Kizuio maalum cha Ukumbi ili —

(@) Waziri anayehusika na masuala ya fedha atangaze
vidokezo vya sera ya bajeti na mikakati ya
ukusanyaji wa mapato ya serikali ya taifa kwa
mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa Fedha za
Umma;

(b) Watu wengine watoe mawasilisho yao katika
Ukumbi.
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SEHEMU YA VI

KALENDA, VIKAO NA MAAHIRISHO
YA BUNGE LA TAIFA

Mahali pa kikao cha kwanza cha Bunge jipya

26.

Kila baada ya Bunge jipya kuchaguliwa, Rais atatoa arifa
katika Gazeti Rasmi la Serikali akitaja mahali na tarehe ya
kikao cha kwanza cha Bunge jipya ambayo haitazidi siku
thelathini baada ya uchaguzi.

Vipindi vya kawaida vya Bunge la Taifa

27.

(1) Vipindi vya kawaida vya Bunge vitaanza Jumanne
ya pili ya Februari na kuhitimishwa mnamo Alhamisi
ya kwanza ya Desemba isipokuwa Kipindi cha kwanza
baada ya uchaguzi mkuu.

(2) Licha ya aya ya (1), Bunge la Taifa linaweza kufanya
uamuzi kubadilisha tarehe iliyotajwa katika aya ya (1)
kuhusiana na Kipindi mahususi.

(3) Kwa kuzingatia masharti ya aya ya (1), Bunge la Taifa
litaendelea na vikao na linaweza kuahirisha vikao hivyo
kwa siku kadhaa kama litakavyoamua katika kalenda
yake.

(4) Licha ya aya (1), (2) na (3), Bunge la Taifa halitakuwa
na mapumziko yanayozidi miezi mitatu kutoka kikao cha
mwisho cha Kipindi na kikao cha kwanza cha Kipindi
kinachofuata.
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Kalenda ya Bunge la Taifa

28.

(1) Kamati ya kuratibu shughuli za Bunge la Taifa itapanga
Kalenda itakayoidhinishwa na Bunge la Taifa.

(2) Baada vya kuidhinishwa, Kalenda ya Bunge la
Taifa itachapishwa kwenye Gazeti Rasmi la Serikali,
wavuti wa Bunge na angalau kwenye magazeti mawili
yanayosambazwa nchini kote.

(3) Siku ambayo imepangwa Bunge la Taifa kuahirishwa
hadi siku isiyokuwa ya kawaida ya kikao inayofuata kwa
mujibu wa Kalenda ya Bunge la Taifa, Spika atawaarifu
Wabunge, na ifikapo wakati wa kuahirisha kikao, Bunge
la Taifa litaahirishwa bila kutoa Hoja iamuliwe.

(4) Licha ya aya (2), Bunge la Taifa linaweza kufanya
uamuzi wa kubadilisha Kalenda yake au siku ya
kuahirishwa kwake.

Vikao maalum vya Bunge la Taifa

29.

(1) Wakati wowote katika Kipindi Bunge la Taifa
linapokuwa limeahirishwa, iwe siku ya kikao kinachofuata
imetajwa au la, Spika anaweza kuamua siku ya kikao
maalum cha Bunge la Taifa baada ya kupokea ombi la
Kiongozi wa Chama cha walio Wengi au Kiongozi wa
Chama cha walio Wachache.

(2) Spika anaweza kuruhusu ombi lililotolewa kwa
mujibu wa aya ya (1) ikiwa ataridhika kuwa shughuli
inayopendekezwa inahusiana na masuala vyaliyotajwa
katika Kanuni ya 61 (Maana ya Hoja Maalum) au shughuli
nyingine yoyote ya dharura na ya kipekee kadri Spika
atakavyoamua.
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(3) Spika atawaarifu Wabunge kupitia tangazo katika
Gazeti Rasmi la Serikali kuhusu mabhali, tarehe na wakati
ambao kikao maalum cha Bunge la Taifa kimepangwa
kufanyika.

(4) Licha ya aya ya (1), iwapo shughuli ya Bunge la
Taifa inayopendekezwa inahitaji Seneti kuchukua hatua,
Spika wa Bunge la Taifa atamwarifu Spika wa Seneti
kwa maandishi kuhusu tarehe ambayo kikao maalum
kimepangwa kufanyika.

(5) Wakati wowote Bunge la Taifa linapokutana kwa kikao
maalum kwa mujibu wa aya ya (1), Spika atabainisha
shughuli zilizopangwa kushughulikiwa siku hiyo au siku
hizo na shughuli hizo pekee ndizo zitakazoshughulikiwa
katika kikao hicho na baadaye kikao kitaahirishwa hadi
siku iliyotajwa katika kalenda ya Bunge la Taifa.

Saa za vikao

30.

(1) Bunge la Taifa litakutana Jumatano saa 3.30 asubuhi
na saa 8.30 mchana siku ya Jumanne, Jumatano na
Alhamisi isipokuwa kama Spika ataelekeza vinginevyo
kwa kuzingatia unafuu wa Bunge la Taifa ingawa kikao
zaidi ya kimoja kinaweza kufanyika siku iyo hiyo.

(2) Isipokuwa kama kwa kuzingatia unafuu wa Bunge
la Taifa Spika au Mwenyekiti wa Kamati ataelekeza
kusitishwa kwa shughuli  kabla au baada ya saa
iliyoratibiwa, saa 1.00 usiku au saa 1.30 usiku (ikiwa ni
Siku Tengwa), kama ni kikao cha mchana na saa 7.00
mchana kikao cha asubuhi, Spika au Mwenyekiti wa
Kamati atasitisha shughuli itakayokuwa ikiendelea na
iwapo Bunge la Taifa liko katika Kamati ya Bunge Zima,
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Bunge litarejea na Mwenyekiti ataondoka kwenye Kiti na
kutoa taarifa ya hatua iliyofikiwa na kuomba idhini ya
kufanya kikao tena.

(3) Bila kuzingatia aya ya (1) na ya (2), Bunge la Taifa
linaweza kuamua—

(a) kuongeza muda wa kikao; au
(b) kukutana saa nyingine yoyote siku ya kikao; au

(c) kukutana siku nyingine yoyote ili kutekeleza
shughuli.

(4) Hoja kwa mujibu wa aya ya (3)(a) itatolewa angalau
dakika thelathini kabla ya wakati uliopangwa kuahirisha
kikao.

(5) lwapo wakati uliopangwa kusitisha shughuli umefika
na kura ya mgawanyiko inaendelea au hoja imetolewa na
Kiongozi wa Kikao ili iamuliwe na kura ya mgawanyiko
ikaibuka papo hapo, kikao hakitasitishwa hadi hesabu ya
kura na matokeo ya kura ya mgawanyiko kutangazwa.

(6) Spika ataahirisha kikao bila kuhoji Bunge la Taifa
pindi shughuli zote zilizopangwa kwenye Ratiba ya
shughuli kwa mujibu wa aya ya (2), (3) au (4) ya Kanuni
hii zitakapokamilika mapema au kuahirishwa.

Kuahirisha Kikao

31. (1) Wakati wowote Mbunge anaweza kuomba kutoa hoja
“Kwamba, kikao cha Bunge la Taifa kiahirishwe sasa” na
kutoa sababu.

KANUNI ZA KUDUMU, TOLEO LA TANO 27



32.

(2) lwapo kwa maoni ya Spika Hoja hiyo ya kuahirisha
kikao haina maana, inakera au inahujumu shughuli za
Bunge la Taifa, Spika anaweza kulihoji Bunge la Taifa
kuamua Hoja wakati huo huo au kukataa kuipendekeza.

(3) Mjadala kuhusu Hoja kwa mujibu wa Kanuni hii
utajikita katika masuala yaliyo kwenye Hoja husika.

(Imefutwa).

Kuahirisha shughuli ili kujadili suala mahususi, la dharura na
muhimu kwa taifa

33.

(1) Mbunge yeyote anaweza kusimama mahali pake
wakati wowote na kuomba kutoa Hoja ya kuahirisha
shughuli za Bunge ili kujadili suala mahususi, la dharura
na muhimu kwa taifa.

(2) Mbunge anayekusudia kutoa hoja ya kuahirisha
shughuli za Bunge la Taifa atawasilisha kwa Spika arifa
iliyoandikwa ikibainisha suala husika angalau saa mbili
kabla kikao kuanza, hata hivyo, Spika hataruhusu Hoja
hiyo iwapo hajaridhika kuwa suala hilo ni mahususi, la
dharura na muhimu kwa taifa na linafaa kutolewa kupitia
Hoja ya kuahirisha shughuli za Bunge la Taifa.

(3) lwapo Spika ameridhika kwa mujibu wa aya ya (2)
na Wabunge wasiopungua ishirini wamesimama kuunga
mkono hoja hiyo, Spika atataja wakati wa kutoa hoja siku
iyo hiyo.

(4) Mbunge anayezungumzia suala kwa mujibu wa
Kanuni hii hataongea kwa zaidi ya dakika tano bila idhini
ya Bunge la Taifa, isipokuwa Mtoahoja anaweza kuongea
kwa dakika kumi.
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SEHEMU YA VII

AKIDI YA BUNGE LA TAIFA

Akidi wakati wa kuanza kikao

34.

(1) Akidi ya Bunge la Taifa au Kamati ya Bunge Zima
itakuwa ni Wabunge hamsini.

(2) Iwapo akidi haijatimia wakati wa kuanza kikao cha
Bunge pindi tu baada ya maombi, Spika ataamuru kengele
kukirizwa kwa dakika kumi na, iwapo akidi haitatimia
baada ya dakika kumi, Spika anaweza kuamuru kengele
kukirizwa kwa dakika tano zaidi na iwapo akidi bado
haijatimia, Spika ataahirisha kikao papo hapo hadi kikao
kijacho.

Akidi wakati wa shughuli za Kikao

35.

(1) Iwapo Mbunge yeyote atadai kuwa akidi haijatimia
katika kikao wakati wowote kikao cha Bunge la Taifa au
Kamati kinapoendelea, Spika au Mwenyekiti atahesabu
Wabunge walio katika Ukumbi au Kamati.

(2) lwapo akidi haitatimia baada ya hesabu kwa
mujibu wa aya ya (1), Spika au Mwenyekiti ataamuru
kengele ikirizwe kama inavyofanyika wakati wa kura ya
mgawanyiko na iwapo akidi haitatimia baada ya dakika
kumi kumalizika —

(@) kama Spika anaongoza kikao, ataahirisha kikao
hadi kikao kinachofuata bila kuhoji Bunge;

(b) kama Bunge lipo kwenye Kamati, Mwenyekiti
ataondoka kwenye Kiti na kuripoti kwa Spika
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kuhusu tukio hilo na Spika ataahirisha kikao hadi
kikao kinachofuata bila kuhoji Bunge.

(3) Wakati wowote Spika au Mwenyekiti anapohesabu
Wabunge walio katika Bunge la Taifa au kwenye
Kamati, milango itasalia wazi lakini hakuna Mbunge
atakayeruhusiwa kutoka katika Ukumbi isipokuwa
Mratibu wa Chama ambaye anaweza kuruhusiwa kutoka
katika Ukumbi kwa ajili ya kutafuta Wabunge ili kutimiza
akidi.

Akidi wakati wa kupiga kura

36.

Iwapo wakati wa kupiga kura ya kielektroniki au kura ya
mgawanyiko kwa kuita majina inadhihirika kuwa idadi
ya Wabunge wanaoshiriki kupiga kura haikidhi akidi,
kura hiyo itakuwa batili na shughuli iliyokuwa ikiendelea
itaahirishwa hadi kikao kinachofuata na Spika atachukua
hatua kama kwamba amearifiwa kuwa akidi haijatimia,
ila ikiwa akidi itatimia baada ya kuchukua hatua hizo,
shughuli inayofuata itaendelea.

Staha akidi inapokosekana

37.

Kengele ya Akidi inapokirizwa Wabunge watahitajika
kudumisha utulivu katika Ukumbi.
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SEHEMU YA VIII

MPANGILIO WA SHUGHULI

Ratiba ya Shughuli kutayarishwa na kusambazwa

38.

(1) Katibu atatayarisha Ratiba ya Shughuli inayoonyesha
mpangilio wa shughuli ambazo zimependekezwa
au zimepangwa kushughulikiwa na Bunge la Taifa,
ikijumuisha Arifa ya Shughuli inayoonyesha shughuli
zinazokusudiwa kutekelezwa kwa kila kikao katika
wiki, pamoja na taarifa yoyote ambayo Spika anaweza
kuelekeza kadri itakavyohitajika.

(2) Ratiba ya Shughuli itawekwa kwenye wavuti wa Bunge
na kusambazwa kwa Wabunge angalau saa kumi na
mbili kabla ya kikao kuanza, isipokuwa kama kutakuwa
na Ratiba ya Shughuli ya Nyongeza itakayosambazwa
angalau saa moja kabla ya kikao kuanza.

Mipango ya kila wiki ya Bunge la Taifa

39.

Katibu atatayarisha na kuweka kwenye wavuti wa Bunge
mipango ya kila wiki ikionyesha shughuli za Bunge la
Taifa na mpangilio wa vikao vya Kamati za Bunge la Taifa
na kusambaza mipango hiyo kwa Wabunge, Idara za
Serikali na vyombo vya habari ilimradi isiwe baada ya
ljlumaa ya wiki inayotangulia shughuli hizo.

Mtiririko wa shughuli

40.

(1) Kila siku baada ya maombi na mara baada ya kikao
kuanza, shughuli za Bunge zitaendeshwa kwa mtiririko
ufuatao —
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(i) Kiapo;

(i) Taarifa ya Spika;

(iii) Jumbe;

(iv) Ardhilhali;

(v) Nyaraka;

(vi) Arifa za Hoja;

(vii) Maswali na Kauli;

(viii) Hoja na Miswada.
(2) Shughuli zitatekelezwa kwa kufuata mtiririko jinsi
ulivyo katika Ratiba ya Shughuli au kwa kufuata mtiririko
mwingine utakaoelekezwa na Spika kwa kuzingatia
unafuu wa Bunge la Taifa.
(3) Jumatano asubuhi, Mswada au Hoja isiyodhaminiwa
na Chama cha walio Wengi au na Chama cha
walio Wachache au na Kamati itapewa kipaumbele
ikilinganishwa na shughuli nyingine zote kwa mtiririko

utakaoamuliwa na Kamati ya Kuratibu Shughuli za Bunge.

(4) Spika atamwelekeza Katibu kusoma Shughuli za Siku
ya kikao bila kuhoji Bunge la Taifa.
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SEHEMU YA IX

JUMBE

Jumbe za kwenda na kutoka Seneti

41.

(1) Ujumbe kutoka Bunge la Taifa kwenda Seneti
utakuwa katika maandishi na utatiwa sahihi na Spika.

(2) Katibu wa Bunge la Taifa atatuma kwa Katibu wa
Seneti ujumbe kutoka kwa Bunge la Taifa na atapokea
jumbe kutoka kwa Seneti.

(3) Katibu atawasilisha kwa Spika ujumbe atakaopokea
kutoka kwa Seneti kwa mujibu wa aya ya (2) pindi fursa
inapopatikana na kwa vyovyote vile, bora isipite siku
inayofuata ilimradi siku hiyo isiwe Jumamosi, Jumapili au
sikukuu ya umma.

(4) lwapo ujumbe kutoka kwa Seneti utapokelewa
wakati Bunge la Taifa linaendelea na vikao vyake, Spika
atawasilisha ujumbe huo Bungeni pindi itakapowezekana
baada ya kuupokea na kwa vyovyote vile, isipite siku ya
kikao inayofuata.

(5) Iwapo ujumbe kutoka kwa Seneti utapokelewa
wakati Bunge la Taifa likiwa likizoni, Spika ataagiza,
bila kukawia, ujumbe huo utumwe kwa kila Mbunge na
atauwasilisha Bungeni katika kikao kinachofuata.

(6) Spika anapowasilisha ujumbe kutoka kwa Seneti kwa
mujibu wa aya ya (4) au ya (5), ujumbe huo utachukuliwa
kuwa umewasilishwa mbele ya Bunge la Taifa, na Spika
anaweza—
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(@) kuelekeza ujumbe ushughulikiwe mara moja; au
(b) kutenga siku ya ujumbe huo kushughulikiwa; au

(c) kukabidhi ujumbe huo kwa Kamati husika ili
ushughulikiwe.

Jumbe kutoka kwa Rais

42.

(1) Spika atasoma Bungeni ujumbe wowote aliopokea
kutoka kwa Rais kwa minajili ya kulijulisha Bunge la Taifa.

(2) lwapo ujumbe kutoka kwa Rais utapokelewa wakati
Bunge laTaifa likiwa likizoni, Spika ataagiza, bila kukawia,
ujumbe huo utumwe kwa kila Mbunge na atauwasilisha
Bungeni katika kikao kinachofuata.

(3) Ujumbe wa Rais unaposomwa Bungeni utachukuliwa
kuwa umewasilishwa mbele ya Bunge na Spika anaweza—

(@) kuelekeza ujumbe ushughulikiwe mara moja; au
(b) kutenga siku ya ujumbe huo kushughulikiwa; au

(c) kukabidhi ujumbe huo kwa Kamati husika ili
ushughulikiwe.

(4) Aya ya (1), ya (2) na ya (3) zikifanyiwa mabadiliko
kadri itakavyohitajika zitatumika kushughulikia ujumbe
utakaopelekwa na Waziri kwa Spika ili kuwasilishwa
katika Bunge la Taifa kwa mujibu wa sheria yoyote
inayoweka masharti ya kupeleka jumbe kutoka kwa
Baraza la Mawaziri hadi Bunge la Taifa.
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SEHEMU YA IXA
MASWALI

Arifa ya Swali

42A. (1) Mbunge anayekusudia kuuliza Swali katika Bunge la
Taifa kwa mujibu wa Kanuni ya 216(5)(j) atatoa arifa kwa
Katibu.

(2) Mbunge huyo atampa Katibu nakala ya swali
analopendekeza iliyotiwa sahihi ili iwasilishwe kwa
Spika kwa ajili ya kuidhinishwa.

(3) Spika akiidhinisha Swali na kubainisha Waziri
anayehusika na Swali hilo, Katibu, katika wakati unaofaa,
ataliweka Swali hilo kwenye Ratiba ya Shughuli.

(4) Katika kuorodhesha Swali katika Ratiba ya Shughuli,
Katibu atazingatia dharura ya Swali kama ilivyoamuliwa
na Spika.

(5) Mbunge atauliza Swali lake katika kikao ambacho
Swali hilo limeorodheshwa katika Ratiba ya Shughuli
na Kiongozi wa Chama cha walio Wengi, katika siku
iliyopangwa, ataliarifu Bunge la Taifa siku na wakati
ambao Waziri anayehusika atafika mbele ya Kamati
kujibu Swali hilo kwa kuzingatia aya ya (6).

(6) Katika kuamua siku na wakati ambao Waziri
anahitajika kufika mbele ya Kamati kujibu Swali, Kiongozi
wa Chama cha Walio Wengi —

(a) atazingatia dharura ya Swali kama ilivyoamuliwa
na Spika; na

(b) atashauriana na Mwenyekiti wa Kamati hiyo.
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Masharti ya jumla kuhusu Maswali
42B. (1) Masharti haya yatatumika kwa Maswali yanayoulizwa
katika Bunge na Maswali yanayopelekwa kwenye Kamati

ili yajibiwe.

(2) Isipokuwa kwa ruhusa ya Spika, Mbunge hafai kuuliza
Swali ambalo—

(a) ni hotuba;
(b) ni refu;
(c) linatoa habari tu;

(d) limetungwa kwa namna ambayo inadokeza jibu
lake au kutambulisha mtazamo fulani;

(e) linajumuisha dondoo za magazeti au nukuu za
hotuba;

(f) lina mtazamo unaozua mjadala, makisio, maoni,
shutuma, kejeli au matusi;

(g) linakusudia kuibua maoni;

(h) linarudia maudhui ya suala ambalo tayari
limeshughulikiwa na Kamati ya Bunge la Taifa au
kupitia kwa mjadala katika Bunge la Taifa katika
Kipindi hicho;

(i) linahusu zaidi ya suala moja;

(j) linamtaja mtu yeyote kwa jina au kutoa maelezo ila
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tu kama ni lazima kulifanya Swali hilo lieleweke;
() lina madai ambayo Mbunge hawezi au hayuko
tayari kuthibitisha;

z=

linadokeza tuhuma dhidi ya tabia au mwenendo
wa mtu yeyote ambaye mwenendo wake unaweza
tu kujadiliwa kwa Hoja mahususi au kuhusu
mwenendo wa mtu mwingine yeyote isipokuwa
kwa wadhifa wake rasmi;

() linahusu suala ambalo linasubiri uamuzi wa
Mahakama au ni la siri kulingana na sheria yoyote
kwa mujibu wa Kanuni ya 89 (Masuala yanayosubiri
uamuzi wa Mahakama au masuala ya siri);

(m)linahusu masuala ambayo ni majukumu na
mamlaka ya serikali za kaunti kwa mujibu wa
Sehemu ya Il ya Nyongeza ya Nne ya Katiba;

(o) linahitaji jibu ambalo tayari linapatikana kwenye
matini ya kawaida au machapisho rasmi;

(p) linadhalilisha nchi rafiki, Mkuu wa Nchi au Serikali
au mwakilishi wa nchi rafiki nchini Kenya; au

(@) linazungumzia jambo linaloshughulikiwa na
Bunge la Taifa au Kamati.

(3) Mbunge atawajibikia usahihi wa maudhui ya Swali
lake.

(4) Kwa idhini ya Spika, Mbunge yeyote anaweza
kuuliza swali la ziada kwa Swali ambalo limeulizwa
katika Bunge kabla ya Swali hilo kukabidhiwa Kamati
ili lijibiwe.
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(5) lwapo Mbunge aliyepangiwa kuuliza Swali hayupo
katika Bunge bila ruhusa ya Spika, Swali lake litaondolewa
na halitashughulikiwa tena katika Kipindi hicho.

(6) Spika anaweza kuahirisha Swali kutoka wakati au siku
iliyopangwa hadi wakati au siku nyingine.

Namna ya kushughulikia Maswali katika Kamati

42C. (1) Waziri atawasilisha nakala zilizopigwa chapa na za

kieletroniki angalau siku moja kabla ya kufika mbele ya
Kamati.

(2) Kwa kuzingatia Kanuni ya 42A (Arifa ya Swali), Kamati
itashughulikia Swali kwa kufuata mtiririko wa Orodha
ya Maswali kwenye Kamati au jinsi atakavyoelekeza
Mwenyekiti wa Kamati.

(3) Mwenyekiti anaweza kumruhusu Mbunge kuuliza
Swali la ziada linalohusiana na Swali lililokabidhiwa
Kamati.

(4) Mwenyekiti  anapowaruhusu  Wabunge  kuuliza
maswali ya ziada, atampa kipaumbele Mbunge aliyeuliza
Swali lililokabidhiwa Kamati ili lijibiwe.

(5) Endapo Mbunge aliyeuliza Swali lililokabidhiwa
Kamati hayupo bila ruhusa ya Mwenyekiti, Swali hilo
litaondolewa na halitashughulikiwa tena katika Kipindi
hicho.

(6) Mwenyekiti wa Kamati anaweza—
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(@) kuahirisha Swali kutoka wakati au siku iliyopangwa
hadi wakati au siku nyingine; au

(b) kuelekeza Waziri atoe habari zaidi au jibu la ziada
kwa Swali au Maswali ya ziada yaliyoulizwa katika
Kamati.

Maswali yanayohitaji majibu kwa maandishi

42D. Endapo Mbunge anapendelea Swali lake lijibiwe kwa
maandishi —

(@) Spika ataelekeza Swali hilo lijibiwe kwa maandishi;
na

(b) Katibu atawasilisha Swali hilo kwa Waziri husika
ambaye baada ya kulipokea atatoa jibu kwa
maandishi kwa Mbunge huyo.

Muda wa kujibu

42E. (1) Kwa kuzingatia aya ya (2), Waziri atajibu Swali
katika muda usiozidi siku thelathini baada ya Swali hilo
kukabidhiwa Kamati.
(2) Endapo Spika ameamua kuwa Swali ni la dharura
Waziri atalijibu katika muda usiozidi siku tatu baada ya
Swali hilo kukabidhiwa Kamati.

Ripoti kuhusu Maswali

42F. Mwenyekiti wa Kamati atawasilisha katika Bunge ripoti
juu ya hatua iliyofikiwa kuhusu Maswali—

(@) yaliyokabidhiwa Kamati;
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(b) yaliyojibiwa;

(c) ambayo Kamati imemwelekeza Waziri kutoa
habari zaidi au jibu la ziada; na

(d) ambayo bado yanashughulikiwa na Kamati.
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SEHEMU YA X

KAULI MBALIMBALI

Kauli za jumla za Wajumbe

43.

(1) Bila kuzingatia Kanuni ya 30 (Saa za Vikao), Spika
atasitisha shughuli za Bunge kila Jumanne saa 12.30 jioni
ili kuwawezesha Wabunge kutoa kauli za jumla kuhusu
masuala ibuka.

(2) Mbunge anayekusudia kuomba idhini ya kutoa kauli
kwa mujibu wa Kanuni hii atawasilisha arifa iliyoandikwa
kwa Spika kabla ya saa 9.00 alasiri ya siku anayotaka
kutoa kauli hiyo, hata hivyo, Spika hataidhinisha ombi hilo
iwapo hajaridhika kuwa suala hilo linaweza kujadiliwa
katika Bunge.

(3) Mbunge anayetoa kauli kwa mujibu wa Kanuni hii
hataongea kwa zaidi ya dakika tatu isipokuwa kwa ruhusa
ya Spika.

Saa ya Kauli

44.

(1) Bila kuzingatia Kanuni ya 40 (Mtiririko wa Shughuli),
kila Alhamisi kutatengwa muda utakaoitwa Saa ya Kauli

ambayo itaanza saa 9.00 alasiri au kabla ya saa hiyo.
(2) Wakati wa Saa ya Kauli —

(@) Kila Alhamisi au katika siku ya mwisho ya
vikao, kwa muda usiozidi dakika kumi, Mjumbe
aliyeteuliwa na Kamati ya Kuratibu Shughuli
za Bunge la Taifa atatoa na kuwasilisha kwenye
Meza kauli inayoarifu Bunge la Taifa kuhusu

KANUNI ZA KUDUMU, TOLEO LA TANO 41



shughuli inayotarajiwa kuletwa katika Bunge wiki
inayofuata;

Kiongozi wa walio Wengi, au Kiongozi wa
walio Wachache, au wawakilishi wao kadri
itakavyokuwa, wanaweza kutoa kauli inayohusu
majukumu yao katika Bunge la Taifa au shughuli
za Kamati;

Mbunge anaweza kuomba kauli kutoka kwa
Mwenyekiti wa Kamati kuhusu masuala ambayo
yanasimamiwa na kamati hiyo na Spika anaweza
kuchagua siku ambayo kauli hiyo itatolewa au
kuagiza itolewe siku iyo hiyo.
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SEHEMU YA XI

KUIDHINISHA UTEUZI WA
MAOFISA WA UMMA

Kukabidhiwa kwa Kamati

45.

(1) Baada ya kupokea taarifa ya uteuzi kwa Ofisi ya
Serikali au ofisi nyingine yoyote kwa mujibu wa Katiba
au sheria nyingine unaotaka kuidhinishwa na Bunge,
uteuzi huo utakabidhiwa Kamati ya Kiidara inayohusika
ili ushughulikiwe.

(2) Licha ya aya ya (1), uteuzi uliotajwa katika Ibara ya
152(2) ya Katiba utakabidhiwa Kamati ya Uteuzi.

(3) Kabla ya kikao cha kuidhinisha uteuzi, Kamati
iliyokabidhiwa uteuzi unaopendekezwa itamuarifu
mteuliwa na umma, angalau siku saba kabla ya kikao
hicho, kuhusu wakati na mahali ambapo kikao cha
kumuidhinisha kitafanyika.

(4) Kamati itafanya kikao kwa ajili ya kushughulikia
uteuzi uliopendekezwa na isipokuwa kama imeelezwa
vinginevyo katika sheria, itawasilisha ripoti yake kwa
Bunge katika muda usiozidi siku kumi na nne baada ya
kukabidhiwa taarifa ya uteuzi kwa mujibu wa aya ya (1).
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SEHEMU YA XII
HOJA
Matumizi

46. Sehemu hii itatumika kwa Hoja zote, zikiwemo Hoja
Maalum.

Arifa za Hoja

47. (1) Isipokuwa kama Kanuni hizi zitahitaji vinginevyo,
Mbunge yeyote anayekusudia kutoa Hoja atatoa Arifa ya
Hoja.

(2) Kabla ya kutoa Arifa ya Hoja, Mbunge atampa Katibu
nakala ya Hoja anayopendekeza kwa maandishi ikiwa
imetiwa sahihi na Mbunge huyo na Katibu ataiwasilisha
Hoja hiyo kwa Spika.

(3) Iwapo Spika ana maoni kwamba Hoja yoyote
inayopendekezwa—

(a) inakiuka au mjadala wake huenda ukakiuka Kanuni
hizi;

(b) ni kinyume na Katiba au Sheria yoyote, bila kueleza
wazi marekebisho yanayofaa kufanyiwa Katiba au
Sheria;

(c) ni ndefu sana;

(d) imetungwa kwa namna ambayo haiwiani na hadhi
ya Bunge;
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(e) ina tuhuma au inadokeza tuhuma ambazo
Spika hajaridhika kwamba Mtoahoja anaweza
kuthibitisha; au

(f) itasababisha matumizi ya pesa za umma
ambazo hazimo katika Makadirio ya Mwaka
yaliyoidhinishwa na Bunge la Taifa,

Spika anaweza kuelekeza kwamba Hoja
hiyo haikubaliki, au arifa ya Hoja hiyo
haiwezi kutolewa bila kuifanyia marekebisho
atakayoelekeza Spika, au kuelekeza kwamba
Hoja hiyo ipelekwe kwenye Kamati inayohusika
kwa mujibu wa Ibara ya 114(2) ya Katiba.

(4) Mbunge anayetoa arifa ya Hoja iliyoidhinishwa na
Spika atasoma matini ya arifa hiyo katika Bunge na kueleza
iwapo nakala asilia ya arifa ya Hoja iliyopokelewa na
Katibu imeidhinishwa na kiongozi wa chama au mratibu
wa chama ili kudhaminiwa na chama cha Mbunge huyo.

(4A)Arifa ya Hoja kwa mujibu wa Sehemu ya XIV
(Utaratibu wa Kumwondoa Ofisa wa Serikali Mamlakani)
itatolewa katika Bunge kwa muda usiozidi siku tatu za
vikao baada ya kuidhinishwa na Spika la sivyo, Hoja hiyo
itachukuliwa kama iliyoondolewa na haitawasilishwa
tena ikiwa na maudhui yale yale katika Kipindi hicho, ila
kwa idhini ya Spika.

(5) Isipokuwa kama Bunge la Taifa litaamua vinginevyo—

(@) Hoja ambayo imedhaminiwa na chama itapewa
kipaumbele ikilinganishwa na Hoja nyingine zote
katika siku ambayo Kamati ya Kuratibu Shughuli
za Bunge inaweza kuamua kwa kushauriana na
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Spika, lakini iwapo chama kimedhamini Hoja
mbili au zaidi, chama hicho kitaamua Hoja ipi
ipewe kipaumbele;

(b) Arifa ya Hoja iliyoidhinishwa isipokuwa Hoja
zilizotajwa katika aya ndogo ya (a) inaweza
kutolewa kwa Wabunge kupitia orodha
iliyochapishwa kwa namna itakayoamuliwa
na Spika angalau siku moja kabla ya Hoja hiyo
kuorodheshwa kwenye Ratiba ya Shughuli na
Mbunge anayetoa arifa atasoma matini ya arifa
hiyo katika Bunge wakati Hoja hiyo itapewa
kipaumbele kwa mujibu wa Kanuni ya 50 (Wakati
wa kutoa Hoja).

Marekebisho ya Arifa ya Hoja

48.

Spika anaweza kumruhusu Mbunge kutoa Hoja
iliyorekebishwa na ambayo arifa yake ilishawasilishwa
iwapo  Spika  ataridhika  kwamba  marekebisho
yaliyofanywa hayabadilishi msingi wa Hoja hiyo.

Hoja ambazo haziruhusiwi kutolewa

49.

(1) Hoja ambayo ina maudhui yanayofanana na suala
ambalo lilishaamuliwa (kwa kukubaliwa au kukataliwa)
haitaruhusiwa kutolewa ndani ya miezi sita katika Kipindi
hicho.

(2) Licha ya masharti ya aya ya (1)—

(a) Hoja ya kutengua uamuzi wa suala lolote inaweza
kutolewa kwa ruhusa ya Spika;

(b) Hoja ya kutengua uamuzi wa suala lililoamuliwa
kwa Hoja Maalum haitaruhusiwa.
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Wakati wa kutoa Hoja

50. (1) Kamati ya kuratibu Shughuli za Bunge la Taifa itaamua
wakati na mtiririko wa kuweka Hoja zilizoidhinishwa na
Spika kwenye Ratiba ya Shughuli.

(2) Mbunge mwenye Hoja anaweza kumruhusu Mbunge
mwingine, kwa maandishi, kutoa Hoja kwa niaba yake
isipokuwa kama ni Hoja Maalum.
(3) Iwapo hakuna Mbunge atakayetoa Hoja katika
muda uliotengwa au kulingana na Kanuni hizi, Hoja
hiyo haitawekwa tena kwenye Ratiba ya Shughuli katika
Kipindi hicho cha Bunge isipokuwa kwa idhini ya Spika.
Hoja iliyoondolewa inaweza kuwasilishwa tena
51. (1) Arifa ya Hoja inaweza kuondolewa na Mbunge
aliyeitoa lakini arifa ya Hoja hiyo inaweza kuwasilishwa

tena na Mbunge huyo au na Mbunge mwingine yeyote.

(2) Licha ya aya ya (1), arifa ya Hoja Maalum haiwezi
kuondolewa ila kwa idhini ya Bunge la Taifa.

Hoja zinazoweza kutolewa bila Arifa
52. Hoja zifuatazo zinaweza kutolewa bila arifa—

(@) Hoja ya kurekebisha hoja ambayo imependekezwa
na Kiongozi wa kikao ili ijadiliwe;

(b) Hoja ya kuahirisha kikao cha Bunge au mjadala;

(c) Hoja kwamba Bunge lijigeuze kuwa Kamati ya
Bunge Zima;
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Hoja inayotolewa wakati Bunge liko katika Kamati;

Hoja ya kumsimamisha Mbunge kuhudhuria vikao
kwa muda;

Hoja inayotolewa kwa mujibu wa Kanuni
zinazoongoza utaratibu wa Miswada;

Hoja ya Bunge kuridhia uamuzi ulioripotiwa na
Kamati ya Bunge Zima, au kuirejesha Hoja kwenye
Kamati ya Bunge Zima au kuiahirisha Hoja ili
ishughulikiwe zaidi;

Hoja inayohusu suala la haki za Wabunge;
Hoja ya amri za Bunge kwa mujibu wa Kanuni hizi;

Hoja kwa mujibu wa Kanuni ya 256 (Kutengua
Kanuni);

Hoja ya kudhibiti mjadala kwa mujibu wa Kanuni
ya 97 (Kudhibiti mjadala);

Hoja ya kuahirisha au kuondoa au kuipa kipaumbele
shughuli fulani ya siku; na

(m) Hoja ya kuongeza muda wa kikao.

Utaratibu wa kujadili hoja

53. (1) Hoja ikishatolewa na ikiwa inahitaji kuafikiwa
iafikiwe, Spika atapendekeza Hoja hiyo ijadiliwe jinsi
ilivyo na kisha mjadala unaweza kuanza.

(2) Baada ya mjadala kuhitimishwa, Spika atatoa Hoja ili
iamuliwe.
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(3) Lichaya aya ya (2), kufuatia ombi la Mbunge la kutaka
uamuzi wa Hoja uahirishwe, Spika anaweza kuahirisha
uamuzi wa Hoja hadi siku itakayofuata na atataja wakati
ambapo Hoja hiyo itaamuliwa.

Marekebisho ya Hoja

54.

(1) Isipokuwa kama imeelekezwa vinginevyo katika
Kanuni hizi, rekebisho lolote la Hoja ambalo Mbunge
anakusudia  kupendekeza linaweza kutolewa na
kuafikiwa, ikiwa linahitaji kuafikiwa, wakati wowote
baada ya Hoja kutolewa na kabla ya kuamuliwa.

(2) Baada ya kila rekebisho kuhitimishwa kwa mujibu
wa aya ya (1), Spika atapendekeza tena Hoja ijadiliwe
au atapendekeza Hoja iliyorekebishwa ijadiliwe kama
inavyohitajika na baada ya kuruhusu Hoja hiyo kujadiliwa,
atatoa Hoja iamuliwe.

(3) lwapo rekebisho ni la kuondoa maneno katika Hoja,
Hoja itapendekezwa ijadiliwe kwa maneno yafuatayo
“Kwamba, maneno yaliyopendekezwa kuondolewa
yaondolewe”.

(4) Iwapo rekebisho ni la kuchopeka au kuongeza maneno
mwishoni mwa Hoja, Hoja itapendekezwa ili ijadiliwe
kwa maneno “Kwamba, maneno [ya marekebisho]
yachopekwe” (au “yaongezwe”).

(5) lwapo rekebisho ni la kuondoa maneno na kuchopeka
au kuongeza maneno mengine badala yake, Hoja
itapendekezwa ili ijadiliwe kwa maneno “Kwamba,
maneno yaliyopendekezwa kuondolewa yaondolewe
kwenye Hoja”, na iwapo Hoja hiyo itakubaliwa, Hoja
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itapendekezwa ili ijadiliwe kwa maneno “Kwamba,
maneno [yamarekebisho] yachopekwe” (au “yaongezwe”),
lakini iwapo Hoja ya kwanza itakataliwa, hakuna
rekebisho la nyongeza litakaloruhusiwa kupendekezwa
kwa maneno ambayo imeamuliwa yasiondolewe.

(6) Marekebisho mawili au zaidi yanapopendekezwa
kwa Hoja, Spika atawaita Wabunge wenye marekebisho
akizingatia jinsi marekebisho hayo yanavyoathiri matini
ya Hoja hiyo, au kukiwepo na tashwishi, kwa mpangilio
utakaoamuliwa na Spika.

(7) Rekebisho la kuondoa maneno na kuweka maneno
mengine litapewa kipaumbele ikilinganishwa na
rekebisho la kuondoa maneno bila ya kupendekeza
maneno mengine.

(8) Hakuna rekebisho ambalo litatolewa kuhusu maneno
yoyote ambayo imeamuliwa yasiondolewe kwenye Hoja.

(9) Rekebisho la rekebisho lingine linaweza kutolewa,
na kuafikiwa ikiwa linahitaji kuafikiwa, wakati wowote
baada ya rekebisho la awali kupendekezwa lijadiliwe na
kabla ya uamuzi kufanyika.

(10)Aya ya (3), (4), (5), (6), (7), (8) na (9) za Kanuni hii
zitatumika katika mjadala wa marekebisho ya marekebisho
mengine na maneno “rekebisho la awali” yakibadilishwa
na “hoja” popote patakapohitajika.

(11)Baada ya kila rekebisho la rekebisho lingine
kuamuliwa, Spika atapendekeza tena rekebisho la awali
ili lijadiliwe au atapendekeza hoja kuhusu rekebisho la
awali lilivyorekebishwaili lijadiliwe kadri itakavyohitajika.
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Marekebisho kuwa kwa maandishi

55. (1) Mbunge anayependekeza rekebisho la Hoja, kabla ya
kutoa hoja ya rekebisho, atampa Katibu pendekezo hilo
kwa maandishi likiwa limetiwa sahihi na Mbunge huyo,
angalau saa mbili kabla ya shughuli hiyo kusomwa.

(2) Licha ya aya ya (1) na katika hali za kipekee,
Spika anaweza kumruhusu Mbunge kutoa hoja vya
rekebisho la Hoja katika Bunge wakati wowote Bunge
linaposhughulikia Hoja hiyo.

Marekebisho yawiane na Hoja

56. (1) Kila rekebisho sharti liwiane na Hoja ambayo
linapendekeza kurekebisha na halipaswi kuibua suala
lolote ambalo, kwa maoni ya Spika, linafaa kuwasilishwa
kwa Hoja mahususi baada ya arifa kutolewa.

(2) Spika hataruhusu rekebisho ambalo, kwa maoni yake,
linakinzana na hoja iliyopendekezwa.

Hoja kupendekezwa baada ya kuafikiwa
57. (1) Hoja haitapendekezwa kujadiliwa ikiwa haijaafikiwa
na Hoja yoyote ambayo haijaafikiwa itachukuliwa kuwa

imeondolewa na haitatolewa tena katika Kipindi hicho.

(2) Licha ya aya ya (1), Hoja itakayotolewa wakati wa
Kamati ya Bunge Zima haitahitaji kuafikiwa.

Hoja inayomilikiwa na Bunge la Taifa
58. Baada ya Hoja kupendekezwa ili ijadiliwe, Hoja

itachukuliwa kuwa inamilikiwa na Bunge na Hoja hiyo
haitaondolewa bila ya idhini ya Bunge la Taifa.

KANUNI ZA KUDUMU, TOLEO LA TANO 51



Kutoa Hoja iliyorekebishwa iamuliwe

59. Endapo Hoja imerekebishwa, itakapotolewa ili iamuliwe,
itatolewa jinsi ilivyorekebishwa.

Rekebisho lililopendekezwa lisipofaulu
60. Endapo rekebisho lolote limependekezwa lakini

halijafaulu, Hoja itakapotolewa ili iamuliwe, itatolewa
jinsi ilivyopendekezwa awali.
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SEHEMU YA X1l

HOJA MAALUM

Maana ya Hoja Maalum

61.

Kwa minajili ya Sehemu hii, Hoja Maalum ni ile—

(@) inayohitaji uamuzi wa Bunge kuidhinisha uteuzi
au uteuzi wa mara ya pili kwa mujibu wa Sehemu
ya X| (Kuidhinisha Uteuzi wa Maofisa wa Umma)
ya Kanuni hizi; au

inayotolewa kwa mujibu wa Ibara zifuatazo za
Katiba—

(i)

(ii)

(iii)

(iiia)

(iv)

(vi)

Ibara ya 58 (kuongeza muda wa tangazo la
hali ya hatari);

Ibara ya 102 (kuongeza muhula wa Bunge
Kenya ikiwa vitani);

Ibara ya 111 (kurekebisha au kubatilisha
Mswada Maalum uliopitishwa na Seneti);

Ibara ya 106 (uamuzi wa kumwondoa Spika
au Naibu Spika mamlakani);

Ibara ya 132 (tangazo la vita);
Ibara ya 144 (kuondolewa kwa Rais
kwa misingi ya kushindwa kutekeleza

majukumuy;

Ibara ya 145 (kuondolewa kwa Rais kupitia
mashtaka);
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(vii) lbara ya 149 (wadhifa wa Naibu Rais
unapokuwa wazi);

(viii) Ibara ya 150 (kuondolewa kwa Naibu Rais);
(ix) Ibaraya 152 (kumwachisha kazi waziri);

(x)  Ibara ya 188 (kubadilishwa kwa mipaka ya
kaunti);

(xi) lbara ya 211 (ukopaji wa serikali ya taifa);
(xii) Ibara ya 217 (mgao wa mapato);

(xiii) lbara ya 225 (idhini ya uamuzi wa
kusimamisha uhamishaji wa fedha kwa
kitengo fulani cha serikali au shirika lolote la
serikali);

(xiv) lbara ya 240 (kutuma majeshi ya usalama ya
taifa nje ya Kenya na kuruhusu jeshi la kigeni
nchini Kenya);

(xv) Ibara ya 241 (kutuma Majeshi ya Ulinzi
ndani ya nchi ya Kenya);

(xvi) lbara ya 251 (ardhilhali ya kumwondoa
Mjumbe wa Tume au ofisa wa ofisi huru);

(xvii) lbara ya 261 (utungaji wa sheria
zinazotokana na mabadiliko ya Katiba).

(2) Isipokuwa kama Katiba, sheria nyingine au Kanuni
hizi zimetaja muda mfupi au zaidi, Hoja Maalum—
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(a) itashughulikiwa na Spika kwa mujibu wa Kanuni
ya 53 (Utaratibu wa kujadili Hoja) katika muda
usiozidi siku saba baada ya kupokea arifa ya
Mbunge kwa mujibu wa aya ya (2); na,

(b) itashughulikiwa na Bunge kwa muda usiozidi
siku kumi na nne za kalenda baada ya arifa
kutolewa kwa mujibu wa Kanuni ya 47 (Arifa za
Hoja), vinginevyo, Hoja hiyo itachukuliwa kuwa
imeondolewa na haitawasilishwa tena katika
Kipindi hicho ila kwa kibali cha Spika.

Katiba inapohitaji wingi wa idadi mahususi

62.

(1) Katika kila hali ambapo Katiba inataja kwamba idadi
mahususi yaWabunge inahitajika kuunga mkono kutolewa
au kuamuliwa kwa Hoja, hoja ya rekebisho lolote la Hoja
asilia haitapitishwa isipokuwa kama imeungwa mkono na
idadi mahususi inayohitajika kupitisha Hoja asilia.

(2) Bila kuzingatia aya ya (1), kila mara Mswada au Hoja
Maalum ambayo kupitishwa kwake kunahitaji kuungwa
mkono na idadi mahususi ya Wabunge katika Bunge la
Taifa itakosa idadi hiyo na kuwe na wingi wa kura za
waliopiga kura ya “Ndiyo” lakini idadi ya waliopiga kura
ya “La” haijafikia angalau thuluthi moja ya Wabunge
wote, Spika anaweza kuelekeza awamu nyingine ya kura
ili kuamua suala hilo kwa muda usiozidi siku tano baada
ya kura ya kwanza.

(3) Iwapo Spika hataagiza awamu nyingine ya kura
au ikiwa baada ya awamu nyingine ya kura idadi hiyo
mahususi haijatimia, Spika atatangaza kuwa Hoja hiyo
imeanguka.
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SEHEMU YA XIV

UTARATIBU WA KUMWONDOA OFISA
WA SERIKALI MAMLAKANI

Utaratibu wa kumwondoa Rais mamlakani kwa kushindwa
kutekeleza majukumu

63.

(1) Kabla ya kutoa arifa ya Hoja kwa mujibu wa Ibara ya
144(1) ya Katiba, Mbunge atawasilisha kwa Katibu, kwa
maandishi, nakala ya Hoja anayopendekeza—

(@) ikitaja  misingi na maelezo ya Hoja
anayopendekeza;

(c) iliyotiwa sahihi na Mbunge huyo; na

(e) yenye sahihi za uungwaji mkono za angalau robo
ya Wabunge wote.

(1A) Hoja kwa mujibu wa Kanuni hii itaonyesha mada
yake katika kila ukurasa.

(2) Hoja kwa mujibu wa aya ya (1) itashughulikiwa na—

(@) Spika kwa muda usiozidi siku tatu baada ya
kupokea arifa kutoka kwa Mbunge kwa mujibu
wa aya ya (1); na

(b) Bunge la Taifa kwa muda usiozidi siku saba baada
ya Mbunge kutoa arifa kwa mujibu wa Kanuni
ya 47 (Arifa za Hoja), vinginevyo, Hoja hiyo
itachukuliwa kuwa imeondolewa na haitatolewa
tena katika Kipindi hicho isipokuwa kwa idhini ya
Spika.
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(3) lwapo Bunge la Taifa lipo likizoni, Spika ataagiza
kufanyika kwa kikao maalum cha Bunge la Taifa ili
kushughulikia Hoja hiyo.

(4) RatibayaShughuliambamo Hoja hiyo imeorodheshwa
kwa mujibu wa aya ya (1) itaeleza—

(@) misingi na maelezo ya Hoja inayopendekezwa;
(b) jina la Mbunge anayedhamini Hoja; na

(c) majina ya Wabunge wanaounga mkono Hoja
hiyo.

(5) Pindi Katibu anapopokea Hoja, sahihi yoyote
iliyowekwa kwenye orodha ya Wabunge wanaounga
mkono kwa mujibu wa aya ya (4) haitaondolewa.

(6) Wakati Hoja hiyo imepitishwa na wingi wa Wabunge
wote wa Bunge la Taifa, Spika atamjulisha Jaji Mkuu
kuhusu uamuzi huo katika muda usiozidi siku mbili.

(7) Pindi Spika anapopokea ripoti ya baraza kwa mujibu
wa lbara ya 144 (6) ya Katiba, ataelekeza ripoti hiyo
iwasilishwe katika Bunge la Taifa katika muda usiozidi
siku saba baada ya kuipokea na—

(a) iwapo baraza litaripoti kuwa Rais ana uwezo wa
kutekeleza majukumu ya ofisi, Spika wa Bunge la
Taifa atatoa tangazo hilo katika Bunge na shughuli
zote kuhusu jambo hilo zitasitishwa;

(b) iwapo baraza litaripoti kuwa Rais hana uwezo wa
kutekeleza majukumu ya ofisi na baada ya Bunge
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la Taifa kupokea Hoja ya Mbunge aliyependekeza
Hoja ya kumchunguza Rais na Bunge la Taifa
kuridhia Hoja hiyo kwa wingi wa kura za Wabunge
wote, Rais ataondoka mamlakani.

Utaratibu wa kumwondoa Rais mamlakani kwa mashtaka

64. (1) Kabla ya kutoa arifa ya Hoja kwa mujibu wa Ibara ya
145(1) ya Katiba, Mbunge atawasilisha kwa Katibu, kwa
maandishi, nakala ya Hoja anayopendekeza—

(a) ikitaja misingi na maelezo, kwa mujibu wa Ibara
ya 145(1) ya Katiba, ya Hoja anayopendekeza;

(b) iliyotiwa sahihi na Mbunge huyo; na

(o) iliyotiwa sahihi za uungwaji mkono na angalau
thuluthi moja ya Wabunge wote.

(1A) Misingi inayotajwa katika Hoja kwa mujibu wa
Kanuni hii itakubalika ikiwa—

(a) imetungwa kwa uwazi ili kubainisha na kufichua
ukiukaji mkubwa wa Katiba au sheria yoyote
pale ambapo ukiukaji mkubwa wa Katiba au
sheria yoyote umetajwa kama msingi wa kutaka
kumwondoa;

(b) inataja kwa usahihi vipengele vya Katiba au sheria
yoyote ambayo inadaiwa kukiukwa kwa kiasi
kikubwa pale ambapo ukiukaji mkubwa wa Katiba
au sheria yoyote umetajwa kama msingi wa kutaka
kumwondoa; na

(c) imeambatisha ushahidi unaofaa, ukijumuisha
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viambatisho au ushahidi uliotolewa kwa kiapo
kuhusiana na tuhuma hizo.

(2) Hoja kwa mujibu wa aya ya (1) itashughulikiwa na—

(@) Spika kwa mujibu wa Kanuniya 47 (Arifa za Hoja)
katika muda usiozidi siku tatu baada ya kupokea
arifa kutoka kwa Mbunge kwa mujibu wa aya ya
(1); na

(b) Bunge katika muda usiozidi siku saba baada
ya Mbunge kutoa arifa kwa mujibu wa Kanuni
ya 47 (Arifa za Hoja), vinginevyo, Hoja hiyo
itachukuliwa kuwa imeondolewa na haitatolewa
tena katika Kipindi hicho isipokuwa kwa idhini ya
Spika.

(3) Iwapo Bunge la Taifa lipo likizoni, Spika ataagiza
kufanyika kwa kikao maalum cha Bunge la Taifa ili

kushughulikia Hoja hiyo.

(4) Ratibaya Shughuliambamo Hoja hiyo imeorodheshwa
kwa mujibu wa aya ya (1) itaeleza—

(@) misingi na maelezo ya Hoja inayopendekezwa;
(b) jina la Mbunge anayedhamini Hoja; na

(c) majina ya Wabunge wanaounga mkono Hoja
hiyo.

(5) Pindi Katibu anapopokea Hoja, sahihi yoyote
iliyowekwa kwenye orodha ya Wabunge wanaounga
mkono kwa mujibu wa aya ya (4) haitaondolewa.

(6) Hoja hiyo ikipitishwa na angalau thuluthi mbili
ya Wabunge wote, Spika atamjulisha Spika wa Seneti
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kuhusu uamuzi huo katika muda usiozidi siku mbili kwa
mujibu wa Ibara ya 145(2)(a) ya Katiba.

Utaratibu wa kumwondoa Naibu Rais mamlakani

65.

(1) Mbunge anapopendekeza kumwondoa Naibu Rais
mamlakani kwa misingi ya kukosa uwezo wa kimwili au
wa kiakili kwa mujibu wa Ibara ya 150 (1)(a) ya Katiba,
Kanuni ya 63 (Utaratibu wa kumwondoa Rais mamlakani
kwa kushindwa kutekeleza majukumu) itatumika kadri
iwezekanavyo.

(2) Mbunge anapopendekeza Hoja ya kumshtaki Naibu
Rais kwa mujibu wa Ibara ya 150(1)(b) ya Katiba, Kanuni
ya 64 (Utaratibu wa kumwondoa Rais kupitia mashtaka)
itatumika kadri iwezekanavyo.

Utaratibu wa kumwondoa Waziri mamlakani

66.

(1) Kabla ya kutoa Arifa ya Hoja kwa mujibu wa Ibara ya
152(6) ya Katiba, Mbunge atawasilisha kwa Katibu, kwa
maandishi, nakala ya Hoja anayopendekeza—

(a) ikitaja misingi na maelezo, kwa mujibu wa Ibara
ya 152(6) ya Katiba, ya Hoja anayopendekeza;

(b) iliyotiwa sahihi na Mbunge huyo; na

(c) iliyotiwa sahihi za uungwaji mkono na angalau
robo ya Wabunge wote.

(2) Masharti ya Kanuni ya 64 (Utaratibu wa kumwondoa
Rais kwa mashtaka) yatatumika kwa Hoja kwa mujibu wa
aya ya (1).

(3) Ratiba ya Shughuli ambamo Hoja hiyo imeorodheshwa
kwa mujibu wa aya ya (1) itaeleza—
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(a) misingi na maelezo ya Hoja inayopendekezwa;
(b) jina la Mbunge anayedhamini Hoja; na
(c) majina ya Wabunge wanaounga mkono Hoja hiyo.

(4) Pindi Katibu anapopokea Hoja, sahihi yoyote
iliyowekwa kwenye orodha ya Wabunge wanaounga
mkono kwa mujibu wa aya ya (3) haitaondolewa.

(5) lwapo Hoja inaungwa mkono na angalau thuluthi
moja ya Wabunge wote wa Bunge la Taifa—

(@) Bunge la Taifa, katika muda usiozidi siku saba,
litateua kamati ya Wabunge kumi na mmoja
kuchunguza suala hilo; na

(b) Kamati, katika muda usiozidi siku kumi, itaripoti
katika Bunge la Taifa iwapo imebaini kuwa tuhuma
dhidi ya Waziri zinathibitika.

(6) Waziri ana haki ya kufika na kuwakilishwa mbele ya
kamati wakati wa uchunguzi huo.

(7) lwapo kamati itaripoti kuwa imebaini ya kwamba
tuhuma —

(a) hazithibitiki, hakuna hatua zaidi
zitakazochukuliwa; au

(b) zinathibitika, Bunge la Taifa—

(i) litampa Waziri ripoti ya Kamati pamoja na
ushahidi mwingine wowote uliotolewa na
nyaraka zilizowasilishwa kwenye kamati
angalau siku tatu kabla ya siku aliyotengewa
kufika mbele ya Bunge la Taifa;
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(ii) litatoa nafasi kwa Waziri ili kusikilizwa; na

(iii) litashughulikia Ripoti ya Kamati na kupiga
kura kuamua iwapo litaidhinisha uamuzi wa
kumwondoa Waziri mamlakani.

(8) lwapo uamuzi wa kumtaka Rais amwondoe Waziri
mamlakani utaungwa mkono na wingi wa Wabunge wa
Bunge la Taifa, Spika atawasilisha uamuzi huo kwa Rais
mara moja.

Haki ya kusikilizwa

67.

Kila mara Katiba, sheria yoyote au Kanuni hizi—

(@) zinapolihitaji Bunge la Taifa kushughulikia

=

ardhilhali au pendekezo la kumwondoa mtu
mamlakani, mtu huyo ana haki ya kufika mbele ya
Kamati ya Bunge la Taifa inayoshughulikia suala
hilo na atakuwa na haki ya kuwakilishwa kisheria;

zinapolihitaji Bunge la Taifa kumsikiliza mtu
kuhusu sababu za kumwondoa mamlakani, au
katika hali sawa na hiyo, Bunge la Taifa litamsikiliza
mtu huyo—

(i) siku na wakati utakaoamuliwa na Spika;

(ii) kwa muda usiozidi saa mbili, au kwa muda
zaidi ya huo, kama Spika atakavyoamua kwa
kutegemea kila hali; na

(iii) kwa namna na mpangilio mwingine wowote
kama Spika atakavyoamua kwa kutegemea kila
hali.
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Hoja kupewa kipaumbele

68. Hoja ya kumwondoa mtu mamlakani kwa mujibu wa
Sehemu hii itapewa kipaumbele kuliko shughuli nyingine
zote kwenye Ratiba ya Shughuli ya siku hiyo.
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SEHEMU YA XV

UPIGAJI KURA NA KURA YA
MGAWANYIKO

Utaratibu wa kupiga kura katika Bunge la Taifa

69.

(1) Isipokuwa kama Katiba imeelekeza vinginevyo, hoja
inayoibuka katika Bunge la Taifa itaamuliwa na wingi wa
Wabunge watakaokuwa katika Ukumbi na kupiga kura.

(2) Katika kuthibitisha matokeo ya Hoja kwa mujibu wa
aya ya (1), Spika atakadiria sauti za kura ya “Ndiyo” na ya
“La” mara ya kwanza na kutangaza matokeo ipasavyo.

(3) Spika hana kura kwa Hoja inayopendekezwa
kuamuliwa na Bunge la Taifa.

(4) Katika kuamua idadi ya Wabunge kwa minajili ya
kupiga kura, Spika hatahesabiwa kama Mbunge.

Kura ya kielektroniki

70.

(1) Isipokuwa kama Spika ataelekeza vinginevyo kwa
unafuu wa shughuli za Bunge la Taifa, upigaji wa kura ya
mgawanyiko utafanyika kielektroniki.

(2) Spika anapoelekeza kura ya kielektroniki itumike,
Kengele ya Kura ya Mgawanyiko itakirizwa kwa muda
usiozidi dakika kumi na Bunge la Taifa litapiga kura baada
ya muda huo au katika muda mwingine zaidi ambao Spika
anaweza kuelekeza kwa unafuu wa shughuli za Bunge la
Taifa.
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(3) Katika kura ya kielektroniki, Wabunge watapiga kura
kwa kubofya kitufe cha “Ndiyo”, “La” au “Mzio”.

(4) Dakika tano zitakapotimia au pindi matokeo ya kura
yatakapoonekana kwenye kiwambo, Spika au Mwenyekiti
atatangaza matokeo ya kura ya mgawanyiko mara moja.

(5) Mbunge ambaye hakuweza kupiga kura kutokana na
sababu ambazo Spika ataridhika nazo anaweza, kabla
ya matokeo ya kura ya mgawanyiko kutangazwa, kupiga
kura yake kwa kutamka kura ya kuunga au kupinga Hoja
hiyo baada ya kupata ruhusa ya Spika.

(6) lwapo Kiongozi wa kikao ana kura asilia, atapiga kura
yake akiwa kwenye Kiti.

Hitilafu ya mitambo, mkanganyiko au kasoro inapotokea

71.

Pale ambapo hitilafu ya mitambo, mkanganyiko au kasoro
itatokea wakati wa kupiga kura na kwa maoni ya Spika
tatizo lililotokea haliwezi kurekebishwa, Spika anaweza
kuelekeza awamu nyingine ya kura ya kielektroniki
ifanyike au kuamuru kura ya kuita majina ifanyike.

Kura ya kuita majina inapodaiwa

72.

(1) Spika ataelekeza kura ya kuita majina itumike iwapo
Mbunge atadai kura ya mgawanyiko na—

(a) Spika ameshawishika kuwa kuna tashwishi kuhusu
matokeo ya kura inayohusika; au

(b) iwapo, kwa Hoja isipokuwa Hoja ya utaratibu, na
Wabunge thelathini au zaidi wasimame mahali
pao kumuunga mkono Mbunge anayedai kura ya
kuita majina.
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(2) Spika ataelekeza kura ya mgawanyiko itumike katika
kila hali ambapo Katiba inahitaji wingi wa idadi mahususi
ya Wabunge itumike kuamua suala lolote.

Kura ya kuita majina

73.

(1) Spika anapoelekeza kura ya kuita majina itumike,
Kengele ya Mgawanyiko itakirizwa kwa dakika kumi.

(2) Majina ya mawakala, mmoja wa upande wa “Ndiyo”
na mwingine wa upande wa “La”, yatawasilishwa kwa
Spika ambaye ataelekeza mawakala hao kuketi katika
sehemu iliyotengwa.

(3) Dakika kumi zitakapoisha, Spika ataagiza milango ya
Ukumbi ifungwe na Kizuio kifungwe na baada ya hapo
hakuna Mbunge yeyote atakayeingia au kutoka katika
Ukumbi hadi kura ya kuita majina itakapokamilika.

(4) Mara baada ya milango ya Ukumbi kufungwa na
Kizuio kufungwa na majina ya mawakala kutangazwa,
Spika atatoa tena Hoja iamuliwe na atamwelekeza
Katibu kuita majina ya Wabunge kwa kufuata mpangilio
wa kialfabeti mbele ya mawakala.

(5) Kila Mbunge atakayeitwa atasimama mahali pake
na kutamka kuridhia au kutoridhia Hoja inayohusika
kwa namna ifuatayo: “Ninapiga Kura ya Ndiyo”; au,
“Ninapiga Kura ya La”; au, “Nazia” au atumie ishara
zifaazo za Lugha ya Ishara ya Kenya kupiga kura.

(6) Baada ya Katibu kusoma jina la mwisho kwenye
Orodha ya Wabunge wote, mawakala watawasilisha
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matokeo ya kura ya kuita majina kwa Spika ambaye
atatangaza matokeo hayo kwa Bunge mara hiyo.

Mkanganyiko au kasoro inapotokea

74. Iwapo wakati wa kura ya kuita majina  kutatokea
mkanganyiko au kasoro isiyoweza kurekebishwa
kuhusiana na idadi au majina ya Wabunge waliorekodiwa,
Spika ataelekeza kura ya kuita majina irudiwe.

Kurekebisha kasoro

75. lwapo baada ya kura ya kuita majina kukamilika
itagunduliwa kwamba idadi iliyoripotiwa si sahihi au
kasoro imetokea kwenye Orodha ya Wabunge wote, Bunge
la Taifa litajulishwa na Spika ataelekeza marekebisho
yafaayo yafanywe.

Staha wakati wa kura ya mgawanyiko

76. (1) Hakuna Mbunge atakayeshurutishwa kupiga kura
wakati wa kura ya mgawanyiko, lakini waliopo na ambao
hawapigi kura watahitajika ama—

(@) kubofya kitufe cha “Mzio” iwapo ni kura ya
kielektroniki; au

(b) kuandikisha kura yake ya kuzia kwa Katibu iwapo
ni kura ya kuita majina.

(2) Itakuwa ni utovu wa nidhamu kwa Mbunge
kutoandikisha kura yake ya kuzia katika kura vya
mgawanyiko.
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(3) Mbunge hatapiga kura kwa hoja yoyote ambamo ana
maslahi ya kifedha.

(4) Wakati wa kura ya mgawanyiko, Wabunge
watadumisha utulivu katika Ukumbi na sharti wasalie
vitini mwao hadi matokeo ya kura yatangazwe.
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SEHEMU YA XVI
MASHARTI YA MJADALA

Shughuli kuendeshwa kwa Kiswahili, Kiingereza au Lugha
Ishara ya Kenya

77. (1) Shughuli zote za Bunge la Taifa zitaendeshwa kwa
Kiswahili, Kiingereza au Lugha Ishara ya Kenya.

(2) Mbunge anapoanza kutoa mchango wake katika lugha
yoyote kati ya zile zilizotajwa katika aya ya (1) ataendelea
kwa lugha hiyo hadi mwisho wa mchango wake.

Wabunge kuelekeza ombi kwa Spika

78. Kila Mbunge anayetaka kuzungumza ataelekeza ombi lake
kwa Spika.

Wabunge wawili au zaidi wanapoomba kuchangia

79. Iwapo Wabunge wawili au zaidi wataomba kuchangia kwa
wakati mmoja, Mbunge atakayeteuliwa na Spika ndiye
atakayechangia.

Kutosoma Michango

80. (1) Mbunge hatasoma mchango lakini anaweza kusoma
dondoo fupi kwenye nyaraka na machapisho ili kuthibitisha
hoja zake na anaweza kujikumbusha kwa kurejelea
vidokezo alivyoandika.

(2) Spika anaweza kumruhusu Mbunge kusoma mchango
wake ikiwa Spika ameridhika kwamba kufanya hivyo ni
muhimu katika kufafanua usahihi na udhahiri wa maelezo
yake.
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Mbunge kutozungumza baada ya Hoja kutolewa iamuliwe

81. Mbunge hatazungumzia hoja yoyote baada ya Spika
kutoa Hoja iamuliwe.

Kuchangia Hoja mara mbili

82. (1) Mbunge hatachangia Hoja zaidi ya mara moja ila tu
katika Kamati ya Bunge Zima.

(2) Lichaya ayaya (1)—

(@) Mbunge ambaye amechangia Hoja anaweza
kuruhusiwa kuongea tena ili kufafanua sehemu
ya mchango wake ambao haukueleweka vizuri
ilimradi asiibue suala jipya;

(b) Mbunge aliyewasilisha Hoja mahususi atapewa haki
ya kuhitimisha Hoja lakini Mbunge aliyewasilisha
marekebisho hana haki hiyo.

(3) Mbunge mwenye Hoja mahususi anaweza kuacha
haki yake yote ya kuhitimisha Hoja au sehemu ya haki
hiyo kwa Mbunge mwingine au wengine atakaowateua na
ambao hawajachangia Hoja hiyo.

Mbunge aliyechangia Hoja anaweza kuchangia rekebisho

82A. Rekebisho linapopendekezwa na kuafikiwa, ikiwa lafaa
kuafikiwa, Mbunge ambaye amechangia Hoja anaweza
kuchangia rekebisho na Mbunge vyeyote ambaye
hajachangia Hoja lakini amechangia rekebisho hatapoteza
haki yake ya kuchangia Hoja.
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Mjadala wa rekebisho kujikita kwenye rekebisho

82B. (1) Rekebisho la Hoja likishatolewa, na kuafikiwa ikiwa

lafaa kuafikiwa, mjadala wake utajikita kwenye rekebisho
hilo.

(2) Licha ya aya ya (1), Spika anaweza kuelekeza kuwa
mjadala kuhusu rekebisho unaweza kujumuisha masuala
yanayohusiana na Hoja iwapo, kwa maoni yake, sio rahisi
kutenganisha masuala yanayoibuka kwenye rekebisho
kutokana na maudhui ya hoja.

(3) Spika anapotoa maelekezo kwa mujibu wa aya ya (2),
Mbunge ambaye amechangia rekebisho atapoteza haki
ya kuchangia Hoja baada ya rekebisho hilo kuamuliwa
na iwapo Mbunge yeyote aliyechangia Hoja atachangia
rekebisho, atazungumzia tu suala jipya litakaloibuka.

Kuhifadhi haki ya kuchangia

82C. Hoja ikishatolewa, isipokuwa Hoja ya rekebisho

iliyopendekezwa na Spika, Mbunge anaweza kusimama
mahali pake na kuinamisha kichwa kuashiria kuafiki
Hoja bila kuzungumza na kwa kufanya hivyo atakuwa
amehifadhi haki ya kuchangia kana kwamba Hoja hiyo
imeafikiwa na Mbunge mwingine.

Hoja ya Nidhamu

83.

(1) Mbunge yeyote anaweza kuibua hoja ya nidhamu
wakati wowote Mbunge mwingine anapochangia kwa
kueleza kwamba anasimama kwa hoja ya nidhamu na
atahitajika kuitaja Kanuni inayokiukwa.

(2) Mbunge anapoibua hoja ya nidhamu wakati wa
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mchango wa Mbunge mwingine, Mbunge aliyekuwa
akichangia ataketi na Mbunge anayeibua hoja ya nidhamu
pia atafanya vivyo hivyo atakapomaliza kuiwasilisha,
hakuna Mbunge mwingine yeyote atakayechangia hoja
hiyo ya nidhamu ila tu kwa idhini ya Spika.

(3) Spika atatoa uamuzi kuhusu hoja ya nidhamu papo
hapo au atatangaza kuwa uamuzi utatolewa baada ya
kuitathmini na Mbunge aliyekuwa akichangia kabla
ya hoja ya nidhamu kutolewa anaweza kuendelea
kuchangia.

(4) Spika au Mwenyekiti atamuamuru Mbunge yeyote
ambaye anaendelea kuvuruga shughuli bila sababu
za msingi au kushauriana kwa sauti ya juu, aondoke
katika Ukumbi na masharti ya Kanuni ya 107 (Utovu wa
Nidhamu) yatatumika kwa Mbunge mwingine yeyote
kama huyo.

Kauli za Kibinafsi

84.

Mbunge yeyote, kwa idhini ya Bunge, anaweza kutoa
kauli ya kibinafsi inayolenga kufafanua masuala ya
kibinafsi tu hata kama hakuna Hoja katika Bunge kuhusu
kauli hiyo, ila kauli hiyo haitajadiliwa.

Kuwahi mjadala

85.

(1) Ni marufuku kuwahi mjadala wa Mswada ambao
tayari umechapishwa kwenye Gazeti Rasmi la Serikali
kupitia kwa Hoja mahususi au kwa rekebisho, au kuibua
maudhui ya Mswada huo kupitia Hoja ya kuahirisha
shughuli za Bunge la Taifa.

(2) Ni marufuku kuwahi mjadala wa Hoja ambayo arifa
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yake imeshatolewa katika Bunge kwa kujadili Hoja
mahususi au rekebisho, au kuibua maudhui yanayofanana
na Hoja hiyo kupitia kwa Hoja ya kuahirisha shughuli za
Bunge la Taifa.

(3) Katika kuamua iwapo mijadala umekiuka utaratibu
kwa misingi ya kuuwahi, uamuzi utazingatia uwezekano
wa jambo hilo kuwasilishwa katika Bunge la Taifa kwa
muda ufaao.

Kutorejelea shughuli za Kamati

86.

Mbunge yeyote hatarejelea au kujadili kiini cha mambo
yanayoshughulikiwa na Kamati kabla Kamati hiyo
haijawasilisha ripoti yake katika Bunge la Taifa.

Maudhui ya michango

87.

(1) Hairuhusiwi kudhalilisha mwenendo binafsi wa
Rais, Spika, Jaji, mtu yeyote anayetekeleza majukumu
ya kimahakama, mwenendo wa Mkuu wa Nchi au
Serikali, mwakilishi wa nchi yoyote rafiki nchini Kenya
au mwenendo wa ofisa yeyote ambaye kuondolewa
kwake mamlakani kunahitaji uamuzi wa Bunge la Taifa,
isipokuwa kupitia kwa Hoja mahususi ambayo arifa
yake imetolewa angalau siku tatu kabla ya Hoja hiyo
kujadiliwa.

(2) Ni marufuku kuibua mjadala kuhusu suala ambalo
limeamuliwa na Bunge la Taifa katika Kipindi hicho,
isipokuwa kupitia Hoja ya kutengua uamuzi huo ambayo
itatolewa kwa ruhusa ya Spika.

(3) Ni marufuku kutumia lugha ya kuudhi au ya matusi
kwa Wabunge au watu wengine.
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(4) Mbunge hatatoa tuhuma zisizo na msingi kuhusu
Mbunge mwingine yeyote au Seneta isipokuwa kwa Hoja
mahususi ambayo arifa yake imetolewa angalau siku tatu
kabla ya Hoja ya kujadili mwenendo wa Mbunge au
Seneta huyo.

(5) Ni marufuku kwa Mbunge kushutumu au kukosoa
shughuli za Seneti au Uamuzi Maalum wa Spika wa Seneti
ingawa mjadala unaweza kuruhusiwa kuhusu muundo na
majukumu ya Seneti au Bunge.

Kuondoa machukizo na kuomba radhi

88.

Mbunge ambaye ametumia maneno yanayochukiza na
kukataa kutoa maelezo na kuondoa maneno hayo au
kuomba radhi inayomridhisha Spika atachukuliwa kuwa
mtovu wa nidhamu na ataadhibiwa kwa mujibu wa
masharti yanayohusu utovu wa nidhamu.

Masuala yanayosubiri uamuzi wa Mahakama au masuala ya siri

89.

(1) Kwa kuzingatia aya ya (5), Mbunge hataruhusiwa
kuzungumzia suala lolote ambalo linasubiri uamuzi wa
Mahakama au ni la siri kwa mujibu wa sheria yoyote.

(2) Suala litachukuliwa kuwa linasubiri uamuzi wa
Mahakama ikiwa linarejelea kesi ya jinai au daawa
inayoendelea na mjadala kuhusu suala hilo unaweza
kuathiri uamuzi wa haki.

(3) Katika kuamua iwapo kesi ya jinai au daawa
inaendelea, yafuatayo yatazingatiwa—

(@) kesi ya jinai itachukuliwa kuwa inaendelea ikiwa
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mashtaka yamesomwa mahakamani au hati ya
wito wa mahakama imetolewa;

(b) kesi ya jinai itachukuliwa kuwa imekwisha iwapo
itahitimishwa baada ya uamuzi na hukumu
kutolewa au baada ya kesi kukomeshwa;

(c) kesi ya daawa itachukuliwa kuwa inaendelea
iwapo taratibu za kusikiliza kesi hiyo, kama vile
kupanga kesi kwa ajili ya kusikilizwa, zimefanywa,
hadi kesi itakapohitimishwa baada ya hukumu
kutolewa au kesi kukomeshwa;

(d) Rufaa ya kesi ya jinai au ya daawa itachukuliwa
kuwa inaendelea kuanzia wakati ambapo rufaa
imeanzishwa kupitia kwa ombi la idhini au
notisi ya kukata rufaa inapotolewa hadi rufaa
itakapohitimishwa baada ya hukumu kutolewa au
kesi kukomeshwa.

(4) Mbunge anayedai kuwa suala linasubiri uamuzi
wa Mahakama atahitajika kutoa ithibati inayoonyesha
kwamba aya ya (2) na ya (3) zinatumika.

(5) Licha ya Kanuni hii, Spika anaweza kuruhusu
kurejelewa kwa jambo lolote lililo katika Bunge la Taifa
au kwenye Kamati.

Kutangaza maslahi ya kibinafsi

90.

(1) Mbunge anayetaka kuzungumzia jambo lolote
ambalo ana maslahi ya kibinafsi nalo, atataja maslahi
hayto kabla ya kulizungumzia jambo hilo.

(2) Maslahiya kibinafsi yanajumuisha maslahi ya kifedha,
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maslahi ya umiliki wa mali, mahusiano ya kibinafsi na ya
kibiashara.

Kuwajibikia madai

91.

92.

93.

94.

(1) Mbunge atawajibikia usahihiwajambo lolote analodai
kuwa ni la kweli na anaweza kutakiwa kuthibitisha madai
hayo papo hapo.

(2) Iwapo Mbunge ana sababu ya kumridhisha Spika
kwamba Mbunge anayechangia hawezi kuthibitisha
madai yake papo hapo, Spika atambhitaji Mbunge
anayechangia kuthibitisha madai yake isiwe baada ya
kikao kinachofuata, vinginevyo, atachukuliwa kuwa
amekiuka masharti kwa mujibu wa Kanuni ya 107 (Utovu
wa Nidhamu) isipokuwa kama Mbunge huyo ataondoa
madai hayo na kuomba radhi ifaayo, iwapo Spika
atamhitaji kufanya hivyo.

(Imefutwa)
(Imefutwa)

(Imefutwa)

Kuhitimisha mjadala

95.

(1) Baada ya Hoja ambayo Mtoahoja ana haki ya
kuhitimisha imependekezwa ijadiliwe, Mbunge anaweza
kusimama mahali pake na kutoa Hoja “Kwamba,
Mtoahoja sasa aitwe kuhitimisha,” na, isipokuwa kama
Spika ana maoni kwamba Hoja hiyo inahujumu shughuli
za Bunge la Taifa au inakiuka haki za Wabunge, Hoja
“Kwamba, Mtoahoja sasa aitwe kuhitimisha,” itatolewa
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mara moja ili iamuliwe na itaamuliwa bila rekebisho au
mjadala na ikipitishwa, Mtoahoja anaweza kuhitimisha
papo hapo na, punde baada ya Mtoahoja kuhitimisha, au
kama hataki kuhitimisha, Spika atalihoji Bunge la Taifa
kuamua Hoja hiyo mara moja kwa mujibu wa aya ya 3 ya
Kanuni ya 53 (Utaratibu wa kujadili Hoja).

(2) Baada ya Hoja ambayo Mtoahoja hana haki ya
kuhitimisha imependekezwa ijadiliwe, Mbunge anaweza
kusimama mahali pake na kutoa Hoja “Kwamba, Hoja
sasa itolewe ili iamuliwe” na, isipokuwa kama Spika ana
maoni kwamba Hoja hiyo inahujumu shughuli za Bunge
la Taifa au inakiuka haki za Wabunge, Hoja “Kwamba,
Hoja sasa itolewe ili iamuliwe,” itatolewa mara moja ili
iamuliwe na itaamuliwa bila rekebisho au mjadala na
ikipitishwa, Spika atalihoji Bunge la Taifa kuamua Hoja
hiyo mara moja kwa mujibu wa aya ya 3 ya Kanuni ya 53
(Utaratibu wa kujadili Hoja).

Kuendeleza shughuli iliyositishwa

95A. Mjadala wowote uliositishwa kwa mujibu wa Sehemu hii

utakaporejewa katika Bunge la Taifa au kwenye Kamati,
utaendelezwa mabhali ulipokuwa umefikia na Mbunge
yeyote ambaye mchango wake ulisitishwa atakuwa na
haki ya kuchangia kwa muda wake uliosalia vinginevyo
Mbunge huyo asipojitokeza kutumia haki yake,
itachukuliwa kwamba alikuwa amekamilisha mchango
wake.

Kuahirisha mjadala

(1) Mbunge anayekusudia kuahirisha mjadala wa Hoja
iliyopendekezwa na Spika au Mwenyekiti ili ijadiliwe
wakati mwingine anaweza kuomba kuwasilisha Hoja
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“Kwamba, sasa mjadala uahirishwe,” au, iwapo Bunge
la Taifa lipo kwenye Kamati ya Bunge Zima “Kwamba,
Mwenyekiti aripoti hatua iliyofikiwa.”

(2) Mjadala wa Hoja ya Mkawilisho utajikita kwenye
suala la Hoja hiyo.

(3) Iwapo Spika ana maoni kwamba Hoja ya Mkawilisho
inahujumu shughuli za Bunge la Taifa, anaweza kutoa
Hoja mara moja iamuliwe au kukataa kuipendekeza
ijadiliwe.

(4) Mbunge ambaye ametoa au ameafiki Hoja vya
Mkawilisho na kukataliwa hataruhusiwa kutoa au kuafiki
Hoja nyingine kama hiyo katika mjadala huo kwenye
Kamati ya Bunge Zima au katika Bunge la Taifa.
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SEHEMU YA XVII

KUDHIBITI MJADALA

Kudhibiti mjadala

97.

(1) Bunge laTaifa linaweza kudhibiti mjadala kuhusu Hoja
au Mswada kwa kutenga muda wa mjadala huo au kwa
kudhibiti muda ambao Wabunge wanaweza kuchangia
mjadala huo au kwa kuweka vidhibiti vinginevyo,
kufuatia Hoja iliyotolewa na Mbunge yeyote kwa mujibu
wa Kanuni hii.

(2) Hoja ya kudhibiti mjadala kwa mujibu wa Kanuni hii
inaweza kutolewa bila arifa.

(3) Hoja kwa mujibu wa aya ya (2) haitatolewa iwapo
inadhibiti mjadala unaoendelea isipokuwa kama Hoja
hiyo imetolewa baada ya kuahirishwa kwa mjadala huo
na kabla ya mjadala huo kuendelezwa.

(4) Mbunge yeyote hataruhusiwa kuchangia Miswada,
Sera za Serikali, Hoja au Ripoti za Kamati kwa zaidi ya
dakika ishirini bila idhini ya Spika isipokuwa Kiongozi
wa Chama cha Walio Wengi na Kiongozi wa Chama cha
Walio Wachache ambao wanaweza kuchangia kwa muda
usiozidi dakika sitini kila mmoja.
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SEHEMU YA XVII

UTULIVU KATIKA UKUMBI NA KWENYE
KAMATI YA BUNGE ZIMA

Kudumisha utulivu

98.

Spika atakuwa na wajibu wa kudumisha utulivu katika
Bunge la Taifa na Mwenyekiti atadumisha utulivu katika
Kamati ya Bunge Zima lakini kukosekana kwa utulivu
wakati wa Kamati ya Bunge Zima kutakaripiwa na Bunge
la Taifa baada ya kupokea ripoti.

Ukaguzi wa kiusalama

99.

(1) Mbunge atakaguliwa kwa ajili ya kuhakikisha usalama
kabla ya kuingia katika Ukumbi.

(2) Ukaguzi wa kiusalama kwa mujibu wa aya ya (1)
utahusisha ukaguzi wa mkoba au kifaa kingine ambacho
Mbunge anakusudia kuingia nacho katika Ukumbi.

Bunduki na silaha nyingine hatari

100.

Mbunge hataruhusiwa kuingia katika Ukumbi akiwa na
bunduki au silaha nyingine yoyote hatari na atahitajika
kumkabidhi Mpambe wa Bunge la Taifa bunduki au silaha
hiyo kabla ya kuingia katika Ukumbi na atarejeshewa
akitoka katika Ukumbi.

Mikoba ya Wabunge wa kike

101.

Mbunge wa kike anaweza kuruhusiwa kuingia katika
Ukumbi akiwa na mkoba wenye ukubwa wa wastani.
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Wabunge kuwa kimya Spika anaposimama

102.

Kila wakati Spika au Mwenyekiti wa Kamati anaposimama,
Mbunge yeyote anayechangia au anayetaka kuchangia
ataketi kwenye kiti chake na Bunge la Taifa au Kamati
litakuwa kimya ili Spika au Mwenyekiti wa Kamati
asikilizwe bila kukatizwa.

Wabunge na Kiongozi wa Kikao

103.

(1) Kila Mbunge anapopita kutoka au kuelekea kwenye
kiti chake au anapovuka Sakafu ya Ukumbi, atainamisha
kichwa kwa staha kuelekea kwa Kiongozi wa Kikao au
kuonyesha heshima kwa Kiongozi wa Kikao kwa namna
nyingine yoyote kulingana na imani yake na hadhi ya
Bunge.

(2) Hakuna Mbunge atakayepita kati ya Kiongozi wa
Kikao na Mbunge anayechangia au kati ya Kiongozi wa
Kikao na Meza isipokuwa pale itakapohitajika wakati wa
kiapo.

Wabunge kuketi

104.

Kila Mbunge atasalia ameketi akiwa katika Ukumbi
na hataruhusiwa kusimama kwenye vijia baina ya viti
isipokuwa wakati anaondoka au kurejea kwenye Kkiti
chake au anapochangia.

Wabunge kusalia mahali pao hadi Spika atakapoondoka katika
Ukumbi

105.

Kikao cha Bunge la Taifa kinapoahirishwa, Wabunge
watasimama mahali pao hadi Spika atakapoondoka katika
Ukumbi.
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Kutoka nje ya mada au kurudiarudia

106. Spika au Mwenyekiti wa Kamati akishamjulisha Mbunge
kuhusu mwenendo wake wa kuendelea kutoka nje ya
mada au kurudiarudia maneno au mchango wake au
michango ya Wabunge wengine katika mjadala, anaweza
kumwamuru Mbunge huyo akomeshe mchango wake
baada ya kumpa onyo.

Utovu wa nidhamu

107. (1) Mbunge atakuwa ametenda kosa la utovu wa nidhamu
ikiwa—
(a) atasababisha vurugu;

(b) ataibua hoja ya nidhamu isiyo ya ukweli kimaksudi;

(c) atachachawiza shughuli za Bunge la Taifa bila msingi
au kushauriana kwa namna inayovuruga shughuli;

(d) atakosa kuandikisha kura yake ya mzio katika kura
ya mgawanyiko;

(e) hatatangaza maslahi ya kibinafsi katika jambo
linaloshughulikiwa na Bunge la Taifa au Kamati
kwa mujibu wa Kanuni ya 90 (Kutangaza maslahi ya
kibinafsi);

(f) atatoa habari zisizo za ukweli katika Bunge la Taifa
kimaksudi;

(g) atatoa tuhuma ambazo, kwa maoni ya Spika, hazina
ushahidi wa kutosha;
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(h) atatishia kutumia nguvu dhidi ya Mbunge au mtu
mwingine katika Bunge la Taifa au kwenye Kamati;

(i) atapiga kura zaidi ya mara moja kinyume na Kanuni
hizi;

(j) atakiuka Kanuni hizi kwa namna nyingine yoyote
ambayo, kwa maoni ya Spika, ni utovu wa nidhamu.

2) Spika anaweza kumtaka Mbunge ambaye ametenda
kosa la utovu wa nidhamu kujirekebisha, na—

(@) kumwonya Mbunge huyo; au

(b) kumuamuru Mbunge huyo kuondoka maeneo ya
Bunge kwa muda usiozidi siku nne.

Utovu mkubwa wa nidhamu

107A. (1) Mbunge atakuwa ametenda kosa la utovu mkubwa
wa nidhamu ikiwa—

(@) atapuuza uamuzi au maelekezo ya Spika au
Mwenyekiti wa Kamati;

(b) atakataa kufafanua au kuondoa maneno yasiyo ya
kibunge au atakataa kuomba radhi licha ya Spika
kumtaka kufanya hivyo;

(c) atadhihirisha au kutoa matamshi ya ubishi dhidi ya
uamuzi wa kumsimamisha Mbunge kutohudhuria

vikao kwa muda;

(d) atajaribu kutenda au atatenda kosa la utovu wa
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nidhamu wa namna yoyote wakati wa hotuba ya
mgeni mashuhuri;

(e) atatumia nguvu dhidi ya Mbunge au mtu mwingine
katika Bunge la Taifa au kwenye Kamati;

(f) atajaribu kuvuruga au atavuruga Msafara wa Spika
unapoingia au unapotoka katika Ukumbi;

(g) atajaribu kuondoa au ataondoa siwa kutoka mahali
pake katika Ukumbi;

(h) atatenda kwa namna nyingine yoyote ambayo
itashusha hadhi ya Bunge la Taifa kwa kiasi kikubwa
au kuvuruga utaratibu wa Bunge la Taifa;

(i) atakiuka Kanuni hizi kwa namna nyingine yoyote
ambayo, kwa maoni ya Spika, ni utovu mkubwa wa
nidhamu.

(2) Katika Kanuni hii, “matamshi yasiyo ya kibunge”
ina maana ya kutumia maneno ambayo, kwa maoni ya
kiongozi wa kikao, yanaashiria ujeuri, kukosa adabu,
matusi au kutozingatia utaratibu au desturi za Bunge.

(3) Spika anaweza kumtaka Mbunge ambaye ametenda
kosa la utovu mkubwa wa nidhamu kujirekebisha, na
kumuamuru Mbunge huyo kuondoka maeneo ya Bunge
mara moja kwa muda usiopungua siku tano na usiozidi
siku ishirini na nane, ikiwemo siku aliyosimamishwa
kuhudhuria vikao kwa muda.

Mbunge anaweza kusimamishwa kwa muda baada ya kutajwa
jina

108. (1) Mbunge yeyote wakati wowote ule, kupitia hoja ya
nidhamu, anaweza kumuomba Spika au Mwenyekiti wa
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Kamati kwa kumtaja Mbunge jina kwa utovu mkubwa wa
nidhamu lakini uamuzi wa kufanya hivyo ni wa Spika au
Mwenyekiti.

(2) Wakati wowote Mbunge atakapotajwa kwa jina na
Spika au Mwenyekiti, basi

(@) iwapo ukiukaji umefanywa na Mbunge katika
Ukumbi, Hoja itawasilishwa na Mbunge yeyote
“Kwamba, Mbunge huyo (jina la Mbunge)
asimamishwe kuhudhuria vikao kwa muda,” na
Spika atatoa Hoja ili iamuliwe mara moja bila
marekebisho, ahirisho au mjadala;

(b) iwapo ukiukaji huo umefanywa kwenye Kamati
ya Bunge Zima, Mwenyekiti ataondoka kwenye
Kiti mara moja na kuripoti suala hilo kwa Bunge la
Taifa; na Spika, kufuatia Hoja iliyotolewa, atatoa
Hoja ili iamuliwe mara moja bila marekebisho,
ahirisho au mjadala, kama kwamba kosa hilo
lilifanyika wakati Bunge la Taifa likiendelea.

Mbunge aliyesimamishwa kuhudhuria vikao vya Bunge kwa
muda ataondoka katika maeneo ya Bunge

109. Mbunge anapotajwa kwa jina mujibu wa Kanuni ya 108
(Mbunge anaweza kusimamishwa kwa muda baada ya
kutajwa jina), Spika atamwamuru Mbunge huyo kutoka
katika Ukumbi na katika maeneo ya Bunge.

Muda wa Mbunge kusimamishwa kwa muda
110. Iwapo Mbunge atasimamishwa kwa muda kwa mujibu

wa Kanuni ya 108 (Mbunge anaweza kusimamishwa kwa
muda baada ya kutajwa jina), ikiwa ni mara ya kwanza
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kusimamishwa, atasimamishwa kwa siku nne ikijumuisha
siku ya kusimamishwa; ikiwa ni mara ya pili katika Kipindi
hicho, atasimamishwa kwa siku nane ikijumuisha siku ya
kusimamishwa; na ikiwa ni mara ya tatu au zaidi katika
Kipindi hicho, atasimamishwa kwa siku ishirini na nane
ikijumuisha siku ya kusimamishwa.

Athari za kusimamishwa kwa muda

110A.(1) Mbunge anayeamriwa kuondoka katika maeneo ya
Bunge kwa mujibu wa Kanuni ya 108 (Mbunge anaweza
kusimamishwa kwa muda baada ya kutajwa jina) na
Kanuni ya 111 (Hatua itakayochukuliwa kwa kukaidi
amri ya kuondoka) katika kipindi ambacho atakuwa
amesimamishwa kwa muda atapoteza—

(a) haki ya kuingia katika maeneo ya Bunge; na

(b) mshahara na marupurupu yote ambayo angelipwa
katika kipindi hicho.

(2) Mbunge aliyesimamishwa kwa muda hatazuiwa
kuhudhuria kikao cha Kamati kinachoshughulikia
Mswada anaoudhamini.

Rufaa dhidi ya kusimamishwa kwa muda

110B. (1) Isipokuwa kama ilivyoelekezwa katika Kanuni hii,
hakutakuwa na mjadala kuhusu kusimamishwa kwa
Mbunge kwa muda au pale ambapo Kanuni hii itatumika.

(2) Mbunge aliyesimamishwa kwa muda kwa mujibu wa
Sehemu hii, anaweza kukata rufaa kwa maandishi kwa
Kamati ya Haki za Bunge katika muda usiozidi siku tatu
baada ya kusimamishwa kwa muda.
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(3) Licha ya aya ya (2), Kamati hiyo kwa idhini ya Bunge
la Taifa, inaweza kukubali rufaa iliyopokelewa baada ya
siku tatu kupita.

(4) Baada ya kupokea rufaa ya Mbunge, Kamati, katika
muda usiozidi siku saba —

(@) itamuarifu Mbunge kwa maandishi kuhusu siku
iliyotengwa ili kusikiliza rufaa hiyo;

(b) itamuarifu Spika, ambaye atamruhusu Mbunge
huyo kuingia maeneo ya Bunge siku iliyotengwa ili
kusikiliza rufaa; na

(c) itashughulikia rufaa na baada ya kumpa Mbunge
huyo haki ya kusikilizwa, itawasilisha ripoti katika
Bunge la Taifa—

(i) ikikubaliana na adhabu ya kusimamishwa kwa
muda; au

(ii) kupunguza muda wa kusimamishwa; au
(i) kumruhusu Mbunge huyo kurudi katika Bunge.

(5) Uamuzi wa Kamati hiyo kuhusu kusimamishwa kwa
muda utakuwa wa mwisho.

(6) Mbunge aliyeongoza kikao cha Bunge la Taifa au
Kamati ya Bunge Zima wakati wa kumsimamisha kwa
muda Mbunge aliyekata rufaa hatashiriki katika vikao
vya Kamati inaposhughulikia rufaa hiyo, isipokuwa kama
atahitajika kutoa ushahidi.

(7) Mbunge aliyeteuliwa na Kamati atalijulisha Bunge la
Taifa uamuzi wa Kamati kuhusu usimamishwaji huo na
Spika atatekeleza uamuzi huo mara moja.
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(8) Katika hali za kipekee zitakazoruhusiwa na Spika,
Bunge la Taifa linaweza kujadili ripoti ya Kamati hiyo bila
rekebisho au uamuzi wowote kufanywa.

Hatua itakayochukuliwa kwa kukaidi amri ya kuondoka

111.

Iwapo Mbunge yeyote atakataa kuondoka kama
alivyoamriwa kwa mujibu wa Kanuni hizi, Spika au
Mwenyekiti wa Kamati, baada ya kulifahamisha Bunge la
Taifa au Kamati kwamba kuna haja ya nguvu kutumika
kumwondoa Mbunge huyo, ataamuru Mbunge aondolewe
na Mbunge husika atasimamishwa kuhudhuria vikao vya
Bunge la Taifa kwa muda usiopungua siku ishirini na moja
na usiozidi siku tisini bila ya kulihoji Bunge la Taifa na
katika kipindi hicho, Mbunge huyo atapoteza haki ya
kuingia katika maeneo ya Bunge na Mpambe wa Bunge
la Taifa atachukua hatua itakayohitajika kutekeleza amri
hiyo.

Utovu wa nidhamu uliokithiri katika Bunge la Taifa

112. (1) lwapo patatokea utovu wa nidhamu uliokithiri katika

Bunge, Spika anaweza kuahirisha kikao cha Bunge la
Taifa mara moja au kusimamisha kikao chochote kwa
muda atakaoamua.

(2) Iwapo patatokea utovu wa nidhamu uliokithiri katika
Kamati ya Bunge Zima, Spika atarejea kwenye Kiti mara
moja.

Fasili ya siku

112A. Kwa mujibu wa Sehemu hii, “siku” ina maana ya siku ya

kalenda.
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SEHEMU YA XIX
MISWADA YA UMMA
Matumizi na udhibiti
113. Sehemu hii itatumika kwa miswada yote ya umma.
Uwasilishaji wa Miswada

114. (1) Pendekezo la mswada la Mbunge au la Kamati
litawasilishwa kwa Spika likiwa na maelezo ya madhumuni
na masuala yaliyotajwa katika Kanuni ya 117 (Maelezo ya
Madhumuni na Sababu).

(2) Spika atamkabidhi Katibu pendekezo la mswada
pamoja na maelezo ya madhumuni na sababu, na Katibu
atashughulikia pendekezo hilo na kuliandika katika
muundo unaofaa kisha ataliwasilisha kwa Spika likiwa na
maoni kuhusu—

(@) ikiwa pendekezo hilo la mswada linaathiri au
haliathiri kaunti, na kama linaathiri kaunti, kueleza
iwapo ni Mswada maalum au wa kawaida;

(b) ikiwa pendekezo hilo la mswada linahusu masuala
ya fedha kwa mujibu wa Ibara ya 114 ya Katiba; na

(c) ikiwa pendekezo la mswada halikiuki masharti ya
Katiba na sheria na liko sawa katika muundo na

mtindo kuambatana na Kanuni hizi.

(3) Baada ya kupokea pendekezo la mswada kutoka kwa
Katibu kwa mujibu wa aya ya (2), Spika—

(@) akiwa na maoni kuwa pendekezo la mswada halihusu
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masuala ya fedha kwa mujibu wa lIbara ya 114 ya

Katiba—
(i) ataelekeza pendekezo likabidhiwe kamati
husika ya kiidara ili lichanganuliwe kabla ya

kuchapishwa iwapo pendekezo la mswada
halijadhaminiwa na Kamati;

(i) ataelekeza pendekezo hilo lichapishwe kuwa
mswada, iwapo limedhaminiwa na Kamati.

(b) akiwa na maoni kwamba pendekezo la mswada
linahusu masuala ya fedha kwa mujibu wa Ibara ya
114 ya Katiba, ataelekeza pendekezo hilo likabidhiwe
Kamati ya Bajeti na Uidhinishaji wa Matumizi na
pendekezo hilo litashughulikiwa tu kulingana na
mapendekezo ya Kamati ya Bajeti na Uidhinishaji
wa Matumizi baada ya kuzingatia maoni ya Waziri
anayehusika na masuala ya fedha.

(4) Kamati ya Bajeti na Uidhinishaji wa Matumizi
itashughulikia tu masuala ya fedha au vipengele vyenye
masuala ya kifedha vilivyomo kwenye pendekezo na kutoa
ripoti kwa Spika katika muda usiozidi siku ishirini na moja
baada ya kupokelewa kwa pendekezo la mswada.

(5) Ripoti itakayotolewa kwa mujibu wa aya ya (4) itakuwa
na—

(@) maoni ya Waziri anayehusika na masuala ya fedha,
ikiwa yapo;

(b) uchunguzi wa kina wa namna pendekezo hilo
linavyoathiri bajeti iliyopo na bajeti za baadaye na
inaweza kujumuisha maelezo ya athari kwa mikakati
ya utozaji kodi;
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(c) maoni iwapo pendekezo la  mswada
lishughulikiwe au lisishughulikiwe;

(d) maoni mengine yoyote mwafaka yanayohusiana
na vipengele vya masuala ya fedha vilivyomo
kwenye pendekezo.

(6) Baada ya kupokea maoni ya Kamati ya Bajeti na
Uidhinishaji wa Matumizi, Spika anaweza kuelekeza
kwamba—

(@) pendekezo la mswada lifanyiwe uchanganuzi
kabla ya kuchapishwa na kamati husika ya
kiidara ikiwa pendekezo hilo halijadhaminiwa
na Kamati; au

(b) pendekezo hilo lichapishwe ili kuwa mswada,
ikiwa pendekezo hilo limedhaminiwa na Kamati;
au

(c) pendekezo hilo la mswada lisishughulikiwe.

(7) Kamati ya Kiidara ambayo imekabidhiwa pendekezo
la mswada ili kulichanganua kabla ya kuchapishwa
kwa mujibu wa aya ya (3)(@)(i) na (6)(a) itashughulikia
pendekezo hilo la mswada na kutoa ripoti kwa Spika
katika muda usiozidi siku ishirini na moja ikitoa maoni
iwapo pendekezo hilo lichapishwe au la.

(8) Kufuatia maoni ya Kamati ya Kiidara inayohusika,
Spika ataelekeza pendekezo la mswada lichapishwe au
lisichapishwe kuwa mswada.
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Spika kuruhusu baadhi ya mapendekezo ya miswada

114A.(1) Spika anaweza kuruhusu pendekezo la mswada

kutoka kwa Chama kinachounda Serikali ya Taifa lisifuate
masharti ya Kanuni ya 114 (Uwasilishwaji wa Miswada).

(2) Ruhusa kwa mujibu wa aya ya (1) haitatolewa
isipokuwa kama pendekezo la mswada limeambatisha
nakala ya idhini ya Baraza la Mawaziri.

(3) Chama kinachounda Serikali ya Taifa kitataja jina
la Mbunge atakayewasilisha pendekezo la mswada ili
lichapishwe.

(4) Baada yaruhusa kutolewa, Spika ataamuru pendekezo
hilo la mswada lichapishwe kuwa mswada.

Kupiga chapa vifungu vinavyorekebisha sheria

115.

Mswada unapokusudia kurekebisha kifungu chochote
cha Sheria iliyopo, sehemu inayohusika itapigwa chapa
na kusambazwa kwa Wabunge kama sehemu ya mswada
huo, isipokuwa kama kwa maoni ya Spika, rekebisho hilo
ni dogo au linaeleweka kwa urahisi.

Kauli tekelezi

116.

Kila Mswada utakuwa na kauli tekelezi kwamba
“Umepitishwa na Bunge la Kenya.”

Maelezo ya Madhumuni na Sababu

117.

Kila Mswada utaambatisha maelezo yatakayoonyesha:

(@) kauli ya madhumuni na sababu za Mswada;
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(b) kauli ya kukasimisha mamlaka ya kutunga sheria na
udhibiti wa haki na uhuru wa kimsingi, ikiwa upo;

(c) ikiwa mswada unahusu serikali za kaunti; na

(d) kauli ya athari za kifedha na iwapo fedha za umma
zitatumika ikiwa Mswada huo utapitishwa na
ikiwezekana, kutaja makadirio ya matumizi hayo.

Vifungu kuhusu ukasimishaji wa mamlaka

118. Kila Mswada ambao unakabidhi mamlaka kwa chombo
chochote cha serikali, ofisa wa serikali au mtu yeyote,
mamlaka ya kutunga masharti yenye nguvu ya kisheria
nchini Kenya kwa mujibu wa Ibara ya 94(6) ya Katiba
utakuwa na sehemu maalum katika mswada yenye
kichwa “Vifungu kuhusu ukasimishaji wa mamlaka”
ambayo itataja—

(@ madhumuni na malengo ya kukasimisha mamlaka
hayo;

(b) mipaka ya mamlaka;
(c) aina na upeo wa sheria itakayotungwa; na

(d) misingi na viwango vitakavyotumika kwa sheria
itakayotungwa na mamlaka inayohusika.

Udhibiti wa haki na uhuru wa kimsingi
119. Kila mswada ulio na kifungu kinachodhibiti haki au uhuru

wa kimsingi kwa mujibu wa Ibara ya 24(2) ya Katiba
utakuwa na vifungu tofauti na mahususi—
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(@) vinavyoelezea haki na uhuru wa msingi
unaodhibitiwa; na

(b) vinavyoonyesha aina na upeo wa mipaka hiyo.
Uchapishaji wa miswada

120. Hakuna Mswada utakaowasilishwa katika Bunge la Taifa
isipokuwa kama Mswada huo umeambatisha maelezo ya
Madhumuni na Sababu yaliyotajwa katika Kanuni ya 117
(Maelezo ya Madhumuni na Sababu), umetangazwa katika
Gazeti Rasmi la Serikali (kama Mswada utakaoanzishwa
katika Bunge la Taifa) siku saba kabla ya kuwasilishwa
katika Bunge la Taifa ikiwa ni Mswada wa Hazina Kuu,
Mswada wa Kuidhinisha Matumizi ya Fedha au Mswada
wa Kuidhinisha Matumizi ya Ziada ya Fedha au, siku kumi
na nne kabla ya kuwasilishwa katika Bunge la Taifa ikiwa
ni mswada mwingine wowote au katika muda mfupi zaidi
baada ya kutangazwa kadri itakavyoamuliwa na Bunge la
Taifa kuhusiana na Mswada wenyewe.

Miswada inayohusu serikali za kaunti
121. (1) Mswada unaohusu serikali za kaunti ni—

(@) mswada maalum ambao utashughulikiwa kwa
mujibu wa lbara ya 111 ya Katiba iwapo—

(i) unahusiana na uchaguzi wa wawakilishi katika
bunge la kaunti au gavana na naibu wake; au

(ii) ni Mswada wa kila mwaka wa Kutenga Mapato
kwa Kaunti unaotajwa katika Ibara ya 218 ya
Katiba; au
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(b) mswada wa kawaida ambao utashughulikiwa kwa
mujibu wa Ibara ya 112 ya Katiba au kwa utaratibu
mwingine wowote.

(2) Pale ambapo itahitajika kuamua iwapo Mswada
unahusu serikali za kaunti au la, Spika ataamua iwapo
Mswada huo unahusu serikali za kaunti, na ikiwa unahusu
serikali za kaunti, ataamua kama ni Mswada maalum au
wa kawaida.

(3) Kwa mujibu wa Ibara ya 110(3) ya Katiba, Spika wa
Bunge la Taifa na Spika wa Seneti wanaweza kwa pamoja
kukubaliana kuhusu mfumo utakaotumika kuamua suala
litakalojitokeza kwa mujibu wa aya ya (2).

Utaratibu baada ya Mswada Kuchapishwa

122.

123.

(1) Baada ya Mswada kuchapishwa katika Gazeti Rasmi
la Serikali, Katibu atahakikisha kuna nakala za kutosha za
Mswada huo na kwamba kila Mbunge amepata nakala.

(2) Mswada utatiwa sahihi na Mbunge anayeudhamini na
utawasilishwa katika Bunge la Taifa ili Kusomwa Mara ya
Kwanza kwa mujibu wa Kanuni ya 126 (Kusomwa Mara
ya Kwanza).

(3) Mswada unaodhaminiwa na Kamati utawasilishwa
na Mwenyekiti wa Kamati au mjumbe aliyeteuliwa na

Kamati kwa ajili hiyo.

(Imefutwa)
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Mswada hautashughulikiwa kwa hatua zaidi ya moja katika
kikao kimoja

124. (1) Mswada hautashughulikiwa kwa hatua zaidi ya moja
katika kikao kimoja isipokuwa kwa idhini ya Bunge la
Taifa.

(2) Aya ya (1) haitatumika kwa au kuhusiana na—
(@) Mswada wa Kuidhinisha Matumizi ya Fedha,
Mswada wa Hazina Kuu, Mswada wa Kutenga
Mapato kwa Kaunti, Mswada wa Kugawa Mapato

na Mswada wa Hazina ya Usawazishaji; au

(b) Mswada wa kurekebisha Katiba unaposomwa Mara
ya Pili na ya Tatu.

Kusomwa kwa Miswada

125. Mswada utachukuliwa kuwa umesomwa pindi Katibu
atakaposoma jina la Mswada katika Bunge la Taifa.

Kusomwa Mara ya Kwanza

126. Kila Mswada utasomwa Mara ya Kwanza bila kuhitaji
Hoja kutolewa au Hoja kutolewa iamuliwe.

Kamati kukabidhiwa Miswada na ushirikishwaji wa umma

127. (1) Mswada ukishasomwa Mara ya Kwanza, utakabidhiwa
Kamati husika ya kiidara bila Hoja kutolewa iamuliwe.

(2) Bila kuzingatia aya ya (1), Bunge la Taifa linaweza
kuamua kukabidhi Mswada kwa kamati iliyoundwa kwa
ajili hiyo.
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(3) Kamati ya Kiidara ambayo imekabidhiwa Mswada
itashirikisha umma katika Mswada huo kwa utaratibu
mwafaka, ikijumuisha—

(@) kualika uwasilishwaji wa maoni;
(b) kufanya vikao vya kusikiliza maoni ya umma;
(c) kuwashirikisha wadau wa sekta inayohusika; na

(d) kuwashirikisha wataalamu katika masuala ya
kitaaluma.

(3A) Kamati ya Kiidara itazingatia mitazamo na maoni ya
umma kwa mujibu wa aya ya (3) katika ripoti yake kwa
Bunge la Taifa.

(4) Kwa kuzingatia Kanuni ya 129 (Kusomwa Mara ya
Pili kwa Mswada wa kurekebisha Katiba) Mwenyekiti
wa Kamati ya Kiidara ambayo imekabidhiwa Mswada
au mjumbe wa Kamati aliyeteuliwa kwa ajili hiyo
atawasilisha ripoti ya Kamati katika Bunge la Taifa kwa
muda usiozidi siku ishirini na moja za kalenda baada ya
kukabidhiwa Mswada ili kuwezesha mjadala, au iwapo
ripoti ya Kamati haitawasilishwa ndani ya muda huo,
itaamriwa kwamba Mswada usomwe Mara ya Pili katika
siku ambayo Kamati ya Kuratibu Shughuli za Bunge la
Taifa itateua kwa kushauriana na mdhamini wa Mswada
au Kamati husika.

(5) Iwapo kwa sababu yoyote ile ripoti ya Kamati
haitakuwa imewasilishwa mwanzoni mwa Mswada
Kusomwa Mara vya Pili, Kamati husika itaripoti
katika Bunge la Taifa kuhusu hatua iliyofikia katika
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kushughulikia Mswada na kushindwa kuwasilisha ripoti
hiyo kutazingatiwa na Kamati ya Mahusiano ya Kamati
kwa ajili ya kuchukua hatua mwafaka.

6) Lichayaayaya (1)—

(a) Spika anaweza kuelekeza kwamba Mswada fulani
ukabidhiwe kamati ambayo ataamua.

(b) Mswada wa Hazina Kuu, Mswada wa Kuidhinisha
Matumizi ya Fedha, Mswada wa Kuidhinisha
Matumizi ya Ziada ya Fedha au Mswada wa Fedha
utakabidhiwa Kamati ya Bajeti na Uidhinishaji wa
Matumizi.

Kusomwa Mara ya Pili

128.

(1) Shughuli ya Siku itakaposomwa kwamba Mswada
usomwe Mara ya Pili, Hoja itatolewa, “Kwamba, Mswada
... sasa usomwe Mara ya Pili.”

(2) Hakuna rekebisho litatolewa kwa Hoja “Kwamba,
Mswada ... sasa usomwe Mara ya Pili”, isipokuwa kama ni
rekebisho la kuondoa neno “sasa” na kuongeza maneno
“baada ya.... (taja muda)” mwishoni mwa Hoja.

Kusomwa Mara ya Pili kwa Mswada wa kurekebisha Katiba

129.

Mswada wa kurekebisha Katiba hautawasilishwa ili
usomwe Mara ya Pili katika Bunge la Taifa katika muda
usiozidi siku tisini baada ya Mswada huo kusomwa Mara
ya Kwanza katika Bunge la Taifa.
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Kukabidhi Miswada kwa Kamati ya Bunge Zima

130. (1) Mswada utakuwa umekabidhiwa kwa Kamati ya

Bunge Zima ukishasomwa Mara ya Pili.

(2) Pindi shughuli ya siku inaposomwa kwamba Bunge la
Taifa liingie katika Kamati ya Bunge Zima kushughulikia
Mswada, Spika ataondoka kwenye Kiti bila kulihoji Bunge
la Taifa.

Mapendekezo ya marekebisho kukabidhiwa Kamati

131.

Baada ya Mswada kusomwa Mara ya Pili na marekebisho
kupendekezwa, marekebisho ambayo kwa maoni ya
Spika yanahitaji kuoanishwa kabla ya hatua ya Kamati
ya Bunge Zima kuanza, Spika anaweza kumwelekeza
Mbunge yeyote anayependekeza marekebisho kwa
Mswada huo kuhudhuria kikao cha Kamati husika ya
kiidara inayoshughulikia Mswada huo ili awasilishe
mapendekezo ya marekebisho yake na Kamati itatoa
ripoti kwa Bunge la Taifa kuhusu matokeo ya shughuli
hiyo kabla ya hatua ya Kamati ya Bunge Zima.

Mtiririko utakaozingatiwa Mswada ukiwa kwenye Kamati

132.

Katika kushughulikia Mswada kwenye Kamati, sehemu
tofauti za Mswada zitashughulikiwa kwa mtiririko
ufuatao—

(@) vifungu kama vilivyopigwa chapa, bila vya
kujumuisha vifungu vinavyotaja anwani fupi ya
Mswada, mwanzo wa kutumika, iwapo vipo, na
ufafanuzi;

(b) vifungu vipya;

(c) nyongeza;
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(d) nyongeza mpya;
(e) ufafanuzi;

(f) dibaji, ikiwa ipo;
(g) anwani ndefu;

(h) vifungu vinavyotaja anwani fupi ya Mswada na
mwanzo wa kutumika.

Utaratibu wa kushughulikia Mswada katika Kamati ya Bunge

Zima

133.

(1) Katibu atasoma kila sehemu ya Mswada kufuata
mtiririko ulioelezwa katika Kanuni ya 132 (Mtiririko
utakaozingatiwa Mswada ukiwa kwenye Kamati) na
ikiwa hakuna marekebisho yanayopendekezwa au
iwapo mapendekezo yote ya marekebisho yatakuwa
yameamuliwa,  Mwenyekiti  atapendekeza  Hoja
“Kwamba,... (kama ilivyorekebishwa) yajumuishwe
kwenye Mswada” na, baada ya Wabunge wanaokusudia
kuchangia kutoa michango yao, Mwenyekiti atatoa Hoja
kwa Kamati ili iamuliwe.

(1A) Mjadala kuhusu pendekezo la rekebisho utajikita
katika maudhui ya rekebisho.

(2) Hakuna rekebisho lolote litakalotolewa katika
sehemu yoyote ya Mswada na Mbunge yeyote isipokuwa
Mdhamini wa Mswada, ila tu kama arifa ya rekebisho
itakuwa imewasilishwa kwa Katibu kimaandishi saa
ishirini na nne kabla ya kuanza kwa kikao ambacho
sehemu hiyo ya Mswada imepangwa kushughulikiwa na
Kamati ya Bunge Zima.
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(3) Licha ya aya ya (2), endapo rekebisho limetolewa
katika sehemu yoyote ya Mswada kulingana na aya
hii, Mbunge yeyote anaweza kutoa hoja ya rekebisho
katika rekebisho hilo baada ya kumkabidhi Mwenyekiti
rekebisho lake kimaandishi.

(4)  Mbunge anayetoa hoja ya rekebisho au rekebisho la
ziada katika sehemu yoyote ya Mswada kwa mujibu wa
aya ya (2) na (3) atafafanua maana, kusudi na athari za
rekebisho au rekebisho la ziada linalopendekezwa.

(5) Hakuna rekebisho litakaloruhusiwa kutolewa ikiwa
rekebisho hilo linahusu mada tofauti au linapendekeza
kupanua maudhui ya Mswada bila sababu au isivyostahili,
au halifai au haliko katika mtiririko unaolingana na
maudhui ya Mswada.

(6) Rekebisho ambalo haliwiani na sehemu yoyote ya
Mswada ambayo imekubaliwa au imeamuliwa na Kamati
halitatolewa, na wakati wowote mjadala wa pendekezo
la rekebisho unapoendelea, Mwenyekiti anaweza
kuliondoa pendekezo hilo lisishughulikiwe na Kamati
iwapo kwa maoni yake, mjadala umeonyesha kwamba
rekebisho hilo linakiuka aya hii.

(7) Pale ambapo Mswada wa Hazina Kuu, Mswada wa
Hazina ya Usawazishaji, Mswada wa Kugawa Mapato,
Mswada wa Kutenga Mapato kwa Kaunti au Mswada
wa Kuidhinisha Matumizi ya Fedha unashughulikiwa,
rekebisho ambalo athari yake ni kutoza au kuongeza
gharama ya matumizi ya fedha zaidi ya kiwango
kilichoamuliwa na Bunge la Taifa au na Kamati ya Ugavi
wa Fedha halitatolewa isipokuwa kama Bunge la Taifa
litaamua kuruhusu Hoja hiyo.
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(8) Mwenyekiti anaweza kukataa kupendekeza Hoja
ya rekebisho ambalo kwa maoni yake halina maana
au litasababisha kifungu au nyongeza ya Mswada
unaokusudiwa kurekebishwa kutoeleweka au kuwa na
makosa ya kisarufi.

(9) Aya ya (4) ya Kanuni ya 54 (Marekebisho ya Hoja),
kadri itakavyowezekana, itatumika kurekebisha Mswada
katika Kamati.

(10) Kushughulikia sehemu yoyote au kifungu cha
Mswada katika Kamati kunaweza kuahirishwa hadi hatua
nyingine katika kamati inayoshughulikia Mswada huo,
kulingana na uamuzi wa Kamati.

(11) Hoja yoyote ya kuongeza kifungu kipya inapotolewa,
kifungu hicho kitachukuliwa kama kilichosomwa Mara ya
Kwanza na Hoja itapendekezwa “Kwamba, kifungu kipya
kisomwe Mara ya Pili” na iwapo itakubaliwa, marekebisho
yanaweza kupendekezwa kwa kifungu hicho kipya na
Hoja ya mwisho itakayopendekezwa itakuwa “Kwamba,
kifungu (jinsi kilivyorekebishwa) kiongezwe kwenye
Mswada”.

(12) Nyongeza mpya zitashughulikiwa kwa utaratibu
uleule unaotumika kushughulikia vifungu vipya.

(13) Hoja itakayotolewa ili iamuliwe kuhusu dibaji (iwapo
ipo) itakuwa “Kwamba, dibaji (jinsi ilivyorekebishwa) iwe
dibaji ya Mswada.”

(14) Hoja itakayotolewa ili iamuliwe kwa anwani ndefu
ya Mswada itakuwa “Kwamba, anwani ndefu (jinsi
ilivyorekebishwa) iwe anwani ya Mswada”.
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(15) Hakuna Hoja kuhusu kauli tekelezi itatolewa ili
iamuliwe.

(16) Mwishoni mwa shughuli za Kamati kuhusu Mswada,
au, ikiwa ni zaidi ya Mswada mmoja, kwa Miswada
yote kama hiyo, Mdhamini wa Mswada atatoa Hoja
“Kwamba, Mswada au Miswada (jinsi ilivyorekebishwa)
iripotiwe katika Bunge la Taifa,” na Hoja hiyo itaamuliwa
bila rekebisho au mjadala.

Ripoti ya hatua iliyofikiwa

134.

Iwapo Mbunge yeyote atatoa Hoja kwamba Kamati
iripoti hatua iliyofikiwa kabla ya shughuli kuhusu
Mswada katika Kamati ya Bunge Zima kuhitimishwa na
Hoja hiyo ipitishwe, Mwenyekiti ataondoka kwenye Kiti
cha Kamati na Mwenyekiti huyo, au kama Mwenyekiti
huyo amechukua Kiti cha Spika, Mdhamini wa Mswada,
ataripoti hatua zilizofikiwa na Kamati katika Bunge la
Taifa na kuomba idhini ya kufanyika kwa kikao kingine
cha Kamati, na siku ya kurejelea shughuli itapangwa na
Kamati ya Kuratibu Shughuli za Bunge la Taifa ikishauriana
na Mdhamini wa Mswada.

Mswada kuripotiwa

135.

Kamati ya Bunge Zima inapokubaliana kwamba Mswada
au Miswada kadhaa iripotiwe, Mwenyekiti ataondoka
kwenye Kiti cha Kamati mara moja na Bunge la Taifa
litarejea na Mwenyekiti huyo, au kama Mwenyekiti
huyo amechukua Kiti cha Spika, Mdhamini wa Mswada,
ataripoti Mswada katika Bunge la Taifa, na kila Mswada
utaripotiwa mmoja baada ya mwingine endapo itakuwa
zaidi ya mmoja.

KANUNI ZA KUDUMU, TOLEO LATANO | 103



Utaratibu kwa Miswada inayoripotiwa kutoka kwa Kamati ya
Bunge Zima

136. (1) Mswada unaporipotiwa kutoka kwa Kamati ya Bunge

Zima, Bunge la Taifa litashughulikia Mswada huo kama
ulivyoripotiwa kupitia Hoja “Kwamba Bunge la Taifa
likubaliane na Kamati kuhusu ripoti hiyo”.

(2) Hoja kwa mujibu wa aya ya (1) itatolewa ili iamuliwe
mara moja bila kuruhusu rekebisho, ahirisho au mjadala,
isipokuwa kama Mbunge yeyote atakusudia kufuta au
kurekebisha kifungu chochote kwenye Mswada, au
kuingiza kifungu kipya kwenye Mswada.

Utaratibu wa Urejeshaji

136A.(1) Mbunge anayekusudia kurekebisha au kufuta

kifungu cha Mswada ulioripotiwa kutoka kwa Kamati
ya Bunge Zima au kuingiza kifungu kipya kwenye
Mswada, anaweza kupendekeza rekebisho mwishoni
mwa Hoja ya kukubaliana na Kamati ya Bunge Zima
kwa kuongeza maneno “kwa sharti kwamba Mswada
(kuhusiana na kifungu fulani, sehemu au kifungu kipya
kinachopendekezwa au nyongeza mpya) urejeshwe tena
kwenye Kamati ya Bunge Zima”.

(2) Iwapo rekebisho la Hoja ya kukubaliana na Kamati
ya Bunge Zima litakubalika, Mswada utachukuliwa kuwa
umerejeshwa tena na Bunge la Taifa litarejea kwenye
Kamati ya Bunge Zima mara moja au kufanya hivyo siku
ambayo itatajwa na Kamati ya Kuratibu Shughuli za Bunge
la Taifa kwa kushauriana na Mdhamini wa Mswada, kwa
ajili ya kushughulikia suala ambalo limerejeshwa.
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Utaratibu kwa Miswada inayoripotiwa kutoka kwa Kamati

137. (1) Ripoti ya Kamati kuhusu Mswada itawasilishwa
kwenye Meza ya Bunge la Taifa na Mwenyekiti au Naibu
Mwenyekiti wa Kamati hiyo au na mjumbe mwingine

aliyeteuliwa na Kamati kwa niaba ya Kamati.

(2) Bunge la Taifa litashughulikia Mswada kama
ulivyoripotiwa kutoka kwa Kamati kupitia Hoja “Kwamba
ripoti ya Kamati iliyoundwa kwa mujibu wa Kanuni ya

127(2) kushughulikia Mswada ... iidhinishwe.”

(3) Kanuni ya 136 (Utaratibu kwa Miswada inayoripotiwa
kutoka kwa Kamati ya Bunge Zima) itatumika kwa hoja
yoyote ya kuidhinisha ripoti ya Kamati iliyoundwa

kushughulikia Mswada.

Utaratibu utakaotumika Mswada ukirejeshwa kwenye Kamati

138. (1) Mswada utakaporejeshwa kwenye Kamati ya Bunge
Zima, Kamati itashughulikia tu masuala yaliyorejeshwa
na suala lolote ambalo linaathiriwa moja kwa moja na

masuala yaliyorejeshwa.

(2) Isipokuwa kama ilivyoelezwa katika aya ya (1),
utaratibu katika Kamati ya Bunge Zima kuhusu Mswada
ambao Kamati ilikabidhiwa kwa mara ya kwanza, kadri
itakavyowezekana, utatumika kwa Mswada uliorejeshwa

kwenye Kamati ya Bunge Zima.

(3) Pale ambapo Mswada umeripotiwa na Kamati ya
Bunge Zima baada ya kurejeshwa, Kanuni ya 136
(Utaratibu kwa Miswada inayoripotiwa kutoka kwa

Kamati ya Bunge Zima) itatumika.
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Kusomwa Mara ya Tatu

139. (1) Baadayaripoti ya Mswada kukubaliwa, Spika anaweza
kuidhinisha Mswada usomwe Mara ya Tatu papo hapo
na kama hautasomwa papo hapo, itaamriwa Mswada
usomwe Mara ya Tatu siku ambayo itatajwa na Kamati ya
Kuratibu Shughuli za Bunge la Taifa kwa kushauriana na
Mdhamini wa Mswada.

(2) Katika hatua ya Mswada kusomwa Mara ya Tatu, Hoja
itatolewa “Kwamba, Mswada ... sasa usomwe Mara ya
Tatu” na marekebisho yanaweza kupendekezwa kama
inavyofanyika wakati wa Mswada Kusomwa Mara ya Pili.

Kuondolewa kwa Miswada

140. (1) Kabla ya shughuli kuanza au wakati wa kusoma
shughuli hiyo kwenye Ratiba ya Shughuli katika hatua
yoyote ya kusomwa kwa mswada, Mdhamini wa Mswada
anaweza kuomba kuondoa Mswada bila kutoa arifa.

(2) Iwapo kwa maoni ya Spika ombi linalotolewa
halihujumu shughuli za Bunge la Taifa, ataelekeza
Mswada uondolewe.

(3) Mswada ambao umeondolewa unaweza kuchapishwa
tena na kuwasilishwa kwa kuzingatia Kanuni ya 114
(Uwatsilishaji wa Miswada).

(4) Iwapo Mdhamini wa Mswada anakusudia kuondoa
Mswada kabla ya kuuwasilisha katika Bunge la Taifa,
Mbunge huyo atamjulisha Spika kwa maandishi
akibainisha sababu za kuondoa Mswada wake, na aya ya
(3) itatumika kwa Mswada kama huo.
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Kutanguka na kuwasilishwa tena kwa Miswada

141.

(1) Mswada ambao kusomwa kwake Mara ya Pili au ya
Tatu kumekataliwa unaweza kuwasilishwa tena katika
Kipindi kinachofuata au baada ya miezi sita katika Kipindi
hicho ilimradi uchapishwe upya kwa mujibu wa Kanuni
ya 114 (Uwasilishwaji wa Miswada).

(2) Mswada ambao umechapishwa, ukasomwa Mara ya
Kwanza au ambao hatua ya kusomwa kwake Mara ya Pili
haijakamilika—

(@) Mswada huo hautatanguka mwishoni mwa Kipindi
ambamo ulichapishwa bali utaendelezwa katika
Kipindi kinachofuata cha Bunge hilo kuanzia
hatua ambayo ulikatizwa;

(b) Mswada huo utatanguka ifikapo mwisho wa
Kipindi cha pili cha Vipindi viwili vinavyofuatana
katika Bunge lilo hilo na unaweza kuchapishwa
upya ukiwa na maudhui yale yale au tofauti kwa
kuzingatia Kanuni ya 114 (Uwasilishwaji wa
Miswada).

(3) Kwa kuzingatia aya ya (2), Mswada ambao hatua
ya kusomwa kwake Mara ya Pili ilikamilika mwishoni
mwa Kipindi utaendelezwa katika Kipindi kinachofuata
cha Bunge lilo hilo kuanzia hatua iliyofikiwa wakati
ulipokatizwa.

(3A) Ayaya (1), (2), na (3) za Kanuni hii hazitatumika kwa
Mswada wa kurekebisha Katiba, Mswada wa Kugawa
Mapato, Mswada wa Kutenga Mapato kwa Kaunti au
Mswada unaoanzia Seneti.

(4) Mswada ambao kushughulikiwa kwake hakutakuwa
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kumekamilika mwishoni mwa muhula wa Bunge
utatanguka.

Maafikiano na Seneti

142.

Pale ambapo Mswada isipokuwa Mswada ambao kwa
mujibu wa lbara ya 109(3) ya Katiba unashughulikiwa na
kupitishwa na Bunge la Taifa pekee, nakala ya Mswada
huo iliyotiwa sahihi na kuthibitishwa na Katibu kisha
kuidhinishwa na Spika itawasilishwa kwa Katibu wa
Seneti, ikiambatisha ujumbe wa kuomba maafikiano na
Seneti.

Utaratibu wa kushughulikia Miswada iliyoanzia Seneti

143.

(1) Kila mara Spika anapopokea Mswada ulioanzia Seneti,
Spika—

(a) atalifahamisha Bunge la Taifa kupitia Ujumbe;
(b) ataelekeza Mswada huo usomwe Mara ya Kwanza.

(2) Baada ya Mswada Kusomwa Mara ya Kwanza, Spika,
katika muda unaofaa, atatoa maoni yake kwa mujibu wa
Ibara ya 114(2) ya Katiba.

(3) Pale ambapo maoni ya Spika kwa mujibu wa aya ya
(2) ni kwamba Mswada huo hauhusu masuala ya fedha,
Mswada huo utashughulikiwa kwa namna ileile kama
Mswada ulioanzia Bunge la Taifa baada ya kusomwa Mara
ya Kwanza.

(4) Pale ambapo maoni ya Spika kwa mujibu wa aya ya (2)
ni kwamba Mswada unahusu masuala ya fedha kwa mujibu
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wa lbara ya 114 ya Katiba, Mswada huo utakabidhiwa
Kamati ya Bajeti na Uidhinishaji wa Matumizi.

(5) Kamati ya Bajeti na Uidhinishaji wa Matumizi
itashughulikia Mswada huo na kuripoti mapendekezo
yake kwa Bunge la Taifa.

(6) Pale ambapo Kamati ya Bajeti na Uidhinishaji wa
Matumizi inapendekeza Bunge la Taifa—

()

(b)

lishughulikie Mswada, Mswada huo
utashughulikiwa kwa namna ileile kama Mswada
ulioanzia katika Bunge la Taifa baada ya kusomwa
Mara ya Kwanza kwa namna inayopendekezwa na
Kamati ya Bajeti na Uidhinishaji wa Matumizi;

lisishughulikie Mswada, uamuzi huo utarekodiwa
katika Majarida ya Bunge la Taifa.

Utaratibu wa kushughulikia Miswada ya Seneti baada ya
Kusomwa Mara ya Tatu katika Bunge la Taifa

144. Mswada ulioanzia Seneti unaposomwa Mara ya Tatu
katika Bunge la Taifa, Katibu—

(a)

(©)

atarudisha Mswada huo Seneti ukiwa na Ujumbe
“Kwamba Bunge la Taifa limeukubali Mswada wa
... bila rekebisho”;

atarudisha Mswada huo Seneti ukiwa na Ujumbe
“Kwamba Bunge la Taifa limeukataa Mswada
wa ... na Mswada huo umekabidhiwa Kamati ya
Usuluhishi”; au

ataelekeza rekebisho au marekebisho yoyote
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ambayo yamefanywa katika Mswada huo katika
Bunge la Taifa kujumuishwa kwenye Mswada
uliopokelewa kutoka Seneti na nakala ya Mswada
iliyorekebishwa na kutiwa sahihi na Katibu na
kuidhinishwa na Spika itarudishwa Seneti ikiwa na
ujumbe unaoomba Seneti ikubaliane na rekebisho
au marekebisho yaliyofanywa na Bunge la Taifa.

Marekebisho ya Seneti kwa Miswada iliyoanzia katika Bunge
la Taifa

145.

Marekebisho ya Seneti katika Mswada ulioanzia katika
Bunge la Taifa yatasambazwa kwa Wabunge katika muda
wa siku saba baada ya kupokea marekebisho hayo kutoka
Seneti na yatashughulikiwa na Kamati ya Bunge Zima
siku itakayopangwa na Kamati ya Kuratibu Shughuli za
Bunge la Taifa.

Kushughulikia marekebisho ya Seneti katika Miswada iliyoanzia
katika Bunge la Taifa

146.

Hoja “Kwamba marekebisho ya Seneti katika Mswada wa

. sasa yashughulikiwe” inapotolewa ijadiliwe, hakuna
rekebisho litakalotolewa kwa Hoja hiyo isipokuwa kama
ni rekebisho la kuondoa neno “sasa” na kuongeza maneno
“baada ya.... (taja muda)” mwishoni mwa Hoja na, iwapo
rekebisho hilo litapitishwa, Katibu atatuma Ujumbe Seneti
“Kwamba Bunge la Taifa limeahirisha kushughulikia
marekebisho ya Seneti kwa Mswada wa ... hadi ... (taja
muda).”
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Utaratibu wa kushughulikia marekebisho ya Seneti katika
Miswada iliyoanzia katika Bunge la Taifa

147.

Pale ambapo Bunge la Taifa litaamua kushughulikia
marekebisho ya Seneti kwa Mswada ulioanzia katika
Bunge la Taifa, kila rekebisho litasomwa na Katibu na
linaweza kukubaliwa au kukataliwa kwa mujibu wa Ibara
ya 112(2) ya Katiba.

Kuhitimisha kushughulikia marekebisho ya Seneti katika
Miswada iliyoanzia katika Bunge la Taifa

148.

Bunge la Taifa linapomaliza kushughulikia marekebisho
ya Seneti katika Mswada ulioanzia katika Bunge la Taifa
na—
(a) lipitishe Mswada kama ulivyorekebishwa, Spika
atauwasilisha Mswada huo kwa Rais katika muda
usiozidi siku saba ili upate kibali cha Rais; au

(b) likatae Mswada kama ulivyorekebishwa, Spika
ataukabidhi kwa Kamati ya Upatanisho kwa mujibu
wa Ibara ya 113 ya Katiba.

Kamati ya Upatanisho

149.

(1) Mswada utakabidhiwa Kamati ya Upatanisho kila
mara Bunge la Taifa—

(@) linapokataa marekebisho yote au rekebisho lolote
lililofanywa na Seneti kwa Mswada unaohusu
serikali za kaunti ambao ulianzia katika Bunge la
Taifa;

(b) linapokataa Hoja kwamba Mswada ulioanzia katika
Seneti usomwe Mara ya Pili au ya Tatu.
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(2) Spika wa Bunge la Taifa na Spika wa Seneti watateua
Kamati ya Upatanisho itakayokuwa na idadi sawa ya
Wabunge kutoka Bunge la Taifa na Seneti ili ijaribu
kuandaa Mswada Kubalifu ambao utapitishwa na Bunge
la Taifa na Seneti.

(3) Akidi ya Wabunge wa Bunge la Taifa itakayohitajika
kuwepo katika kikao cha Kamati ya Upatanisho ni
thuluthi moja ya wajumbe hao na kikao cha kamati hiyo
hakitakuwa halali kama kitakosa akidi sawa ya Maseneta.

(4) Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa Kamati
ya Upatanisho watateuliwa na wingi wa wajumbe wa
Kamati hiyo watakaohudhuria kikao cha kwanza.

(5) lwapo Mwenyekiti wa Kamati ya Upatanisho ni wa
Bunge la Taifa, Makamu Mwenyekiti atakuwa wa Seneti
na kinyume chake.

(6) Iwapo katika siku zisizozidi thelathini baada vya
kukabidhiwa Mswada Kamati ya Upatanisho itakosa
kukubaliana na Mswada Kubalifu utakaowalishwa kwenye
Bunge la Taifa na Seneti, Mswada huo utachukuliwa kuwa
umeanguka.

Kushughulikia Ripoti ya Kamati ya Upatanisho

150. (1) Ripoti ya Kamati ya Upatanisho kwa Mswada
iliyoandaliwa kwa mujibu wa Ibara ya 113 ya Katiba
itawasilishwa Mezani na Mjumbe aliyeteuliwa na Kamati
kwa niaba ya Kamati.

(2) Pale ambapo Kamati ya Upatanisho itaripoti kuwa
haijakubaliana kuhusu Mswada itakaouwasilisha au,
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iwapo Kamati hiyo haijakubaliana kuhusu Mswada
Kubalifu itakaouwasilisha katika siku zisizozidi thelathini
kuanzia tarehe ambayo Kamati ilikabidhiwa Mswada,
Mswada huo utachukuliwa kuwa umeanguka kwa mujibu
wa Ibara ya 113(4) ya Katiba.

(3) Pale ambapo ripoti ya Kamati ya Upatanisho
imejumuisha Mswada uliokubaliwa kwa mujibu wa Ibara
ya 113(2) ya Katiba, Bunge la Taifa litashughulikia ripoti
ya Kamati hiyo kupitia Hoja “Kwamba ripoti ya Kamati ya
Upatanisho iidhinishwe” na Bunge la Taifa litapiga kura
kukubali au kukataa Hoja hiyo.

(4) Iwapo Hoja kwa mujibu wa aya ya (3)—

(a) itakataliwa, Katibu ataitumia Seneti Ujumbe
akieleza uamuzi huo, na Mswada huo utachukuliwa
umeanguka; au

(b) imekubaliwa, Katibu ataitumia Seneti Ujumbe
akieleza uamuzi huo, na Katibu atakapopokea
Ujumbe kama huo kutoka Seneti, Mswada
utachukuliwa kuwa umepitishwa na Bunge la
Taifa na Seneti kama ulivyokubaliwa na Kamati ya
Upatanisho na Spika wa Bunge la Taifa atauwasilisha
kwa Rais ili upate kibali katika muda usiozidi siku
saba kwa mujibu wa Ibara ya 113(3) ya Katiba.

Mswada Maalum unaohusu serikali ya kaunti

151.

(1) Bunge la Taifa linaweza kurekebisha au kubatilisha
Mswada Maalum uliopitishwa na Seneti kupitia tu
uamuzi unaoungwa mkono na angalau thuluthi mbili ya
Wabunge.
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(2) Iwapo uamuzi wa Bunge la Taifa wa kurekebisha au
kubatilisha Mswada Maalum hautapitishwa, Spika, katika
muda usiozidi siku saba, atauwasilisha Mswada huo kwa
Rais kama ulivyopitishwa na Seneti ili upate kibali cha
Rais.

(3) Mswada utakapowasilishwa kwa Rais, Spika wa Bunge
la Taifa atamwarifu Spika wa Seneti kuhusu uwasilishwayji
huo.

Uhifadhi wa Miswada

152.

(1) Kila Mswada usiohitaji maafikiano ya Seneti na
ambao umepitishwa na Bunge la Taifa, ikijumuisha
Mswada ulioshughulikiwa na Kamati ya Upatanisho,
utathibitishwa na kuhifadhiwa na Katibu.

(2) Kila Mswada unaoanzia Bunge la Taifa ambao
unahitaji maafikiano ya Seneti na ambao umepitishwa
na Bunge la Taifa na Seneti utahifadhiwa na Katibu wa
Bunge la Taifa na kuthibitishwa na Katibu wa Bunge la
Taifa na Katibu wa Seneti.

(3) Wakati wowote kabla ya Mswada kuthibitishwa,
Spika anaweza kurekebisha makosa au kasoro ndogo
kwenye Mswada bila kubadilisha maudhui ya Mswada
huo na kisha atauwasilisha kwa Rais ili upate kibali.

(4) Kanuni hii itatumika kwa Mswada Maalum
unaoshughulikiwa kwa mujibu wa Ibara ya 111(3) ya
Katiba na Mswada ulioidhinishwa kwa mujibu wa Ibara
ya 113(3) ya Katiba.
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Kuwasilisha Miswada ipate kibali

153. Spika atatia sahihi Mswada uliothibitishwa kwa mujibu wa
Kanuni ya 148 (Kuhitimisha kushughulikia marekebisho ya
Seneti kwa Miswada iliyoanzia katika Bunge la Taifa) na
ya 150 (Kushughulikia Ripoti ya Kamati ya Upatanisho)
na atauwasilisha kwa Rais ili upate kibali katika muda
usiozidi siku saba baada ya kupitishwa na Bunge la Taifa.

Miswada iliyorejeshwa na Rais

154. (1) Wakati wowote Spika anapopokea sababu za Rais
kutoidhinisha mswada kwa mujibu wa Ibara ya 115 ya
Katiba—

(@) atawasilisha Ujumbe kwa Bunge la Taifa katika
muda usiozidi siku tatu baada ya kupokea sababu
za Rais kutoidhinisha mswada ikiwa mswada huo
haukushughulikiwa na Seneti;

(b) atawasilisha Ujumbe kwa Bunge la Taifa na kisha
kuwasilisha sababu za Rais kutoidhinisha Mswada
kwa Seneti katika muda usiozidi siku saba baada
ya kuupokea ikiwa mswada huo ulishughulikiwa na
Seneti.

(2) Bunge laTaifa, kwa mujibu wa Ibara ya 115 ya Katiba,
litashughulikia sababu za Rais kutoidhinisha Mswada
ambao umewasilishwa kwa mujibu wa aya ya (1) (a),
katika muda usiozidi siku ishirini na moja pindi Bunge la
Taifa litakaporejea kwenye vikao.

(3) Katika kushughulikia Mswada mara ya pili, Bunge la
Taifa linaweza kupendekeza marekebisho yanayozingatia
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sababu za Rais za kutoidhinisha Mswada, ama kwa
kuzikubali kikamilifu au kutozikubali kikamilifu sababu
za Rais kutoidhinisha Mswada.

(4) Spikaataamuaikiwarekebishololotelinalopendekezwa
kwenye Mswada uliorejeshwa na Rais linakubaliana
kikamilifu au halikubaliani kikamilifu na sababu za Rais
kutoidhinisha Mswada kwa mujibu wa Ibara ya 115 ya
Katiba.

(5) Bunge la Taifa litapiga kura kuhusu marekebisho
yaliyopendekezwa na linaweza kupitisha mswada—

(@) kwa kura ya thuluthi mbili ya Wabunge wote pale
ambapo marekebisho hayakubaliani kikamilifu na
sababu za Rais kutoidhinisha Mswada;

(b) kwa kufuata utaratibu uliowekwa katika Ibara
ya 122(1) ya Katiba pale ambapo marekebisho
yanakubaliana kikamilifu na sababu za Rais
kutoidhinisha Mswada.

(6) Kwa ajili ya kushughulikia sababu za Rais kutoidhinisha
Mswada uliowasilishwa kwa mujibu wa aya ya (1) (b),
Bunge la Taifa na Seneti litaunda Kamati ya Pamoja katika
muda usiozidi siku mbili baada ya Seneti kupokea sababu
za Rais kutoidhinisha Mswada.

(7) Kamati ya Pamoja itashughulikia sababu za Rais
kutoidhinisha Mswada katika muda usiozidi siku kumi na
nne na kuwasilisha Ripoti katika Bunge la Taifa na Seneti.

(8) Katika kushughulikia Mswada kwa mara ya pili kwa
mujibu ya Ibara ya 115 ya Katiba, Bunge la Taifa linaweza,
na Seneti inaweza, kupendekeza marekebisho kwenye
Mswada kwa kukubali sababu za Rais kutoidhinisha
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155.

Mswada ama—
(@) kwa kukubali  kikamilifu sababu za Rais
kutoidhinisha Mswada; au,

(b) kwa kutokubali kikamilifu sababu za Rais
kutoidhinisha Mswada.

(9) Spika wa Bunge laTaifa na Spika wa Seneti wataamua
kwa pamoja ikiwa rekebisho lolote lililopendekezwa
kwenye Mswada uliowasilishwa kwa mujibu wa aya ya (1)
(b), linakubaliana au halikubaliani kikamilifu na sababu
za Rais kutoidhinisha Mswada kwa mujibu wa Ibara ya
115 ya Katiba.

(10) lkiwa Spika wa Bunge la Taifa na Spika wa Seneti
hawatakubaliana kwa mujibu wa aya ya (9), rekebisho
litachukuliwa kuwa lisilokubaliana kikamilifu na sababu
za Rais kutoidhinisha Mswada.

(11) lkiwa Kamati ya Pamoja haitawasilisha ripoti baada
ya kukamilika kwa muda uliotajwa katika aya ya (7) au
ikiwa ripoti ya Kamati ya Pamoja inabainisha kwamba
Kamati haijakubaliana kuhusu marekebisho yoyote,
Bunge la Taifa litashughulikia, na Seneti itashughulikia,
Mswada kwa mara ya pili na aya ya (8) itatumika.

(Imefutwa)
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SEHEMU YA XX

MISWADA BINAFSI

Utaratibu wa Mswada wa umma kutumika

156.

Isipokuwa kama imeelekezwa vinginevyo katika sehemu
hii, kanuni zinazohusu miswada ya umma zitatumika
kwa Miswada Binafsi.

Kifungu cha uhifadhi

157.

Kila Mswada Binafsi utakuwa na kifungu cha kuhifadhi
haki za Rais, za serikali ya taifa na serikali za kaunti, za
asasi au mashirika mbalimbali, na nyinginezo, isipokuwa
zile zilizotajwa kwenye Mswada na wale wanaodai
kuhusika katika mswada.

Mswada Binafsi unaoathiri haki binafsi

158.

(1) Hakuna Mswada Binafsi ambao moja kwa moja
unaathiri haki binafsi au mali ya mtu yeyote, utaanzia
katika Bunge la Taifa isipokuwa kama Kanuni hii kuhusu
uwasilishaji wa arifa imezingatiwa.

(2) Arifa itachapishwa katika matoleo yasiyopungua
matatu ya Gazeti Rasmi la Serikali, ikitaja maudhui ya
jumla na madhumuni ya Mswada na chapisho la mwisho
litachapishwa katika muda usiopungua siku kumi na nne
kabla ya kuwasilisha Ardhilhali iliyotajwa katika Kanuni
ya 159 (Ardhilhali ya Idhini).

Ardhilhali ya Idhini
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159.

(1) Hakuna Mswada Binafsi utakaowasilishwa isipokuwa
kama Ardhilhali, ambayo itakuwa na anwani fupi
ya Mswada na kutiwa sahihi na wahusika wote au
baadhi yao ambao ni wadhamini wa Mswada, itakuwa
imewasilishwa katika Bunge la Taifa mbeleni ikiambatisha
nakala ya Mswada.

(2) Katibu atahakiki ardhilhali zilizowasilishwa katika
Bunge la Taifa na endapo hataridhika kuwa masharti ya
Sehemu hii yamezingatiwa, Katibu ataripoti hali hiyo kwa
Spika.

(3) Wadhamini wa Mswada watawasilisha kwa Katibu
nakala za kutosha za Ardhilhali zikiwa zimeambatisha
Mswada kwa ajili ya kusambazwa kwa Wabunge na
baada ya kupokea nakala hizo, Katibu atazigawa kwa kila
Mbunge bila kukawia.

(4) Ardhilhali itasomwa katika kikao cha kwanza cha
Bunge la Taifa baada ya kuwasilishwa na Hoja “Kwamba,
wadhamini wapewe idhini ya kuendelea” litatolewa
iamuliwe bila kukawia.

Dhamana ya gharama za uchapishaji

160.

(1) Pale ambapo idhini itatolewa kwamba Mswada
Binafsi uwasilishwe, Katibu atatoa makadirio ya gharama
ya kuchapisha Mswada na wadhamini wa Mswada
watagharimia uchapishaji.

(2) Wadhamini watawasilisha kwa Katibu angalau
asilimia ishirini na tano ya jumla ya makadirio ya gharama
ya kupiga chapa Mswada kama dhamana ya gharama za
uchapishaji.
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Miswada inayoidhinisha kazi za ujenzi

161.

(1) Pale ambapo ni Mswada Binafsi unaoidhinisha kazi za
ujenzi, kabla ya Mswada huo kusomwa Mara ya Kwanza,
wadhamini—

(@) watamkabidhi Katibu makadirio ya gharama za
shughuli hiyo, iliyotiwa sahihi na mtu aliyefanya
makadirio hayo na kuidhinishwa na Katibu; na

(b) watamkabidhi Katibu angalau asilimia nne ya
fedha ya makadirio yaliyowasilishwa kwa mujibu
wa aya ya (1).

(2) Kila Mswada wa aina hii utakuwa na kifungu kwamba
iwapo kazi za ujenzi zilizoidhinishwa hazitakamilishwa
katika muda uliotajwa kwenye Mswada dhamana ya
kifedha iliyokabidhiwa Katibu itatwaliwa na Hazina Kuu.

Kusomwa Mara ya Kwanza

162.

Pale ambapo masharti ya sehemu hii yatakuwa
yamezingatiwa, Katibu ataelekeza Mswada huo upigwe
chapa, usambaziwe Wabunge na uchapishwe kwenye
Gazeti Rasmi la Serikali na katika kikao cha kwanza cha
Bunge la Taifa kitakachofanyika angalau siku kumi na nne
baada ya kuchapishwa, Mswada huo utasomwa Mara ya
Kwanza.

Haki ya kusikilizwa na Kamati kuhusu Mswada unaopingwa

163.

(1) Kwa kuzingatia Kanuni hizi ardhilhali zote za kupinga
Mswada Binafsi wenye ombi kuwa wawasilishaji wa
ardhilhali wasikilizwe wenyewe au kupitia kwa mawakili
wao, zitakabidhiwa Kamati ambayo itawasikiliza wenye
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ardhilhali au mawakili wao.

(2) WadhaminiwaMswadaBinafsiunaopingwawatakuwa
na haki ya kusikilizwa na Kamati inayoshughulikia
Mswada au kupitia mawakili wao, kwa ajili ya kuutetea
Mswada na kupinga ardhilhali zinazopinga Mswada.

Namna Miswada inavyoweza kupingwa

164.

Hakuna mtu yeyote, isipokuwa Mbunge, atakayesikilizwa
yeye mwenyewe au wakili wake, katika kupinga Mswada
Binafsi isipokuwa kama mtu huyo alishawasilisha kwa
Katibu ardhilhali ikionyesha asili ya pingamizi zake
kwa Mswada huo na kama pingamizi hizo zinahusu
Mswada mzima au sehemu ya Mswada na kuomba
asikilizwe mwenyewe au kupitia kwa wakili kwa kadri
itakavyokuwa.

Gharama za kupiga chapa

165.

Mara baada ya Mswada Binafsi kupitishwa, kukataliwa
au kutelekezwa, Katibu ataandaa hesabu ya gharama
zilizotumika katika kupiga chapa na iwapo gharama hizo
ni chini ya kiasi cha dhamana iliyotolewa, atarejesha
salio, na kama imezidi, atamtaka mdhamini kulipa kiasi
kilichozidi.
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SEHEMU YA XXI

KAMATI YA BUNGE ZIMA

Mipaka ya mamlaka ya Kamati

166.

Kamati  haitashughulikia suala lolote isipokuwa
suala ambalo imekabidhiwa au ambalo linahitaji
kushughulikiwa na Kamati kwa mujibu wa Kanuni hizi.

Kamati ya Bunge Zima kutojiahirisha

167.

Ripoti

168.

Kamati haitaahirisha kikao chake au kuahirisha
kushughulikia suala lolote hadi kikao kingine lakini
kupitia Hoja, Mwenyekiti anaweza kuelekezwa atoe
ripoti katika Bunge la Taifa hatua iliyofikiwa katika
kushughulikia suala ambalo Kamati ilikabidhiwa na
kuomba idhini ya kufanya kikao kingine licha ya kwamba
haijakamilisha kushughulikia masuala iliyokabidhiwa.

Pale ambapo Kamati ya Bunge Zima imemaliza
kushughulikia masuala yote iliyokabidhiwa, Mwenyekiti
ataelekezwa kupitia Hoja itakayotolewa kwamba atoe
ripoti katika Bunge la Taifa.

Hoja ya Ripoti kutojadiliwa

169.

(1) Hoja inapotolewa kwamba Kamati itoe ripoti au
iripoti hatua iliyofikiwa na kuomba idhini ya kufanya
kikao kingine, Hoja itatolewa ili iamuliwe bila kukawia na
bila marekebisho au mjadala na ikikubaliwa, Mwenyekiti
ataondoka kwenye Kiti bila kukawia.
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(2) Isipokuwa kama Kanuni hizi zimeeleza vinginevyo,
kila ripoti itakayotolewa kwa mujibu wa aya ya (1)
itatolewa bila kulihoji Bunge la Taifa na inaweza,
kupitia Hoja, kupitishwa au kuangushwa na Bunge la
Taifa, au kurejeshwa kwenye Kamati, au kuahirishwa ili
kushughulikiwa zaidi.

Matumizi ya jumla ya masharti kwenye Kamati

170. Isipokuwa kama Kanuni hizi zimeeleza vinginevyo,
masharti yale yale ya utaratibu na ya mjadala yanayotumika
kuendesha shughuli kwenye vikao vya Bunge yatatumika
kwenye Kamati.
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SEHEMU YA XXII
KAMATI
Kamati ya Kuratibu Shughuli za Bunge la Taifa

171. (1) Kutakuwa na Kamati itakayoitwa Kamati ya Kuratibu
Shughuli za Bunge la Taifa itakayojumuisha—

(@) Spika ambaye atakuwa Mwenyekiti;

(b) Kiongozi wa Chama cha walio Wengi au
mwakilishi wake aliyeteuliwa kimaandishi;

(c) Kiongozi wa Chama cha walio Wachache au
mwakilishi wake aliyeteuliwa kimaandishi;

(d) Mratibu wa Chama cha walio Wengi au mwakilishi
wake aliyeteuliwa kimaandishi;

(e) Mratibu wa Chama cha walio Wachache au
mwakilishi wake aliyeteuliwa kimaandishi; na

(fl Wabunge wengine saba ambao watateuliwa na
Vyama Bunge na kuidhinishwa na Bunge la Taifa
mwanzoni mwa kila Kipindi, ikiakisi wingi wa
idadi ya Wabunge wa kila Chama Bunge katika
Bunge la Taifa na kuzingatia maslahi ya Wabunge
Huru.

(2) Kamati ya Kuratibu Shughuli za Bunge la Taifa
itaundwa katika siku zisizozidi saba baada ya Bunge jipya

kukutana.

(3) Spika asipokuwepo, Naibu Spika atahudhuria na
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kuwa mwenyekiti wa mikutano yote ya Kamati ya Kuratibu
Shughuli za Bunge la Taifa.

(4) Kamati ya Kuratibu Shughuli za Bunge la Taifa —

(a) itatayarisha, na kila inapohitajika, kubadilisha

(b)

Kalenda ya Bunge kwa idhini ya Bunge la Taifa;

itafuatilia na kusimamia utekelezaji wa shughuli
na mipango ya Bunge la Taifa;

itatekeleza Kanuni za Kudumu zinazohusiana na
upangaji au uratibishaji wa shughuli za Bunge na
utendakazi wa Kamati za Bunge la Taifa;

itaamua mpangilio ambao ripoti za Kamati
zitajadiliwa katika Bunge la Taifa;

inaweza kuamua na kutoa maelekezo na
miongozo ili kuipa shughuli kipaumbele au
kuiahirisha shughuli yoyote ya Bunge la Taifa
kwa maafikiano ya Kiongozi wa Chama cha
walio Wengi au Kiongozi wa Chama cha walio
Wachache, kadri itakavyokuwa; na

itashughulikia masuala yatakayoibuka mara
kwa mara kuhusu shughuli za Bunge la Taifa na
itakuwa na mamlaka na itatekeleza majukumu
iliyokabidhiwa kwa mujibu wa Kanuni hizi au na
Bunge la Taifa mara kwa mara.

(5) Akidi ya Kamati ya Kuratibu Shughuli za Bunge la
Taifa itakuwa ni Mwenyekiti na angalau thuluthi moja ya
Wajumbe wa Kamati hiyo.
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(6) lwapo kwa sababu yoyote, Mjumbe wa Kamati ya
Kuratibu Shughuli za Bunge la Taifa hawezi kuhudhuria
mikutano, Kiongozi wa Chama katika Bunge la Taifa
kilichomteua Mjumbe huyo anaweza kuteua Mbunge
mwingine kuhudhuria mikutano kwa kipindi ambacho
Mjumbe huyo hataweza kuhudhuria mikutano.

Kamati ya Kuteua Wajumbe wa Kamati

172. (1) Kutakuwa na Kamati itakayoitwa Kamati ya Kuteua
Wajumbe wa Kamati itakayojumuisha—

(@) Kiongozi wa Chama cha walio Wengi ambaye
atakuwa Mwenyekiti;

(b) Kiongozi wa Chama cha walio Wachache;

(c) Wabunge wasiopungua kumi na mmoja na
wasiozidi kumi na tisa watakaoteuliwa na Vyama
Bunge na kuidhinishwa na Bunge la Taifa kwa
kuzingatia maslahi ya Wabunge Huru.

(2) Kamati ya Kuteua Wajumbe wa Kamati itateua
Wabunge kuhudumu kwa Kamati zote isipokuwa Kamati
ya Kuratibu Shughuli za Bunge la Taifa na Kamati ya

Uteuzi.

(3) Kamati ya Kuteua Wajumbe wa Kamati itaundwa
katika siku zisizozidi kumi baada ya Bunge jipya kukutana.

Masharti ya kijumla
Uteuzi wa Wajumbe wa Kamati

173. (1) Isipokuwa kama imeelezwa vinginevyo na sheria
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au Kanuni hizi, Kamati ya Kuteua Wajumbe wa Kamati,
kwa kushauriana na Vyama Bunge, itateua Wajumbe
watakaohudumu katika Kamati.

(2) Kamati ya Kuteua Wajumbe wa Kamati itazingatia
haja ya kuwa na usawa wa kijinsia na kadri iwezekanavyo
itahakikisha kwamba idadi isiyozidi thuluthi mbili ya
Wajumbe wa Kamati, ikiwemo kamati iliyoundwa kwa
uamuzi wa Bunge la Taifa, itakuwa ya jinsia moja.

(3) Nafasi itakayotokea baada ya kujiuzulu au kuondolewa
kwa Mjumbe kwenye kamati itajazwa katika muda
usiozidi siku kumi na nne tangu nafasi hiyo kuwa wazi.

(4) Mjumbe ambaye aliwahi kutuhumiwa kwenye
mapendekezo katika ripoti ya kamati iliyopitishwa na
Bunge la Taifa au Seneti hastahili kuteuliwa Mjumbe wa
kamati hiyo.

Vigezo vya uteuzi

174.

(1) Katika  kuwateua ~ Wabunge  watakaohudumu
kwenye Kamati, Kamati ya kuteua Wajumbe wa Kamati
itahakikisha kwamba—

(@) idadi ya wajumbe katika kila kamati inaakisi wingi
wa Wabunge wa kila Chama Bunge katika Bunge la
Taifa;

(b) wajumbe wawili wa Kamati ya Kuratibu Shughuli
za Bunge la Taifa hawatahudumu katika Kamati
moja ya Kiidara;

(c) kadri iwezekanavyo, angalau Mbunge Huru mmoja
ameteuliwa kuhudumu katika Kamati ya Hesabu za
Hazina Maalum; na
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(d) Wajumbe wengi wa Kamati ya Hesabu za Umma,
Kamati ya Uwekezaji wa Umma, Kamati ya
Utekelezaji na Kamati ya Hesabu za Hazina
Maalum wanateuliwa kutoka vyama visivyo Vyama

Bunge ambavyo haviundi serikali ya taifa.

(2) Licha ya aya ya (1), Mbunge wa chama kisicho Chama
Bunge au Mbunge Huru anaweza kuteuliwa kuhudumu
katika kamati na, kadri iwezekanavyo, idadi ya Wabunge
katika kila Kamati ina uwiano na idadi ya Wabunge ambao
ni wanachama wa vyama hivyo na Wabunge Huru.

(3) Isipokuwa kama Bunge la Taifa litaamua vinginevyo
kufuatia pendekezo na sababu zitakazotolewa na Kamati
ya kuteua Wajumbe wa Kamati—

(@) hakuna Mbunge atakayeteuliwa kuhudumu katika
Kamati za Kiidara zaidi ya mbili.

(b) Mbunge ambaye ni Mwenyekiti wa Kamati ama
ni Mjumbe wa Tume ya Huduma za Bunge
aliyeteuliwa kwa mujibu wa Ibara ya 127(2)(c) ya
Katiba hatahudumu katika kamati zaidi ya moja.

Kuidhinisha uteuzi

175.

(1) Kamati ya Kuteua Wajumbe wa Kamati itawasilisha
katika Bunge laTaifa orodha ya Wabunge watakaohudumu
katika Kamati za Bunge katika muda usiozidi siku saba
baada ya kuwateua ili uteuzi huo uidhinishwe.

(2) Kila mara Hoja ya kuidhinisha orodha kwa mujibu
wa aya vya (1) inapotolewa katika Bunge la Taifa,
hakutaruhusiwa pingamizi dhidi ya Mbunge yeyote
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anayependekezwa kuwa Mjumbe wa Kamati na iwapo
pingamizi itakuwapo, pingamizi hiyo itachukuliwa kuwa
dhidi ya Wabunge wote wanaopendekezwa.

(3) Mbunge hatakuwa mjumbe wa Kamati ya Bunge la
Taifa isipokuwa kama uteuzi wake umeidhinishwa na
Bunge la Taifa.

Kuondolewa kwa mjumbe kwenye kamati

176.

(1) Chama Bunge kinaweza kumwondoa mjumbe
kwenye Kamati baada ya kumpa mjumbe huyo fursa ya
kusikilizwa.

(2) Mratibu wa Chama Bunge kilichomteua mjumbe
kwenye Kamati atamwandikia Spika arifa kuhusu nia ya
kumwondoa mjumbe yeyote kwenye Kamati.

(3) Spika, katika muda usiozidi siku tatu baada ya
kupokea arifa kwa mujibu wa aya ya (2), atamwarifu
mjumbe anayehusika kuhusu arifa hiyo.

Muundo wa Kamati

177.

Kwa kuzingatia sheria yoyote, Kanuni hizi au uamuzi
wa Bunge, Kamati itakuwa na idadi witiri ya wajumbe
ambayo haitapungua kumi na moja na haitazidi ishirini
na tatu.

Uongozi na akidi ya Kamati

178.

(1) Kwa kuzingatia aya ya (2) ya Kanuni ya 173 (Uteuzi
wa Wajumbe wa Kamati), na isipokuwa kama imeelezwa
vinginevyo kwenye sheria, Kanuni hizi au uamuzi wa
Bunge la Taifa, baada ya kamati kuundwa, itamchagua
Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti kutoka miongoni
mwa wajumbe wake.
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(1A) Mjumbe wa Tume ya Huduma za Bunge aliyeteuliwa
kwa mujibu wa Ibara ya 127(2)(c) ya Katiba hastahili
kugombea uchaguzi wa Mwenyekiti au Makamu
Mwenyekiti wa Kamati.

(2) Wajumbe wa Kamati ya Hesabu za Umma, Kamati
ya Uwekezaji wa Umma na Kamati ya Utekelezaji
watamchagua Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti
miongoni mwa wajumbe wa Kamati wanateuliwa kutoka
chama kisicho Chama Bunge ambacho kinaunda serikali
ya taifa.

(3) Wajumbe wa Kamati ya Hesabu za Hazina Maalum
watamchagua Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti
miongoni mwa—

(@) Wabunge huru walioteuliwa kwenye kamati; au

(b) wajumbe wa kamati walioteuliwa kutoka kwenye
Chama Bunge kisichounda serikali ya taifa iwapo
hakuna Wabunge Huru.

(4) Isipokuwa kama imeelezwa vinginevyo kwenye sheria,
Kanuni hizi au uamuzi wa Bunge la Taifa, akidi ya Kamati
itakuwa wajumbe watano.

Utaratibu wa uchaguzi

179.

(1) Katibu atapanga mahali, tarehe na saa ya mkutano
wa kwanza wa kamati, katika muda usiozidi siku saba
baada ya Bunge la Taifa kuunda kamati hiyo au muda
zaidi utakaoidhinishwa na Spika, na mara tu wingi wa
wajumbe utakapokuwepo, Katibu ataendesha uchaguzi
wa kura ya siri kumchagua Mwenyekiti na Makamu
Mwenyekiti wa kamati.
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(2) Nafasi ya Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa
Kamati inapokuwa wazi, katika muda usiozidi siku saba
baada ya nafasi hiyo kutokea, Katibu atapanga mahali na
saa ya mkutano wa Kamati ili kumchagua Mwenyekiti au
Makamu Mwenyekiti.

(3) Mgombeaji wa nafasi ya Mwenyekiti au Makamu
Mwenyekiti wa Kamati atawasilisha kwa Katibu hati ya
uteuzi kimaandishi isiwe baada ya saa 11.00 jioni ya siku
inayotangulia siku ya uchaguzi.

(4) Hati ya uteuzi ya mgombeaji itakuwa na muundo
unaotajwa kwenye Nyongeza ya Tano na itaambatisha
jina na sahihi ya mjumbe anayempendekeza, jina na
sahihi ya mwafiki wake pamoja na tamko la mgombeaji
kuridhia kuhudumu nafasi ya Mwenyekiti au Makamu
Mwenyekiti.

(5) Mbunge hatapendekeza au kuafiki zaidi ya
mgombeaji mmoja kuchaguliwa kama Mwenyekiti au
Makamu Mwenyekiti.

(6) Katibu atasambaza orodha kamili ya wagombeaji kwa
wajumbe wa kamati bila kukawia baada ya kukamilika
kwa shughuli ya uteuzi.

(7) Katibu ataongoza uchaguzi wa Mwenyekiti au
Makamu Mwenyekiti na atampa kila mjumbe wa kamati
karatasi ya kura.

(8) Mjumbe wa kamati anayetaka kupiga kura ataandika
jina la kwanza na la mwisho la mgombeaji anayemchagua
kwenye karatasi ya kura na kuitumbukiza kwenye
sanduku la kura.
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(9) Katibu atahesabu kura na kutangaza matokeo baada
ya shughuli ya kupiga kura kukamilika.

(10)Iwapo hamna mgombeaji aliyepata wingi wa kura
unaohitajika, Katibu ataongoza awamu nyingine vya
upigaji kura bila kumjumuisha mgombeaji aliyepata kura
chache zaidi, hadi mshindi atakapopatikana.

(11)Karatasi ya kura itakuwa imeharibika iwapo, kwa
maoni ya Katibu karatasi hiyo haibainishi mgombeaji
aliyepigiwa kura.

(12) Licha ya masharti ya Sehemu hii, iwapo mgombeaji
mmoja ameteuliwa kugombea nafasi ya Mwenyekiti
au Makamu Mwenyekiti, mara tu shughuli ya uteuzi
inapokamilika, Katibu atamtangaza mgombeaji huyo
kuwa amechaguliwa bila ya kura kupigwa.

(13) Katibu atafanya maandalizi yanayohitajika kwa ajili
ya uchaguzi wa Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti wa
Kamati.

Majukumu ya Mwenyekiti wa Kamati

180. Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi na maelekezo ya
Kamati, Mwenyekiti wa Kamati —

(a) ataongoza mikutano ya Kamati;
(b) atatekeleza majukumu na mamlaka ambayo ofisi ya
Mwenyekiti imekabidhiwa na Kamati, maamuzi ya

Bunge la Taifa au sheria;

(c) atakuwa msemaji wa Kamati.
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Arifa za mikutano

181.

(1) Arifa ya mkutano wa Kamati itatolewa na Katibu kwa
Wajumbe wote ikionyesha tarehe, saa, mahali na ajenda
ya mkutano huo.

(2) Arifa kwa mujibu wa aya ya (1) itachukuliwa kuwa
imetolewa pindi tu inaposambazwa kupitia anwani
rasmi ya baruapepe ya Mbunge, wavuti wa Bunge, kwa
kuwasilishwa kwa ofisi ya Mbunge au kubandikwa
kwenye maeneo ya Bunge.

Vikao vya Kamati

182.

Kikao cha Kamati kitafanyika mahali, tarehe na saa
itakayoamuliwa na Mwenyekiti au kufuatia ombi
lililotolewa na angalau wajumbe saba wa Kamati hiyo
lakini hakuna mkutano wa Kamati utakaofanyika nje ya
maeneo ya Bunge bila kibali cha Spika.

Kamati ndogo za Kamati

183.

Kadri itakavyoona inafaa, Kamati inaweza kuunda Kamati
ndogo kwa ajili ya uendeshaji bora wa shughuli zake na
itaamua akidi itakayotumika katika Kamati hizo ndogo.

Mbunge aliyetuhumiwa hatahudhuria mikutano

184.

Mbunge  ambaye ametuhumiwa  kwenye suala
linaloshughulikiwa na Kamati hatahudhuria mkutano
wowote wa Kamati unaoshughulikia suala hilo lakini
anaweza kuhudhuria mwenyewe au kuwakilishwa na
wakili kwa ajili ya kutoa ushahidi mbele ya Kamati.
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Ahirisho kutokana na akidi kutotimia

185.

Iwapo akidi haitatimia katika muda wa dakika thelathini
baada ya saa iliyopangwa kwa ajili ya mkutano wa Kamati,
mkutano huo utaahirishwa hadi saa au siku nyingine
itakayoamuliwa na Mwenyekiti wa Kamati.

Idadi ya mikutano

186. (1) Isipokuwa kama Bunge la Taifa limeamua vinginevyo,

kila Kamati itakutana angalau mara moja katika miezi
miwili.

(2) lIsipokuwa Kamati ya Kuratibu Shughuli za Bunge la
Taifa, Kamati yoyote haitakutana wakati wa kikao cha
Bunge la Taifa bila ya ruhusa ya kimaandishi kutoka kwa
Spika.

(3) Licha ya aya ya (2), mkutano wa Kamati utasitishwa
Kengele ya Mgawanyiko au Kengele ya Akidi
zinapokirizwa.

(4) Shughuli za mkutano wa Kamati zitakazotekelezwa
kinyume na aya ya (2) zitakuwa batili.

Kutohudhuria mikutano

187.

(1) Mjumbe vyeyote asipohudhuria mikutano minne
ya Kamati mfululizo bila ruhusa kwa maandishi ya
Mwenyekiti wa Kamati, au ruhusa ya Spika ikiwa mjumbe
huyo ni Mwenyekiti wa Kamati, Mwenyekiti huyo au
Spika, kama hali itakavyokuwa, ataiarifu Kamati kuhusu
kutohudhuria huko.
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(1A)Arifa kwa mujibu wa aya ya (1) itatolewa kupitia kwa
Katibu na kuandikwa katika kumbukumbu za Kamati.

(2) Baada ya kuzingatia arifa kwa mujibu wa aya ya
(TA), Kamati inaweza kuamua kumsimamisha kwa muda
Mjumbe au Mwenyekiti huyo kama hali itakavyokuwa na
hatua hiyo itaripotiwa kwa Kamati ya Kuteua Wajumbe
wa Kamati.

(3) Baada ya kupokea ripoti kwa mujibu wa aya ya (2),
Kamati ya Kuteua Wajumbe wa Kamati itashughulikia
suala hilo na kupendekeza Mbunge mwingine ili
aidhinishwe na Bunge la Taifa kuchukua nafasi hiyo.

Kutokuwepo kwa Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti

188.

Iwapo Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti hawapo
katika mkutano wowote wa Kamati, Wajumbe waliopo
watamchagua mmoja wao kuongoza mkutano.

Orodha ya mahudhurio

189.

Majina ya Wajumbe waliohudhuria, wenye udhuru au
wasiohudhuria mkutano wa Kamati yataorodheshwa
katika kumbukumbu za mkutano huo.

Kumbukumbu za Kamati

190.

Kumbukumbu za mikutano ya Kamati pamoja na ripoti
ya Kamati zitawasilishwa kwenye Meza ya Bunge la Taifa
na zinaweza kuchapishwa kwa mujibu wa masharti ya
Kanuni ya 247 (Hifadhi ya Majarida na Rekodi za Bunge
la Taifa).
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Mamlaka na Haki za Kamati

191. (1) Kamati zitakuwa na mamlaka na haki zote ambazo
Bunge limepewa na Katiba na sheria, ikijumuisha
mamlaka ya —

(a) kumwagiza mtu yeyote kufika mbele ya Kamati kwa
ajili ya kutoa ushahidi au taarifa;

(b) kuhakikisha mashahidi wanafika mbele ya Kamati
na kuwahoji kwa kiapo, kukiri kusema ukweli au
vinginevyo;

(c) kutoa amri ya kuwasilisha nyaraka;

(d) kuomba na kupokea nyaraka kutoka kwa Serikali na
umma; na

(e) kutoa agizo au ombi la kuwahoji mashahidi walioko
nje ya nchi.

(2) Kiapo au kukiri kusema ukweli mbele ya Kamati
kutafanywa na shahidi aliyefika mbele ya Kamati kwa
namna inayoelezwa katika Nyongeza ya Sita.

(3) Hati ya Wito itakayotolewa kwa mujibu wa aya ya
(M—

(a) itatolewa na Katibu kwa maelekezo ya Spika au
Mwenyekiti wa Kamati kwa kuzingatia uamuzi wa
Kamati; na

(b) itakuwa  katika muundo unaoelezwa katika
Nyongeza ya Saba.
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(4) Hati ya Wito itawasilishwa na mfanyikazi wa Bunge
au ofisa wa polisi aliyeidhinishwa na Katibu kuwasilisha
nakala ya Hati ya Wito —

(a) kwa mtu anayetajwa kwenye Hati ya Wito; au

(b) makazi ya kawaida au mahali panapofahamika
kuwa makazi ya mwisho ya mtu huyo au eneo
lake la kazi au biashara au kumpatia mtu yeyote
mwenye umri wa zaidi ya miaka kumi na nane
ambaye anaishi au ameajiriwa mahali hapo.

(5) Pale ambapo Hati ya Wito imetolewa kwa shirika, hati
hiyo inaweza kuwasilishwa —

(a) kwa katibu wa shirika, mkurugenzi au ofisa yeyote
aliyeidhinishwa na shirika hilo; au

(b) ikiwa afisa anayewasilisha Hati ya Wito ameshindwa
kuwapata maofisa wa shirika waliotajwa kwenye
aya ya (5)(@)—

(i) ataiacha kwenye ofisi rasmi ya shirika hilo;

(i) ataituma kama barua iliyosajiliwa au kutuma
kwa anwani ya posta ya shirika hilo kupitia
kwa tarishi aliyeidhinishwa na mahakama;

(iii) ataiacha mahali ambapo shirika hilo
huendesha shughuli zake iwapo hakuna ofisi

rasmi wala anwani ya posta iliyosajiliwa; au

(iv) ataitumakama baruailiyosajiliwa, kwa anwani
ya mwisho inayofahamika ya shirika hilo.

(6) Hati ya Wito inapotolewa kwa namna iliyoelezwa
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kwenye Kanuni hii, ofisa anayewasilisha hati hiyo ataapa
na kuambatisha au kusababisha kuambatishwa kwa Hati
ya Kiapo ya Kupokeza kwenye Hati ya Wito asilia ikieleza
saa na namna hati ya wito ilivyowasilishwa pamoja
na jina na anwani ya mtu aliyepokea (iwapo ipo) na
aliyeshuhudia kupokewa kwa hati hiyo.

(7) Hati ya Kiapo ya Kupokeza itakuwa katika muundo
ulioelezwa kwenye Nyongeza ya Nane na inaweza
kufanyiwa mabadiliko kadri itakavyohitajika.

(8) Ripoti ya mtu aliyewasilisha Hati ya Wito kwa mujibu
wa Kanuni hii itakuwa ni ushahidi bayana kuwa hati hiyo
imewasilishwa.

(9) Mtu yeyote aliyealikwa au kuitwa kufika mbele ya
Kamati kwa mujibu wa Kanuni hii atarejeshewa pesa
alizotumia kama gharama zake itakavyoidhinishwa na
Katibu.

Utaratibu shahidi asipohudhuria

191A. (1) Pale ambapo shahidi atakosa kufika au atafika mbele

ya Kamati lakini akatoa ushahidi ambao hauridhishi
Bunge la Taifa au Kamati, Bunge la Taifa au Kamati
inaweza kumtoza shahidi huyo faini isiyozidi shilingi laki
tano ikizingatia hali ya maisha ya shahidi huyo na mambo
yoyote yanayohusiana na hali hiyo.

(2) Faini itakayotozwa kwa mujibu wa aya ya (1) italipwa
kwa Katibu wa Bunge la Taifa.

(3) Bunge la Taifa au Kamati inaweza kutoa amri ya
kukamatwa kwa shahidi atakayekaidi Hati ya Wito ili
kumlazimisha kuhudhuria.

138

BUNGE LA TAIFA



Mjumbe asipohudhuria kwa muda

192.

(1) Isipokuwa kama Kanuni hizi zimeeleza vinginevyo,
iwapo Mjumbe yeyote wa Kamati hayupo au hawezi
kuhudhuria mikutano ya Kamati, mratibu wa chama chake
anaweza, kwa ruhusa ya Spika, kumchagua Mbunge
mwingine kukaimu nafasi yake katika kipindi ambacho
hayupo au ameshindwa kuhudhuria mikutano.

(2) Mjumbe atachukuliwa kuwa hayupo au ameshindwa
kuhudhuria mikutano kwa mujibu wa aya ya (1) ikiwa
Mjumbe huyo yuko nje ya nchi kwa shughuli rasmi za
Bunge au kwa sababu ya kuugua.

Kura ya kutokuwa na imani na Mwenyekiti au Makamu
Mwenyekiti

193.

(1) Kamati inaweza, kwa uamuzi unaoungwa mkono na
wingi wa wajumbe wa Kamati hiyo, kuamua kwamba
haina imani na Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti,
na Mjumbe atakayeteuliwa na Kamati kwa ajili hiyo
atapeleka ripoti hiyo kwa Kamati ya Kuratibu Shughuli
za Kamati ambayo, bila kukawia, itamwelekeza Katibu
kufanya uchaguzi wa Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti
kwa mujibu wa Kanuni ya 179 (Utaratibu wa Uchaguzi),
kutegemea hali itakavyokuwa.

(2) Wajumbe wanaokusudia kufanya uamuzi kwa
mujibu wa aya ya (1) watampa Mwenyekiti au Makamu
Mwenyekiti arifa ya kimaandishi kupitia kwa Katibu,
wakibainisha misingi ya kusudio la kupiga kura ya
kutokuwa na imani na iwapo watatimiza wingi wa
wajumbe wa Kamati, watamwomba Katibu kuitisha
mkutano siku tatu baada ya arifa kutolewa.
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(3) Arifa kutoka kwa wajumbe kwa mujibu wa aya ya
(2) itachukuliwa kuwa imetolewa itakapowasilishwa
kwa anwani rasmi ya baruapepe ya Mwenyekiti au
Makamu Mwenyekiti au ikishawasilishwa kwenye ofisi
ya Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti, kutegemea hali
itakavyokuwa.

(4) Arifa ya mkutano itakayotolewa na Katibu kwa mujibu
wa aya ya (2) itachukuliwa kuwa imetolewa itakapokuwa
imesambazwa kwa ofisi za Wabunge na kuwekwa
kwenye bao za matangazo zilizo katika maeneo ya
Bunge.

Kura asilia

194. (1) Mwenyekiti wa Kamati isipokuwa Kamati ya Kuratibu

Shughuli za Bunge la Taifa atakuwa na kura asilia wala
siyo kura ya uamuzi.

(2) Aya ya (1) haitatumika kwa Mwenyekiti wa Kamati ya
Kuratibu Shughuli za Bunge la Taifa ambaye hana kura
asilia wala kura ya uamuzi.

Kuhudhuria mikutano ya Kamati kwa Wabunge wasio wajumbe
wa Kamati

195. (1) Mbunge yeyote anaweza kuhudhuria mkutano wa

Kamati yoyote ya Bunge la Taifa ambapo yeye si mjumbe,
ila Mbunge huyo hatakuwa na haki ya kupiga kura kuamua
suala lolote ambalo Kamati inalishughulikia.

(2) Mbunge yeyote anayekusudia kushiriki mkutano
wa Kamati ya Bunge la Taifa ambapo yeye si mjumbe
atawasilisha ombi kimaandishi kwa Mwenyekiti wa
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Kamati angalau saa ishirini na nne kabla ya mkutano huo
kufanyika au muda mwingine wowote ambao Mwenyekiti
anaweza kuruhusu katika hali za kipekee.

(3) Ombi hilo litataja suala lolote ambalo Mbunge huyo
anakusudia kulitoa kwenye mkutano huo.

(4) Pale ambapo Mwenyekiti anaidhinisha ombi la
Mbunge kushiriki kwenye mkutano wa Kamati kwa
mujibu wa aya ya (2), Mbunge huyo anaweza kuhudhuria
mkutano na kuwasilisha masuala yoyote aliyotaja kwenye
ombi lake.

(5) Mwenyekiti atawapa kipaumbele wajumbe wa Kamati
kabla ya kumruhusu Mbunge ambaye si mjumbe wa
Kamati kuchangia suala linaloshughulikiwa na Kamati.

(6) Mwenyekiti anaweza kumwamuru Mbunge asiye
mjumbe wa Kamati kuondoka kwenye mkutano kwa
sababu ya utovu wa nidhamu.

Utaratibu katika Kamati

196.

(1) Isipokuwa na kwa kadri Mwenyekiti atakavyoelekeza
kwa lengo la kurahisisha kushughulikia suala
lililokabidhiwa Kamati, utaratibu utakaoutumika kwenye
Kamati utakuwa kama ule unaotumika katika Kamati ya
Bunge Zima kadri itakavyowezekana.

(2) Suala lolote litakalojitokeza  kwenye  Kamati
litaamuliwa kwa kura na uamuzi wowote utakaofikiwa
kupitia kura hiyo utakuwa ni uamuzi wa Kamati kuhusu
suala hilo.

(3) Kumbukumbu za Kamati zitahifadhiwa kwa namna
ambayo Kumbukumbu za Kamati ya Bunge Zima
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zinahifadhiwa na kwa namna nyingine yoyote kama
itakayoelekezwa kwenye Mwongozo wa Kamati za Bunge
la Taifa.

(4) Pale ambapo kura ya uamuzi wa suala lolote
imegawanyika, majina ya wajumbe wanaounga na
wanaopinga suala hilo na wanaopiga kura ya mzio
yataorodheshwa kwenye kumbukumbu za Kamati.

(5) Isipokuwa kama Spika ataelekeza vinginevyo, Kamati
inaweza kufanya mikutano hata kama Bunge la Taifa
limeahirishwa.

Udhibiti wa wajibu

197.

(1) Majadiliano ya Kamati yatajikita kwenye wajibu wa
Kamati na nyongeza au mipaka yoyote kwenye wajibu
huo kama itakavyoelekezwa na Bunge la Taifa na iwapo ni
Kamati inayoshughulikia Mswada, itajikita katika Mswada
na marekebisho yanayohusika.

(2) Kamatiinapotekeleza majukumuyake haitashughulikia
masuala yaliyo nje ya wajibu wa Bunge la Taifa kwa
mujibu wa Katiba.

Mikutano ya Kamati kuwa wazi kwa umma

198.

(1) Mikutano yote ya Kamati itakuwa wazi kwa umma
isipokuwa pale ambapo katika hali za kipekee, Spika
amebaini kuwa kuna sababu za kuridhisha kutoruhusu
mkutano kuwa wazi kwa umma.

(2) Kamati inaweza kuahirisha mkutano kwa ajili ya
kuomba idhini ya Spika ili kutoruhusu mkutano kuwa
wazi kwa umma.
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Ripoti za Kamati

199. (1) Ripoti ya Kamati itaandaliwa na kuhifadhiwa kwa
namna ambayo Kumbukumbu za Kamati ya Bunge
Zima zinahifadhiwa na kwa namna nyingine yoyote
itakayoelekezwa kwenye Mwongozo wa Kamati za Bunge
la Taifa.

(2) Ripoti ya Kamati ikisharidhiwa kwa wingi wa wajumbe,
itatiwa sahihi na Mwenyekiti kwa niaba ya Kamati.

(3) Iwapo Mwenyekiti wa Kamati hayupo au hapatikani,
Makamu Mwenyekiti atatia sahihi ripoti kwa mujibu wa
aya ya (1), na iwapo Mwenyikiti na Makamu Mwenyekiti
hawapo, Kamati itamteua mjumbe mwingine kutia sahihi
ripoti hiyo.

(4) Kamati itaridhia ripoti yake kwenye mkutano
utakaohudhuriwa na wingi wa wajumbe wa kamati hiyo.

(5) Ripoti ikisharidhiwa kwa wingi wa wajumbe, inaweza
kuambatishwa ripoti ya mjumbe au wajumbe wa kamati
wenye maoni tofauti.

(6) Ripoti ya Kamati ikijumuisha ripoti yoyote ya wenye
maoni tofauti, na kumbukumbu za mikutano na rekodi
ya ushahidi uliopokelewa na Kamati, kadri itakavyoamua,
itawasilishwa katika Meza na Mwenyekiti au Makamu
Mwenyekiti au Mbunge aliyeidhinishwa na Kamati
kuiwasilisha kwa niaba ya Kamati, katika muda usiozidi
siku kumi na nne baada ya Kamati kukamilisha shughuli
husika.

(7) Katika muda usiozidi saa arobaini na nane baada ya
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ripoti kuwasilishwa katika Meza, Katibu ataweka ripoti
hiyo kwenye wavuti wa Bunge na kusambaza nakala za
ripoti hiyo kwa Wabunge.

Ripoti za hatua zilizofikiwa

200. (1) Isipokuwa kama sheria yoyote au Kanuni hizi
zimetaja vipindi maalum, kila nusu ya mwaka, kila
Kamati itaiwasilishia Kamati ya Kuratibu Shughuli za
Kamati ripoti ya hatua zilizofikiwa na kamati.

(2) Kamati ya Kuratibu Shughuli za Kamati, katika
muda usiozidi siku ishirini na moja, itaandaa ripoti
inayojumuisha ripoti zilizopokelewa kwa mujibu wa aya
ya (1) na kuiwasilisha katika Bunge la Taifa.

Ripoti za mwisho wa muhula

200A. (1) Kamati ambayo haitaweza kukamilisha kazi yake
kabla ya mwisho wa muhula wake itawasilisha katika
Bunge la Taifa ripoti ya mwisho wa muhula wake ikieleza
sababu za kutoweza kukamilisha kazi iliyokabidhiwa.

(2) Ripoti hiyo itakabidhiwa Kamati itakayofuata na
inaweza kuzingatia ripoti hiyo inapoandaa mpango kazi
wake.

Ripoti za maamuzi ya Bunge la Taifa

201. Katika muda usiozidi siku sitini baada ya Bunge la Taifa
kupitisha uamuzi au kuiridhia ripoti ya kamati, Waziri
anayehusika na utekelezaji wa uamuzi huo ataripoti kwa
kamati inayohusika kulingana na Ibara ya 153(4)(b) ya
Katiba.
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Mikutano ya Pamoja ya kamati za Bunge la Taifa

202. (1) Kamati mbili za Bunge la Taifa zinazoshughulikia
masuala yanayofanana zinaweza kufanya mikutano ya
pamoja kwa kibali cha Spika.

(2) Mkutano wa pamoja wa Kamati utaongozwa na mmoja
wa Wenyekiti wa kamati hizo na Mwenyekiti atateuliwa
kwa kuzingatia muda ambao Mbunge amehudumu kwa
mujibu wa mpangilio unaoorodheshwa kwenye aya ya (2)
ya Kanuni ya 3 (Shughuli kwenye kikao cha kwanza cha
Bunge jipya la Taifa) na Mjumbe wa Kamati hiyo nyingine
anayefuatia kwa muda wa kuhudumu atakuwa Makamu
Mwenyekiti.

(3) Akidi ya mkutano wa pamoja wa kamati mbili au
zaidi itakuwa jumla ya idadi ya akidi ya kila Kamati, bila
kuwajumuisha Wenyekiti.

(4) Ripoti ya mkutano wa pamoja ya kamati mbili au zaidi
haitaridhiwa isipokuwa kwa uamuzi ambao umeungwa
mkono na wingi wa wajumbe wote wa kamati hizo.

Ruhusa ya mikutano ya pamoja na Kamati ya Seneti

202A. (1) Kwa ruhusa ya kimaandishi ya Spika, kamati ya Bunge
la Taifa inaweza kufanya mikutano ya pamoja na kamati
ya Seneti ili kushughulikia suala linalohusiana na wajibu
wa kamati hizo.

(2) Spika atalifahamisha Bunge la Taifa kuhusu ruhusa
aliyotoa kwa mujibu wa aya ya (1).
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Kushirikisha wataalamu

203. Kwa ruhusa ya Spika, kamati inaweza kuwashirikisha
wataalamu kadri itakavyoona inafaa kwa utekelezaji wa
wajibu wake.

Kamati ya Uteuzi

204. (1) Kutakuwa na kamati itakayoitwa Kamati ya Uteuzi
itakayoteuliwa na Bunge la Taifa, ambayo itakuwa na
Spika kama Mwenyekiti, Naibu Spika, Kiongozi wa
Chama cha walio Wengi, Kiongozi wa Chama cha
walio Wachache, Naibu wa Kiongozi wa chama cha
walio Wengi, Naibu wa Kiongozi wa Chama cha walio
Wachache na Wabunge wengine wasiozidi ishirini na
wawili ambao watapendekezwa na Kamati ya Kuratibu
Shughuli za Bunge laTaifa, kwa kuzingatia wingi wa idadi
ya Wabunge katika kila chama na maslahi ya Wabunge
Huru.

(2) Kamati ya Uteuzi itateuliwa katika muda usiozidi
siku saba baada ya kikao cha kwanza cha Bunge jipya
na itahudumu kwa muda wa miaka mitatu na kamati
itakayoteuliwa baada ya hapo itahudumu kwa muda
uliosalia wa muhula wa Bunge la Taifa.

(3) lkiwa Spika hayupo, Kamati itamteua mjumbe
miongoni mwao kuongoza mkutano.

(4) Kamati ya Uteuzi itashughulikia uteuzi uliotajwa

katika Ibara ya 152(2) ya Katiba (Mawaziri) kwa ajili ya
kuidhinishwa na Bunge la Taifa.

(5) Akidi ya Kamati ya Uteuzi itakuwa nusu ya wajumbe
wa Kamati lakini Spika hatahesabiwa kwa ajili ya kutimiza
akidi na hatapiga kura.
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Kamati ya Hesabu za Umma

205. (1) Kutakuwa na kamati itakayoitwa Kamati ya Hesabu
za Umma.

(2) Kamati ya Hesabu za Umma itakuwa na jukumu
la kuchunguza hesabu zinazoonyesha matumizi ya
fedha yaliyoidhinishwa na Bunge la Taifa kwa ajili
ya kukidhi matumizi ya serikali na hesabu nyingine
zitakazowasilishwa katika Bunge la Taifa kadri Kamati
itakavyoona inafaa.

(3) Kamati ya Hesabu za Umma itajumuisha Mwenyekiti
na wajumbe wengine wasiozidi kumi na wanane.

(4) Vyama Bunge visivyounda Serikali ya Taifa vitakuwa
na mjumbe mmoja zaidi ya Vyama Bunge vinavyounda
Serikali ya Taifa kwenye idadi ya wajumbe wa Kamati ya
Hesabu za Umma.

(5) Kamati ya Hesabu za Umma itakayoteuliwa mara
baada ya uchaguzi mkuu itahudumu muhula wote wa
Bunge hilo.

Kamati ya Hesabu za Hazina Maalum

205A. (1) Kutakuwa na kamati itakayoitwa Kamati ya Hesabu
za Hazina Maalum.

(2) Kamati hii itawajibikia ukaguzi wa hesabu za—
(@) Hazina ya Usawazishaji;

(b) Hazina ya vyama vya kisiasa;
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(c) Hazina ya Mahakama;

(d) Hazina ya Serikali ya Taifa kwa Maendeleo ya
Maeneo Bunge; na,

(e) Hazina nyingine yoyote itakayoanzishwa kwa
sheria kadri Spika atakavyoelekeza.

(3) Kamati itakuwa na Mwenyekiti ambaye, kadri
itakavyowezekana, atakuwa Mbunge Huru, na wajumbe
wengine wasiozidi kumi na wanane.

(4) Vyama, isipokuwaVyama Bunge vinavyounda Serikali
ya Taifa, vitakuwa na mjumbe mmoja zaidi katika idadi
ya wajumbe wa Kamati ya Hesabu za Hazina Maalum.

(5) Kamati ya Hesabu za Hazina Maalum itakayoteuliwa
mara baada ya uchaguzi mkuu itahudumu muhula wote
wa Bunge hilo.

Kamati ya Uwekezaji wa Umma

206. (1) Kutakuwa na kamati itakayoitwa Kamati ya Uwekezaji
wa Umma.

(2) Kamati ya Uwekezaji wa Umma itawajibikia tathmini
ya utendakazi wa uwekezaji wa umma kwa kuzingatia
ripoti na hesabu zilizokaguliwa.

(3) Kamati ya Uwekezaji wa Umma itakuwa na
Mwenyekiti pamoja na wajumbe wengine wasiozidi
kumi na wanane.

(4) Vyama, isipokuwaVyama Bunge vinavyounda Serikali
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ya Taifa, vitakuwa na mjumbe mmoja zaidi katika idadi
ya wajumbe wa Kamati ya Uwekezaji wa Umma.

(5) Kamati ya Uwekezaji wa Umma itakayoteuliwa mara
baada ya uchaguzi mkuu itahudumu muhula wote wa
Bunge hilo.

(6) Majukumu ya Kamati ya Uwekezaji wa Umma
yatakuwa—

(@) kutathmini ripoti na hesabu za uwekezaji wa
umma;

(b) kutathmini ripoti za Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali kuhusu uwekezaji wa umma, iwapo zipo;
na

(c) kutathmini, kwa misingi ya uhuru na ufanisi wa
uwekezaji wa umma, ili kubaini iwapo masuala
yanayohusu uwekezaji wa umma yanasimamiwa
kwa kuzingatia kanuni za kifedha au kibiashara
pamoja na taratibu zinazofaa za kibiashara.

(7) Licha ya aya ya (6), Kamati ya Uwekezaji wa Umma
haitatathmini —

(@) masuala yanayohusu sera kuu ya Serikali ambayo
hayahusiani na biashara au shughuli za kibiashara
za uwekezaji wa umma;

(b) masuala ya usimamizi wa kawaida; na
(c) masuala ya uwekezaji wa umma ambayo utaratibu

wa kuyashughulikia umewekwa kwa mujibu wa
sheria mahususi iliyoanzisha uwekezaji huo.
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Kamati ya Bajeti na Uidhinishaji wa Matumizi

207. (1) Kutakuwa na kamati itakayoitwa Kamati ya Bajeti na
Uidhinishaji wa Matumizi.

(2) Kamati itakuwa na Mwenyekiti na wajumbe wengine
wasiozidi ishirini na sita.

(3) Majukumu ya Kamati hii yatakuwa—

(a) kupeleleza, kuchunguza na kuripoti kuhusu masuala
yote yanayohusiana na ushirikishi, udhibiti na
ufuatiliaji wa bajeti ya taifa;

(b) kujadili na kuhakiki makadirio ya bajeti na kutoa
mapendekezo kwa Bunge la Taifa;

(c) kutathmini Taarifa ya Sera ya Bajeti iliyowasilishwa
kwa Bunge la Taifa;

(d) kutathmini  Miswada inayohusiana na bajeti,
ikijumuisha Miswada ya Kuidhinisha Matumizi ya
Fedha; na

(e) kutathmini makadirio ya kodi, sera za kiuchumi na
bajeti na mipango iliyo na athari za moja kwa moja
kwenye bajeti.

(4) Kamati ya Bajeti na Uidhinishaji wa Matumizi
itakayoundwa na Bunge la Taifa mara baada ya uchaguzi
mkuu itahudumu kwa muda wa miaka mitatu ya kalenda
na kamati itakayoundwa baadaye itahudumu kwa muda
uliosalia wa muhula wa Bunge.

(5) Akidi ya Kamati ya Bajeti na Uidhinishaji wa
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Matumizi itakuwa Mwenyekiti na wajumbe wengine
wanane.

(5A) Kamati ya Bajeti na Uidhinishaji wa Matumizi
inaweza kuunda kamati ndogo, ikijumuisha kamati ndogo
ya kuhakiki masuala yanayohusu utungaji wa sheria, kadri
itakavyoona inafaa, kwa uendeshaji bora wa majukumu
yake.

(6) Kamati itawaalika Wenyeviti wa kamati zote za
kiidara ili watoe mawasilisho ya kamati zao wakati wa
kushughulikia bajeti.

Kamati ya Utaratibu na Kanuni za Bunge la Taifa

208. (1) Kutakuwa na kamati itakayoitwa Kamati ya Utaratibu
na Kanuni za Bunge la Taifa.

(2) Kamati hii itakuwa na Spika kama Mwenyekiti, Naibu
Spika, wajumbe wa Jopo la Mwenyekiti na Wabunge
wengine wasiozidi kumi na saba.

(3) Kamati ya Utaratibu na Kanuni za Bunge la
Taifa itashughulikia na kuripoti kuhusu masuala yote
yanayohusu Kanuni hizi.

(4) Kamati ya Utaratibu na Kanuni za Bunge la Taifa
inaweza kupendekeza marekebisho katika Kanuni hizi na
marekebisho hayo yakishaidhinishwa na Bunge la Taifa
yataanza kutumika wakati utakaoamuliwa na Bunge la
Taifa.

(5) Kamati ya Utaratibu na Kanuni za Bunge la Taifa
inaweza  kupendekeza  masharti  yatakayoongoza
uendeshaji bora wa shughuli za kamati na masharti hayo
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yakishaidhinishwa na Bunge la Taifa yataendelea kutumika
hadi yatakaporekebishwa au kufutwa na Bunge la Taifa.

(6) Masharti yoyote yatakayoidhinishwa kwa mujibu wa
aya ya (5) yataambatishwa kwenye Kanuni hizi na Kamati
zitafuata masharti hayo kama ilivyo kwa Kanuni hizi.

Kamati ya Utekelezaji

209. (1) Kutakuwa na kamati itakayoitwa Kamati ya

Utekelezaji.

(2) Kamati itatathmini maamuzi ya Bunge la Taifa
(ikijumuisha ripoti za kamati zilizoridhiwa), ardhilhali na
ahadi zilizotolewa na Mamlaka Kuu ya Serikali ya Taifa na
kutathmini—

(@) iwapo uamuzi na ahadi hizo zimetekelezwa au
la, na pale ambapo zimetekelezwa, kiwango cha
utekelezaji; na iwapo utekelezaji huo umefanywa
katika muda mfupi unaohitajika; na

(b) iwapo sheria iliyopitishwa na Bunge la Taifa
imetekelezwa au la na kama imetekelezwa,
kiwango ambacho utekelezaji wake umefanywa
katika muda mfupi unaohitajika.

(3) Kamati inaweza kupendekeza kwa Bunge la Taifa
adhabu dhidi ya Waziri atakayeshindwa kutoa ripoti kwa
kamati inayohusika kuhusu kiwango cha utekelezaji wa
maamuzi ya Bunge la Taifa bila sababu za kuridhisha.

(4) Kamati ya Utekelezaji itakuwa na Mwenyekiti na
wajumbe wengine wasiozidi ishirini na wawili.
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(5) Vyama, isipokuwa Vyama Bunge vinavyounda
Serikali ya Taifa, vitakuwa na mjumbe mmoja zaidi ya
Vyama Bunge vinavyounda Serikali ya Taifa kwenye idadi
ya wajumbe wa Kamati ya Utekelezaji.

Kamati ya Sheria Ndogo

210.

(1) Kutakuwa na kamati itakayoitwa Kamati ya Sheria
Ndogo.

(1A) Kamati itakuwa na Mwenyekiti na wajumbe wengine
wasiozidi ishirini na wawili.

(2) Kila wakati sheria ndogo inapowasilishwa katika
Bunge la Taifa kwa mujibu wa Katiba, sheria yoyote au
Kanuni hizi, isipokuwa kama imedhamiriwa vinginevyo
kwenye sheria inayohusika, sheria hiyo ndogo
itawasilishwa katika Bunge la Taifa na Mwenyekiti wa
kamati husika ya kiidara au mjumbe mwingine yeyote
wa Kamati hiyo na kisha kukabidhiwa Kamati ya Sheria
Ndogo.

(3) Kamati itathmini iwapo sheria ndogo —

(a) imezingatia masharti ya Katiba, Sheria msingi
inayotokana nayo au sheria nyingine yoyote;

(b) inakiuka haki na uhuru wa kimsingi wa umma;

(c) inasualaambalo, kwa maoniya Kamati, linatakiwa
kushughulikiwa kwa mujibu wa sheria;

(d) ina masharti ya kutoza kodi;

(e) inazuia mamlaka ya Mahakama kwa njia ya moja
kwa moja au isiyo ya moja kwa moja;
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(f) ina masharti ambayo yanakusudia kutumika kwa
masuala yaliyofanyika kabla ya kupitishwa kwake
kinyume na mamlaka inayopewa na Katiba au
Sheria;

(g) inahusisha matumizi kutoka kwenye Hazina Kuu
au mapato mengine ya serikali;

(h) ina makosa ya kiuandishi au ya kimuundo au
lengo lake linahitaji kufafanuliwa zaidi;

(i) inaelekea kutumia visivyo au kwa namna
isiyotarajiwa mamlaka iliyopewa na Katiba au
sheria msingi inayotokana nayo;

(j) inaelekea kuchapishwa au kuwasilishwa kwake
katika Bunge kumecheleweshwa bila sababu
zinazoridhisha;

(k) inategemeza haki, uhuru au wajibu kwa maamuzi
yasiyoruhusu kuhakikiwa kisheria;

(I) inategemeza haki, uhuru au wajibu kwa mamlaka
ya usimamizi ambayo hayajafafanuliwa kikamilifu;

(m) inakasimisha mamlaka ya kutunga kisheria
isivyostahili;

(n) inatoza faini, kifungo au adhabu nyingine pale
ambapo sheria msingi haijatoa mamlaka bayana;

(o) inaonekana kwa sababu yoyote kukiuka utawala
wa sheria;

(p) inatoa nafasi finyu kwa Bunge kuchunguza
utekelezaji wa mamlaka ya kutunga sheria; na
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(q

inaashiria sababu nyingine yoyote ambayo Kamati
inaona inafaa kuchunguza.

(4) lwapo Kamati—

(a)

itaamua kwamba sheria ndogo ziidhinishwe,
Katibu atawasilisha uamuzi huo kwa idara husika
au mamlaka iliyotayarisha na kuchapisha sheria
ndogo;

imeamua kutoidhinisha sheria ndogo, Kamati
inaweza kutoa mapendekezo kwa Bunge la Taifa
kwamba sheria ndogo au sehemu yake ibatilishwe
na iwapo sheria ndogo —

(i) haijatayarishwa kwa mujibu wa sheria
inayohusu serikali za kaunti na uamuzi
umepitishwa na Bunge la Taifa katika
muda usiozidi siku ishirini Bunge la Taifa
litakapofanya kikao baada ya sheria ndogo
hiyo kuwasilishwa kwake kwa mujibu wa aya
ya (2), kwamba sheria ndogo au sehemu yake
ibatilishwe, sheria ndogo au sehemu yake
husika itabatilishwa papo hapo; na

(i) imetayarishwa kwa mujibu wa sheria
inayohusu  serikali za kaunti, Katibu,
katika muda usiozidi ya siku saba baada
ya kupitishwa kwa uamuzi huo, atatuma
Ujumbe kwa Seneti.

(5) Katibu atawasilisha uamuzi uliopitishwa kwa
mujibu wa aya ya (4)(b)(i) kwa idara husika au mamlaka
iliyochapisha sheria ndogo hiyo.
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(6) Katika Kanuni hii, “sheria ndogo” ina maana ya
masharti, amri, utaratibu, maelekezo, fomu, tozo za
gharama au ada, idhini maalum, hati ya kutumwa,
waranti, kauli ya kisheria, sheria zilizogatuliwa, uamuzi,
mwongozo au hati zote za kisheria ambazo zimetungwa
au kutolewa kwa ajili ya utekelezaji wa mamlaka
yanayokabidhiwa kwa mujibu wa sheria msingi.

Kuafiki uamuzi wa Seneti kuhusu sheria ndogo

211.

(1) Bunge la Taifa linapopokea Ujumbe kutoka Seneti
ikiomba maafikiano kuhusu uamuzi wa Seneti, kwamba
sheria ndogo au sehemu ya sheria ndogo ibatilishwe,
uamuzi wa Seneti utakabidhiwa Kamati ya Sheria Ndogo
ambayo itashughulikia uamuzi huo pamoja na sheria
ndogo inayohusika na kuripoti katika Bunge la Taifa katika
muda usiozidi siku ishirini na moja baada ya kukabidhiwa
uamuzi wa Seneti.

(2) Ayaya (3) ya Kanuniya 210 (Kamati ya Sheria Ndogo),
kadri itakavyowezekana, itatumika katika kushughulikia
uamuzi uliotajwa katika aya ya (1).

(3) lkiwa Bunge la Taifa—

(@) linakubaliana na uamuzi wa Seneti, Katibu
atamjulisha Katibu wa Seneti, kupitia Ujumbe
na idara husika au mamlaka iliyochapisha sheria
ndogo, kwamba Bunge limebatilisha sheria ndogo
au sehemu yake na sheria ndogo au sehemu yake
inayohusika imebatilishwa, bila kuathiri uhalali
wa jambo lolote lililotendwa hapo awali kwa
mujibu wa sheria ndogo hiyo au kwa utayarishaji
wa sheria ndogo yoyote mpya.
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(b) halikubaliani na uamuzi wa Seneti, uamuzi huo

utakabidhiwa Kamati ya Pamoja ya Bunge, na
Kanuni ya 213 (Uteuzi wa Kamati za Pamoja)
itatumika ikifanyiwa marekebisho yanayofaa.

Kamati ya Utangamano wa Kikanda

212. (1) Kutakuwa na Kamati itakayoitwa Kamati vya
Utangamano wa Kikanda.

(2) Kamati ya Utangamano wa Kikanda—

(a)

itaimarisha jukumu na uhusika wa Bunge la Taifa
la Taifa katika kuzidisha na kustawisha mchakato
wa utangamano katika Jumuiya ya Afrika Mashariki
na Afrika nzima;

itatathmini  kumbukumbu za mijadala yote
inayohusika na maamuzi ya mikutano yote ya
Bunge la Afrika Mashariki;

itatathmini  Miswada iliyowasilishwa kwenye
Bunge la Afrika Mashariki na Sheria za Jumuiya ya
Afrika Mashariki;

itatathmini  kumbukumbu za mijadala yote
inayohusika na maamuzi ya mikutano yote ya
Bunge la Afrika, Baraza la Pamoja la Mabunge
ya Afrika, Visiwa vya Karibi na Pasifiki-Umoja wa
Ulaya na mashirika mengine ya utangamano wa
kikanda; na

itachunguza na kutathimini suala lingine lolote
linalohusiana na utangamano wa kikanda
linalohitajika kushughulikiwa na Bunge la Taifa.
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(3) Kamati itakuwa na Mwenyekiti na Wajumbe wengine
wasiozidi ishirini na wawili.

Utaratibu wa kuwasilisha ripoti za Bunge la Afrika Mashariki
na Bunge la Afrika

212A. (1) Kamati au Mbunge wa Bunge la Afrika Mashariki au

Bunge la Afrika anaweza kuwasilisha ripoti au kushauriana
na Kamati ambayo kwa wakati huo inahusika na masuala
ya utangamano wa kikanda au kamati nyingine yoyote ya
Bunge la Taifa kuhusu suala lolote linalohusiana na kazi
za Bunge la Afrika Mashariki au Bunge la Afrika.

(2) Katibu wa Bunge la Taifa anapopokea nakala za
kumbukumbu za mijadala ya mikutano ya Bunge la Afrika
Mashariki, au nakala za Miswada zilizowasilishwa kwenye
Bunge la Afrika Mashariki na sheria za Jumuiya ya Afrika
Mashariki, Katibu atazikabidhi kumbukumbu za mijadala,
miswada au sheria za Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa
Kamati inayohusika.

(3) Kamati itashughulikia ripoti itakayowasilishwa kwa
mujibu wa aya ya (1) au kumbukumbu za mijadala,
Miswada au Sheria za Jumuiya na kuwasilisha ripoti katika
Bunge la Taifa pamoja na mapendekezo yake, ikiwa yapo,
katika muda usiozidi siku ishirini na moja.

(4) Bunge la Taifa, katika muda usiozidi siku ishirini na
moja, litashughulikia ripoti ya Kamati iliyowasilishwa
kwa mujibu wa aya ya (3) na katika muda usiozidi siku
saba, Katibu atawasilisha kwa Katibu wa Bunge la Afrika
Mashariki uamuzi wa Bunge la Taifa kuhusu ripoti pamoja
na nakala za kumbukumbu za mjadala.
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Kamati ya Huduma na Vifaa kwa Wabunge

212B. (1) Kutakuwa na Kamati itakayoitwa Kamati ya Huduma
na Vifaa kwa Wabunge.

(2) Majukumu ya Kamati hii yatakuwa—

(@) kupokea na kushughulikia maoni ya Wabunge
kuhusu huduma na vifaa wanavyopewa Wabunge
kwa manufaa na ustawi wao; na

(b) kushauri na kuripoti kuhusu masuala yote
yanayohusiana na huduma na vifaa wanavyopewa
Wabunge.

(3) Kamati itakuwa na Mwenyekiti na Wabunge wengine
wasiozidi kumi na wanne ambao wataidhinishwa na
Bunge la Taifa mwanzoni mwa kila Kipindi.

Kamati ya Mshikamano wa Kitaifa na Fursa Sawa

212C.(1) Kutakuwa na Kamati itakayoitwa Kamati vya
Mshikamano wa Kitaifa na Fursa Sawa.

(2) Kamati itakuwa na Mwenyekiti na Wabunge wengine
wasiozidi ishirini na wawili.
(3) Majukumu ya Kamati hii yatakuwa—

(@) kufuatilia na kuimarisha mikakati inayohusiana

na sera na mipango ya amani na mshikamano wa
kitaifa;

(b) kupeleleza, kuchunguza na kuripoti juu ya masuala
yote yanayohusu mshikamano baina ya jamii;
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kufuatilia na kuimarisha mikakati iliyobuniwa katika
kuongeza fursa sawa na kuboresha usawa wa maisha
na hali ya watu wote, ikijumusha watu waliotengwa
kwa misingi ya jinsia, umri, ulemavu, hali ya kiafya,
kabila, rangi, utamaduni au dini au uhusiano au
misingi mingine kama hiyo;

kupeleleza, kuchunguza na kuripoti juu ya masuala
yote yanayohusiana na ubaguzi au kutengwa kwa
watu kwa misingi iliyotajwa katika aya ya (3)(c);

itatoa mapendekezo katika Bunge ikijumuisha
mapendekezo ya miswada kwa ajili ya kulinda,
kusawazisha fursa na kuimarisha ustawi wa makundi
yaliyotajwa katika aya ya (3)(c); na

itatathmini shughuli na uendeshaji wa idara za
serikali na asasi zilizoundwa kwa mujibu wa sheria
zote kadri inavyohusiana na haki pamoja na ustawi
wa watu waliotengwa kwa misingi iliyotajwa katika
aya ya (3)(c).

Kamati ya Utangazaji wa Shughuli za Bunge na Maktaba

212D. (1) Kutakuwa na Kamati itakayoitwa Kamati ya Utangazaji

wa Shughuli za Bunge na Maktaba.

(2) Kamati itakuwa na Mwenyekiti na Wabunge wengine
wasiozidi ishirini na wawili.

(3) Majukumu ya Kamati hii yatakuwa—

(@) kushughulikia na kuripoti kuhusu masuala yote

yanayohusiana na utangazaji wa shughuli za
Bunge la Taifa;
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(b) kulishauri Bunge la Taifa kuhusu masuala
yanayohusiana na ushirikishwaji wa umma;

(c) kuandaa ripoti na kutoa mapendekezo kwa Bunge
la Taifa ikijumuisha sheria zinazopendekezwa
kuhusu masuala yanayohusiana na utangazaji wa
shughuli za Bunge la Taifa;

(d) kupendekeza na kushauri Bunge la Taifa kuhusu
masuala yanayohusiana na maktaba, machapisho
na huduma za utafiti katika Bunge, ikijumuisha
kuboresha huduma za maktaba na utafiti; na

(e) kuwasaidia Wabunge katika kutumia huduma
za maktaba na huduma za utafiti, ikijumuisha
matumizi ya teknolojia ya habari na mawasiliano.

(4) Kamati haitashughulikia masuala yanayohusiana na
ununuzi wa vifaa au huduma za utangazaji, maktaba
au huduma za utafiti, au suala lolote linalohusiana na
jukumu la Tume ya Huduma za Bunge.

Kamati za Pamoja za Bunge

Uteuzi wa Kamati za Pamoja

213.

(1) Kamati ambazo masharti ya Kanuni hii yatatumika
zitaitwa Kamati za Pamoja za Bunge.

(2) Kamati za Pamoja za Bunge zitakuwa zile ambazo
zimeorodheshwa katika Nyongeza ya Nne na zitakuwa
na idadi ya Wajumbe kutoka Bunge la Taifa inayolingana
na idadi ya Maseneta walioteuliwa au watakaoteuliwa na
Seneti ili kuunda Kamati hiyo.
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214.

215.

(3) Wabunge watakaohudumu kwenye Kamati vya
Pamoja watateuliwa na Kamati ya Kuteua Wajumbe wa
Kamati kwa kushauriana na Vyama Bunge mwanzoni
mwa muhula wa Bunge.

4) (Imefutwa)

(5) Isipokuwa kama Bunge la Taifa litaamua vinginevyo,
Mjumbe atakayeteuliwa kuhudumu kwenye Kamati ya
Pamoja mwanzoni mwa muhula wa Bunge au wakati
mwingine wowote wa muhula wa Bunge atahudumu
kwa muhula wa Bunge hilo, kwa kuzingatia masharti
ya Kanuni ya 176 (Kuondolewa kwa mjumbe kwenye
Kamati).

(6) Isipokuwa pale ambapo uamuzi kwenye Kamati
ya Pamoja umefikiwa kwa makubaliano, kura yoyote
itakayopigwa itapigwa kwa kutenganisha wajumbe
kutoka Bunge la Taifa na wale wa Seneti.

(Imefutwa)

(Imefutwa)

Kamati za Kiidara

Uteuzi na wajibu wa Kamati za Kiidara

216.

(1) Kutakuwa na Kamati zitakazoitwa Kamati za Kiidara
ambazo wajumbe wake—

(@) watateuliwa na Kamati ya Kuteua Wajumbe wa
Kamati ikishauriana na vyama Bunge mwanzoni
mwa muhula wa kila Bunge; na

162

BUNGE LA TAIFA



(b) hawatazidi kumi na tisa.

(2) Isipokuwa kama Bunge la Taifa litaamua vinginevyo,
Mbunge atakayeteuliwa kwenye Kamati ya Kiidara
mwanzoni mwa muhula wa Bunge au wakati mwingine
wa muhula atahudumu kwenye Kamati hiyo kwa muhula
wa Bunge hilo, ikizingatia Kanuni ya 176 (Kuondolewa
kwa mjumbe kwenye Kamati).

(3) Isipokuwa kama Bunge la Taifa litaelekeza vinginevyo,
Kamati za Kiidara na masuala yaliyokabidhiwa kila Kamati
yatakuwa kama inavyobainishwa kwenye Nyongeza ya
Pili.

(4) Wajibu wa Kamati za Kiidara kuhusiana na masuala
yaliyokabidhiwa kwa mujibu wa Nyongeza ya Pili ya
Kanuni hizi utatekelezwa tu kwa kuzingatia mipaka
iliyowekwa kwenye Sehemu ya Kwanza ya Nyongeza ya
Nne ya Katiba.

(5) Majukumu ya Kamati ya Kiidara yatakuwa—

(@) kupeleleza, kuchunguza na kuripoti masuala yote
yanayohusu wajibu, usimamizi, shughuli, utawala,
uendeshaji na makadirio ya wizara na idara
inazozisimamia;

(b) kudurusu mipango na malengo ya sera za wizara na
idara na mafanikio ya utekelezwaji wake;

(c) kudurusu na kuhakiki miswada yote iliyokabidhiwa
kwake;
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(d) kudurusu, kutathmini na kuchanganua mafanikio
ya wizara na idara inazozisimamia yakikadiriwa
kwa kuzingatia matokeo yake ikilinganishwa na
malengo yaliyowekwa;

(e) kupeleleza na  kuchunguza masuala yote
yanayohusiana na wizara na idara inazozisimamia
kadri itakavyoona na kama itakavyokabidhiwa na
Bunge la Taifa;

(f)  kutathmini na kuripoti kuhusu uteuzi wote ambao
Katiba au sheria yoyote inahitaji Bunge la Taifa
kuidhinisha, isipokuwa uteuzi uliotajwa kwenye
Kanuni ya 204 (Kamati ya Uteuzi);

(fa) kutathmini mikataba, makubaliano na maagano;

(g) kuandaa ripoti na kutoa mapendekezo kwa Bunge
la Taifa mara kwa mara kadri itakavyowezekana,
ikijumuisha mapendekezo ya sheria;

(h) kushughulikia ripoti za Tume na Ofisi Huru
zilizowasilishwa katika Bunge la Taifa kwa mujibu
wa lbara ya 254 ya Katiba; na

(i) kutathmini masuala yoyote yatakayotolewa na
Wabunge ambayo ni miongoni mwa wajibu wake.

(6) Kiongozi wa Chama cha walio Wengi, kwa
kushauriana na Spika, ataamua mpangilio wa Mawaziri
kufika mbele ya Kamati ili kujibu maswali yaliyoulizwa
kwa mujibu wa aya ya (5)(j).

(7) Kufuatia ombi la Kiongozi wa Chama cha walio
Wengi, Spika anaweza  kubadilisha = mpangilio
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utakaofuatwa kwenye kamati kwa kushughulikia maswali
yaliyoulizwa kwa mujibu wa aya ya (5)(j) au kuahirisha
swali lililopangwa kujibiwa.

Kamati ya Kuratibu Shughuli za Kamati

217. (1) Kutakuwa na kamati itakayoitwa Kamati ya Kuratibu
Shughuli za Kamati ambayo itakuwa na Naibu Spika kama
Mwenyekiti, Mjumbe wa Kwanza wa Jopo la Mwenyekiti
atakayekuwa Makamu Mwenyekiti, na Wenyekiti wa
Kamati zote za Bunge la Taifa.

(2) Kamati ya Kuratibu Shughuli za Kamati—

(a)

(b)

()

itaongoza na kuratibu uendeshaji, sera na wajibu
ya Kamati zote;

itajadili na kutenga bajeti za kila mwaka za
uendeshaji wa shughuli za Kamati;

itatathmini mipango ya kamati zote, ikijumuisha
mahitaji ya kusafiri na kufanya mikutano nje ya
maeneo ya Bunge;

itahakikisha kwamba Kamati zinawasilisha ripoti
zinazohitajika kwa mujibu wa Kanuni hizi;

itaamua kamati itakayoshughulikia au
zitakazoshughulikia suala lolote kadri
itakavyohitajika; na

itatoa ushauri kuhusu kazi na wajibu wa kamati
kadri itakavyoona inafaa.
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(3) Kamati ya Kuratibu Shughuli za Kamati itatathmini
ripoti za kamati ambazo hazijashughulikiwa na Bunge la
Taifa na kutoa ripoti katika Bunge la Taifa kuhusu tathmini
ya ripoti hizo.

Kamati kujikita katika Wajibu

218.

(1) Isipokuwa kama ilivyoelezwa bayana katika Kanuni
hizi, hakuna suala litakalopelekwa kwenye kamati ila
kupitia Hoja iliyoidhinishwa baada ya arifa kutolewa.

(2) Bila kuzingatia aya ya (1), Spika, katika hali za kipekee
na kufuatia ombi la Mbunge, anaweza kukabidhi suala
kwa Kamati.
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SEHEMU YA XXIII
ARDHILHALI ZA UMMA
Maana ya Ardhilhali

219. Kwa ajili ya sehemu hii isipokuwa Kanuni ya 230
(Ardhilhali ya kumwondoa mjumbe wa Tume au ofisa
wa Ofisi Huru), ardhilhali ina maana ya ombi rasmi la
kimaandishi kwa Bunge la Taifa kwa mujibu wa Ibara ya
37 au ya 119 ya Katiba kutoka kwa mwananchi akiomba
Bunge la Taifa kushughulikia suala lililo katika wajibu wa
Bunge la Taifa kama ilivyobainishwa kwenye Ibara ya 94
na 95 ya Katiba, ikijumuisha kutunga, kurekebisha au
kufuta sheria yoyote.

Kuwasilishwa kwa Ardhilhali
220. (1) Ardhilhali kwa Bunge la Taifa —

(a) italetwa kwa Katibu na mwenye ardhilhali na
kuripotiwa katika Bunge la Taifa na Spika; au

(b) itawasilishwa na Mbunge kwa niaba ya mwenye
ardhilhali, kwa ruhusa ya Spika.

(2) Bila kuzingatia aya ya 1 (b), Mbunge hastahili
kuwasilisha ardhilhali kwa niaba yake mwenyewe.

(3) Katibu, katika muda usiozidi siku saba baada ya
kupokea ardhilhali, ataihakiki kwa ajili ya kuthibitisha
iwapo imekidhi vigezo vinavyohitajika kwa mujibu wa
Kanuni hizi na sheria.

(4) Pale ambapo Katibu atabaini kuwa ardhilhali haikidhi
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vigezo kwa mujibu wa aya ya (3), anaweza kutoa
maelekezo yanayofaa kwa ajili ya kuhakikisha kwamba
ardhilhali hiyo inarekebishwa ili kukidhi masharti ya aya
hiyo.

(5) Iwapo Katibu ameridhika kwamba ardhilhali imekidhi
vigezo vinavyohitajika kwa mujibu wa aya ya (3), ataituma
kwa Spika ili iwasilishwe katika Bunge la Taifa.

(6) Pale ambapo ardhilhali imeletwa katika Bunge la Taifa
kuhusu suala ambalo ni wajibu wa Seneti, Katibu ataituma
ardhilhali hiyo kwa Katibu wa Seneti.

Ardhilhali ya Mswada Binafsi

221. Ardhilhali ya Mswada Binafsi itashughulikiwa kwa mujibu
wa Sehemu ya XX (Miswada Binafsi) ya Kanuni hizi.

Arifa ya nia ya kuwasilisha Ardhilhali

222. Mbunge atampa Katibu arifa ya siku mbili za vikao kuhusu
nia yake ya kuwasilisha Ardhilhali na Katibu atatathmini
Ardhilhali hiyo na kuhakikisha kwamba imewasilishwa
kwa namna, muundo na maudhui yanayohitajika katika
Kanuni hizi.

Muundo wa Ardhilhali

223. Ardhilhali itakuwa na muundo ulicelezwa katika
Nyongeza ya Tatu na—

(a) itaandikwa kwa mkono, kupigwa chapa au taipu;

(b) itaandikwa kwa Kiingereza au Kiswahili na katika
lugha ya heshima, ya staha na isiyoudhi;
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haitakuwa na marekebisho au maandishi baina ya
mistari katika matini yake;

itaelekezwa kwa Bunge la Taifa;

anwani yake itaandikwa katika kila ukurasa iwapo
ina zaidi ya ukurasa mmoja;

itaeleza iwapo juhudi zozote zimefanywa ili
kufikia asasi husika kwa lengo la kutatua suala hilo
na iwapo asasi hiyo imetoa jibu lolote au kama jibu
lililotolewa haliridhishi;

itaeleza kama masuala ambayo yamo kwenye
Ardhilhali yanasubiri uamuzi wa mahakama au
asasi yoyote ya kikatiba au kisheria;

itahitimishwa kwa ombi wazi, linalofaa na la
heshima linalobainisha dhahiri  madhumuni
mahususi ya mwenye au wenye Ardhilhali
kuhusiana na suala linalohusika;

kwa mujibu wa aya ya (m), itakuwa na majina,
anwani, nambari za vitambulisho, sahihi au alama
ya kidole gumba cha mwenye Ardhilhali au, iwapo
ni zaidi ya mmoja, wenye Ardhilhali hiyo;

itakuwa na sahihi au alama ya kidole gumba,
kadri itakavyokuwa, na anwani na nambari za
vitambulisho = zilizoandikwa moja kwa moja
kwenye Ardhilhali na wala si za kupachikwa au
zilizohamishiwa hapo;

haitaambatishwa barua, hati za viapo au nyaraka
nyingine;
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(I) pale ambapo ni Ardhilhali inayowasilishwa na
Mbunge kwa niaba ya mwenye Ardhilhali, iwe
imetiwa sahihi na Mbunge anayeiwasilisha; na

(m) iwe imetiwa sahihi na mwenye Ardhilhali au iwapo
hawezi kutia sahihi, iwe imetiwa sahihi na shahidi
mbele ya mwenye Ardhilhali ambaye ataweka
alama yake kwenye Ardhilhali.

Muda wa Ardhilhali

224. Muda utakaotumika kwa ajili ya Shughuli ya “Ardhilhali”
hautazidi dakika thelathini.

Uwasilishaji wa Ardhilhali

225. (1) Orodha vya Ardhilhali zitakazowasilishwa au
kuripotiwa katika kikao cha Bunge la Taifa itaambatishwa
kwenye Ratiba ya Shughuli ya siku ikionyesha mpangilio
utakaofuatwa wakati wa kuziwasilisha au kuziripoti.

(2) Shughuli ya “Ardhilhali” itakaposomwa, Spika—

(a) atamuagiza Mbunge awasilishe Ardhilhali katika
Bunge la Taifa, ikiwa Ardhilhali hiyo iliwasilishwa
na Mbunge; au

(b) ataripoti Ardhilhali katika Bunge la Taifa, ikiwa
iliwasilishwa kupitia kwa Katibu.

(3) Mbunge anayewasilisha Ardhilhali atasoma Ardhilhali
hiyo lakini atajikita kwenye maudhui ya ombi, tuhuma
zilizomo na idadi ya sahihi zilizoambatishwa.

(4) Mbunge aliyewasilisha Ardhilhali, ataiweka Ardhilhali
hiyo kwenye Meza bila kulihoji Bunge la Taifa.
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(5) Mbunge anayewasilisha Ardhilhali hataongea kwa
zaidi ya dakika tano isipokuwa kwa ruhusa ya Spika.

Maoni kuhusu Ardhilhali

226. Spika anaweza kuruhusu maoni, mapendekezo au

ufafanuzi kuhusu Ardhilhali iliyowasilishwa au kuripotiwa
na muda utakaotumika kwa ajili hiyo hautazidi dakika
thelathini.

Ardhilhali kukabidhiwa Kamati

227. (1) Kila Ardhilhali itakayowasilishwa au kuripotiwa kwa

mujibu wa Sehemu hii itakabidhiwa Kamati ya Kiidara
inayohusika.

(2) Kila mara Kamati ya Kiidara inapokabidhiwa
Ardhilhali, itahitajika kumjibu mwenye Ardhilhali katika
muda usiozidi siku sitini za Ardhilhali kuwasilishwa
katika Bunge la Taifa kupitia ripoti kwa mwenye au wenye
Ardhilhali na kuwekwa kwenye Meza na mjadala kuhusu
ripoti hiyo hautaruhusiwa isipokuwa Spika, katika hali za
kipekee, anaweza kuruhusu maoni yatolewe kuhusiana
na Ardhilhali kwa muda usiozidi dakika ishirini.

(3) Katibu, katika muda usiozidi siku kumi na tano za
uamuzi wa Bunge la Taifa, atamuarifu mwenye Ardhilhali
kwa maandishi kuhusu uamuzi wa Bunge la Taifa kuhusu
Ardhilhali yake.

Nakala za majibu

228. Katibu atawatumia wenye Ardhilhali nakala za majibu

alizopokea kwa mujibu wa Kanuni ya 227 (Ardhilhali
kukabidhiwa Kamati).

KANUNI ZA KUDUMU, TOLEO LA TANO ‘ 171



Sajili ya Ardhilhali

229.

(1) Katibu atahifadhi sajili ambamo kutarekodiwa
Ardhilhali zote na nyaraka zilizoambatishwa na maamuzi
ya Bunge la Taifa.

(2) Sajili ya Ardhilhali kwa mujibu wa aya ya (1) itakuwa
wazi kwa umma saa za kazi.
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SEHEMU YA XXIIIA

ARDHILHALI YA KUMWONDOA MJUMBE
WA TUME AU OFISI HURU

Ardhilhali ya kumwondoa Mamlakani Mjumbe wa Tume au
ofisa wa Ofisi Huru

230. (1) Pamoja na kufuata masharti ya aya ya (a), (b), (o),
(d), (h), (i), (j), () na (m) ya Kanuni ya 223 (Muundo wa
Ardhilhali), Ardhilhali kwa Bunge la Taifa ya kutaka
kumwondoa mamlakani mjumbe wa Tume au ofisa wa
Ofisi Huru kwa mujibu wa Ibara ya 251 ya Katiba—

(a) italazimika—

(i) kuonyesha sababu zilizoorodheshwa katika
Ibaraya 251(1) ya Katiba ambayo mjumbe huyo
wa Tume au ofisa wa Ofisi Huru amezikiuka;

(i) kuelezakwa usahihivifunguvyaKatibaausheria
nyingine yoyote ambayo inadaiwa kukiukwa
pale ambapo sababu zilizoorodheshwa katika
aya ya 1(a)(i) zinahusiana na ukiukaji wa Katiba
au sheria;

(iii) kuonyesha uhusiano wa moja kwa moja
baina ya mjumbe au ofisa huyo na madai
yaliyotolewa ili kumwondoa mamlakani; na

(b) inaweza kuambatisha hati za viapo au nyaraka
nyingine.

(2) Ayaya(1),(3), (4)na(5) ya Kanuniya 220 (Kuwasilishwa
kwa Ardhilhali), Kanuni ya 222 (Arifa ya Nia ya kuwasilisha
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Ardhilhali), Kanuni ya 225 (Uwasilishaji wa Ardhilhali), na
Kanuni ya 226 (Maoni kwa Ardhilhali), zitatumika kwa
Ardhilhali kwa Bunge la Taifa kumwondoa mamlakani
mjumbe wa Tume kwa mujibu wa Ibara ya 251 ya Katiba.

(3) Kila Ardhilhali inayowasilishwa au kuripotiwa kwa
mujibu wa Kanuni hii itakabidhiwa Kamati ya Kiidara
inayohusika.

(4) Baada ya kupokea Ardhilhali kwa mujibu wa aya ya
(3), Kamati ya Kiidara inayohusika itachunguza suala hilo
na, katika muda usiozidi siku kumi na nne, itaripoti katika
Bunge la Taifa iwapo Ardhilhali inabainisha sababu za
kumwondoa mamlakani mjumbe wa Tume au ofisa wa
Ofisi Huru kwa mujibu wa Ibara ya 251(a) ya Katiba.

(5) Katika muda usiozidi siku kumi kufuatia kuwasilishwa
kwa ripoti ya kamati kwa mujibu wa aya ya (4), Bunge la
Taifa litaamua iwapo Ardhilhali inabainisha au haibainishi
sababu za kumwondoa mamlakani mjumbe wa Tume au
ofisa wa Ofisi Huru kwa mujibu wa Ibara ya 251(a) ya
Katiba.

(6) Pale ambapo Bunge la Taifa litaamua kwamba
Ardhilhali imebainisha sababu za kumwondoa mamlakani
mjumbe wa Tume au ofisa wa Ofisi Huru, Spika, katika
muda usiozidi siku saba kufuatia uamuzi huo, atapeleka
uamuzi pamoja na Ardhilhali kwa Rais.

(7) Ushughulikiaji wa Ardhilhali kwa mujibu wa Kanuni
hii hautatanguka muhula wa Bunge utakapoisha.
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SEHEMU YA XXIV

UTARATIBU WA MASUALA YA FEDHA

Udhibiti wa masuala mahususi ya kifedha

231.

(1) lwapo kwa maoni ya Spika, Hoja inahusu suala
lililorejewa katika fasili ya “Mswada unaohusu masuala
ya fedha” kwa mujibu wa lbara ya 114 ya Katiba,
suala hilo linaweza kushughulikiwa na Bunge la Taifa
kwa kuzingatia mapendekezo ya Kamati ya Bajeti na
Uidhinishaji wa Matumizi kwa kutilia maanani maoni ya
Waziri anayehusika na masuala ya fedha.

(2) “Mswada unaohusu masuala ya fedha” kama
ilivyoelezwa katika lbara ya 114 ya Katiba ina maana
ya Mswada, isipokuwa Mswada wa Kugawa Mapato
au Mswada wa Kutenga Mapato kwa Kaunti ambayo
imetajwa katika Ibara ya 218 ya Katiba, wenye vipengele
vinavyohusu—

(a) kodi;

(b) kutoza ada kwenye fedha za umma au kubadilisha
au kufuta ada hizo;

(c) kutumia, kupokea, kuhifadhi, kuwekeza au kutoa
pesa za umma;

(d) kuchukua au kudhamini mkopo wowote au ulipaji
wa mkopo; au

(e) masuala mengine yanayotokana na masuala hayo.
(3) Katika aya ya (2), “kodi”, “pesa za umma”, na

“mkopo”, hazijumuishi kodi, pesa za umma au mkopo
unaochukuliwa na serikali za kaunti.
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Kuwasilishwa kwa Taarifa ya Sera ya Bajeti na Mkakati wa
Kudhibiti Deni

232. (1) Kila mwaka na isiwe baada ya tarehe 15 Februari
Waziri anayehusika na masuala ya fedha atawasilisha
katika Bunge la Taifa Taarifa ya Sera ya Bajeti na Mkakati
wa Kudhibiti Deni na itachukuliwa kama imewasilishwa
kwenye Meza.

(2) Taarifa ya Sera ya Bajeti itajumuisha—

(a)

tathmini ya hali ya uchumi kwa wakati huo na
mwelekeo wa hali ya kifedha kwa kipindi cha
muda wastani ikijumuisha makisio ya hali pana ya
uchumi;

mwelekeo wa hali ya kifedha kuhusu mapato ya
Serikali, matumizi na ukopaji kwa mwaka wa fedha
unaofuata na katika kipindi cha muda wastani;

mapendekezo ya ukomo wa matumizi kwa serikali
ya taifa, ikijumuisha matumizi ya Bunge na
Mahakama na hawilisho kwa serikali za kaunti;

kanuni za uwajibikaji wa kifedha na malengo
ya kifedha katika kipindi cha muda wastani
ikijumuisha ukomo wa deni la jumla la mwaka;

jumla ya rasilimali zitakazotengwa kwa ajili ya kila
mpango na mradi ndani ya sekta, Wizara au idara
katika kipindi kilichotajwa kwenye aya ndogo ya
(@) ikibainisha matokeo yanayotarajiwa kutoka
kwa kila mpango au mradi katika kipindi hicho; na
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(f) orodha ya miradi inayopendekezwa katika kipindi
kilichotajwa kwenye aya ya (2)(a) ikitaja ukomo
wa matumizi yake ambao unawiana na jumla ya
ukomo uliopendekezwa kwa ajili ya matumizi ya
maendeleo.

(3) Taarifa ya Sera vya Bajeti itaeleza vigezo
vitakavyotumika kutenga au kugawa rasilimali za umma
zilizopo kwa mipango na miradi mbalimbali.

(4) Mkakati wa Kudhibiti Deni utajumuisha—

(@) jumla ya deni lote hadi kufikia tarehe ya
kuwasilisha Taarifa ya Sera ya Bajeti;

(b) vyanzo vya mikopo iliyotolewa kwa serikali ya
taifa na aina ya dhamana zilizotolewa na serikali
ya taifa;

(c) hatari kuu zinazohusiana na mikopo hiyo na
dhamana zake;

(d) makisio yaliyo msingi wa Mkakati wa Kudhibiti
Deni; na

(e) utathmini wa uhimilivu wa kiwango cha deni,
ikiwemo deni halisi na linalotarajiwa.

(5) Baada ya Taarifa ya Sera ya Bajeti kuwasilishwa
kwenye Meza, taarifa hiyo itakabidhiwa kila Kamati ya
Kiidara kwa ajili ya kuishughulikia na kutoa mapendekezo
kwa Kamati ya Bajeti na Uidhinishaji wa Matumizi, katika
muda usiozidi siku saba baada ya kupokea taarifa hiyo.
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(6) Mkakati wa Kudhibiti Deni utakabidhiwa Kamati ya
Bajeti na Uidhinishaji wa Matumizi.

(7) Katika muda usiozidi siku kumi na nne baada ya
kuwasilishwa kwa Taarifa ya Sera ya Bajeti katika Bunge
la Taifa, Kamati ya Bajeti na Uidhinishaji wa Matumizi
itawasilisha ripoti kwenye Meza ili ishughulikiwe kwa
mujibu wa masharti ya kifungu cha 25(7) cha Sheria ya
Usimamizi wa Fedha za Umma.

(8) Pamoja na mapendekezo ya kamati, ripoti
itakayowasilishwa kwa mujibu wa aya ya (7) itakuwa na—

(a) jedwali linaloonyesha mgao wa rasilimali kati ya
serikali ya taifa na serikali za kaunti;

(b) ukomo wa jumla wa rasilimali ambao
umependekezewa kwa ajili ya Serikali ya Taifa,
Mahakama na Bunge; na

(c) pendekezo la Mkakati wa Kudhibiti Deni kwa
mwaka wa fedha unaofuata na kipindi cha muda
wastani.

(9) Idhini ya Bunge la Taifa kwa Hoja kuhusu ripoti ya
Kamati ya Bajeti na Uidhinishaji wa Matumizi kwenye
Taarifa ya Sera ya Bajeti itakuwa ndio Uamuzi wa Bunge
la Taifa utakaotaja jumla ya makisio ya mapato na
ukopaji, mgao wa rasilimali kati ya Serikali ya Taifa na
serikali za kaunti, ukomo uliopendekezewa Serikali ya
Taifa, Mahakama na Bunge na, pale ambapo itahitajika
itaonyesha jumla ya mgao kwa kila Fungu na migao kwa
kila mpango katika mwaka wa fedha unaohusika.

(10)Uamuzi wa Bunge la Taifa kuhusu Taarifa ya Sera
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ya Bajeti utatumika kama msingi wa mapendekezo ya
makadirio ya matumizi kwa mwaka wa fedha unaofuata
na kipindi cha muda wastani.

Kushughulikia Mswada wa Kugawa Mapato

233.

(1) Kila mwaka, isiwe baada ya tarehe 10 Machi,
Mswada wa Kugawa Mapato utawasilishwa katika Bunge
la Taifa na utagawa mapato yaliyokusanywa na Serikali
ya Taifa kati ya Serikali ya Taifa na serikali za kaunti kwa
mujibu wa Katiba.

(2) Mswada unaohitajika kwa mujibu wa aya ya (1)
utaambatishwa maelezo yatakayobainisha—

(i) ufafanuzi kuhusu mgao wa mapato kama
ilivyopendekezwa na Mswada;

(i) tathmini ya Mswada kuhusiana na vigezo
vilivyotajwa katika Ibara ya 203(1) ya Katiba;
na

(iii) muhtasari wa kiwango cha kutozingatia
mapendekezo ya Tume vya Ugavi wa
Mapato pamoja na maelezo ya kila hali ya
kutozingatiwa huko.

(3) Bunge la Taifa litashughulikia Mswada wa Kugawa
Mapato katika muda usiozidi siku kumi za vikao baada ya
kukabidhiwa Mswada huo kwa ajili ya kuupitisha ukiwa
na marekebisho au bila marekebisho.

(3A) Katika kushughulikia Mswada wa Kugawa Mapato,
Bunge la Taifa litazingatia mapendekezo yoyote
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yaliyowasilishwa kwa Tume ya Ugavi wa Mapato, kwa
mujibu wa Ibara ya 205 ya Katiba.

(4) Mswada wa Kugawa Mapato, ukishapitishwa na
Bunge laTaifa, utapelekewa Seneti kwa mujibu wa Kanuni
ya 142 (Maafikiano na Seneti).

Kushughulikia Mswada wa Kutenga Mapato kwa Kaunti

234. (1) Kila wakati Mswada wa Kutenga Mapato kwa Kaunti
unapowasilishwa katika Bunge la Taifa, Bunge la Taifa
litaushugulikia Mswada huo katika muda usiozidi siku
kumi na masharti ya Ibara ya 111 ya Katiba yatatumika.

(2) Katika kushughulikia Mswada wa Kutenga Mapato
kwa Kaunti, Bunge la Taifa litazingatia mapendekezo
yaliyowasilishwa na Tume ya Ugavi wa Mapato kwa
mujibu wa Ibara ya 205 ya Katiba.

Uwasilishaji wa Makadirio ya Bajeti na Kukabidhiwa Kamati

235. (1) Waziri anayehusika na masuala ya Fedha, Ofisa
Masuuli wa Tume ya Huduma za Bunge na Msajili
Mkuu wa Mahakama watawasilisha katika Bunge la
Taifa Makadirio ya Bajeti na hati nyingine zinazohitajika
kisheria zinazohusiana na Serikali ya Taifa, Mahakama na
Bunge isiwe baada ya tarehe 30 Aprili.

(2) Makadirio ya bajeti yanayotajwa katika aya ya (1)
yatajumuisha makadirio ya matumizi kutoka kwenye
Hazina ya Usawazishaji kwa mujibu wa Ibara ya 221(2)
ya Katiba.

(3) Makadirio ya Bajeti na nyaraka zinazohusu makadirio
hayo zilizowasilishwa kwa mujibu wa aya ya (1) na (2)
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yatawasilishwa kwenye Meza katika muda usiozidi siku
tatu baada ya kuwasilishwa kwake.

(4) Baada ya kuwasilishwa kwenye Meza —

(@) Makadirio ya Bajeti kwa mujibu wa aya ya (1)
yatakabidhiwa kila Kamati ya Kiidara kwa ajili
ya kuyashughulikia na kutoa mapendekezo kwa
Kamati ya Bajeti na Uidhinishaji wa Matumizi,
katika muda usiozidi ya siku ishirini na moja
baada ya kupokea Makadirio hayo.

(b) Makadirio kwa mujibu wa aya ya (2) yatakabidhiwa
Kamati ya Bajeti na Uidhinishaji wa Matumizi kwa
ajili ya kuyashughulikia na kutoa mapendekezo
katika Bunge la Taifa pamoja na ripoti ya Kamati
kwenye Makadirio ya Bajeti.

(5) Kamati ya Bajeti na Uidhinishaji wa Matumizi
itajadili na kuhakiki Makadirio ya Bajeti na Makadirio
ya Matumizi kutoka kwa Hazina ya Usawazishaji na
kutoa mapendekezo katika Bunge la Taifa, ikizingatia
mapendekezo ya Kamati za Kiidara, maoni ya Waziri
anayehusika na masuala ya fedha pamoja na maoni ya
umma.

Kamati ya Ugavi wa Fedha

236. Kamati ya Ugavi wa Fedha itakuwa ni Kamati ya Bunge
Zima.

Fasili ya siku

237. Kwa ajili ya matumizi ya Sehemu hii, siku itachukuliwa
kujumuisha kipindi chochote kisichozidi saa tatu kabla
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ya saa 7.00 mchana au muda usiozidi saa tatu kati ya saa
8.30 alasiri na saa 1.30 jioni au muda usiozidi saa tatu
baada ya saa 1.30 jioni.

238. (Imefutwa)
Kuingia katika hatua ya Kamati ya Ugavi wa Fedha

239. Shughuli ya Kamati ya Ugavi wa Fedha inaposomwa,
Mwenyekiti wa Kamati ya Bajeti na Uidhinishaji wa
Matumizi au Mjumbe aliyeteuliwa na Kamati atatoa Hoja
“Kwamba Bunge la Taifa liidhinishe Ripoti ya Kamati ya
Bajeti na Uidhinishaji wa Matumizi kuhusu Makadirio
ya Bajeti kwa mwaka wa fedha wa .... na Makadiro ya
Matumizi kutoka kwa Hazina ya Usawazishaji na migao
kwa mafungu yanayohusika na mipango iliyoorodheshwa
kwenye Nyongeza” kwa kufanyiwa mabadiliko kadri
itakavyohitajika.

Kushughulikia Makadirio kwenye Kamati ya Ugavi wa Fedha

240. (1) RipotiyaKamatiya Bajeti na Uidhinishaji wa Matumizi
kwa Makadirio ya Bajeti na Makadirio ya Matumizi kutoka
kwa Hazina ya Usawazishaji itashughulikiwa kwenye
Kamati ya Ugavi wa Fedha baada ya Hoja kutolewa
“Kwamba Bunge la Taifa liidhinishe ripoti ya Kamati ya
Bajeti na Uidhinishaji wa Matumizi kuhusu Makadirio
ya Bajeti kwa mwaka wa fedha .... na Makadiro ya
Matumizi kutoka kwa Hazina ya Usawazishaji na migao
kwa mafungu yanayohusika na mipango iliyoorodheshwa
kwenye Nyongeza” kwa kufanyiwa mabadiliko kadri
itakavyohitajika.

(2) Mwenyekiti atapendekeza Hoja ili iamuliwe kwa kila
Fungu au mpango.
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(3) Katika kushughulikia Makadirio, Bunge la Taifa
litazingatia. maamuzi yake kwenye Taarifa ya Sera ya
Bajeti na kuhakikisha kwamba—

(@) ongezeko la  matumizi  kwenye  mgao
uliopendekezwa limesawazishwa kwa
kupunguza matumizi kwenye mgao mwingine
uliopendekezwa; au

(b) punguzo lililopendekezwa kwenye matumizi
linatumika kupunguza nakisi katika Bajeti.

(4) Rekebisho kwa Fungu lolote kwa ajili ya kuongeza au
kupunguza fedha zilizotengwa kwenye mpango wowote
au fungu hilo linaweza kuwasilishwa tu kwa kuzingatia
mapendekezo ya Kamati ya Bajeti na Uidhinishaji wa
Matumizi.

(5) Rekebisho kwenye Kamati ya Ugavi wa Fedha
linaweza kuwa kwa muundo wa Hoja “Kwamba Fungu

. liongezwe/lipunguzwe kwa Shilingi .... (kuhusu
mpango....)” au kwa namna itakayoidhinishwa na Spika.

(6) Rekebisho la kuondoa Fungu halitaruhusiwa na
halitawekwa kwenye Ratiba ya Shughuli na badala yake,
Mbunge anayekusudia kulitoa anaweza kupinga idhinisho
la Fungu hilo.

(7) Pale ambapo Arifa ya marekebisho mawili au zaidi
imetolewa ili kupunguza kipengele, kifungu kidogo au
Fungu hilo hilo, marekebisho hayo yatawekwa kwenye
Ratiba ya Shughuli na yatashughulikiwa kwa kuzingatia
kiasi cha punguzo kilichopendekezwa, ambapo
rekebisho linalopendekeza punguzo kubwa zaidi

KANUNI ZA KUDUMU, TOLEO LATANO | 183



litapewa kipaumbele kwa kila hali na kiasi cha fedha
kilichopunguzwa kuhusiana na Fungu lolote kinaweza
kuhamishwa kwenda Fungu lingine ilimradi Fungu hilo
liwe halijashughulikiwa.

(8) Mjadala kwa kila rekebisho utajikita katika
kipengele, kifungu kidogo au Fungu linalohusika na
baada ya rekebisho kwenye kipengele, kifungu kidogo
au Fungu kukamilika, hakuna rekebisho au mjadala
utakaoruhusiwa kuhusu kipengele au kifungu kidogo
ambacho kimeshashughulikiwa katika Fungu hilo.

(9) Siku ya mwisho ya Siku Tengwa, ambayo itakuwa
kabla ya tarehe 26 Juni, saa moja kabla ya muda wa
kusitisha shughuli, Mwenyekiti atatoa Hoja ili mjadala
wa kuidhinisha Fungu linaloshughulikiwa, na mara
moja atatoa Hoja ziamuliwe kwa kila Fungu ambalo
halijaidhinishwa na iwapo wakati huo Bunge la Taifa
haliko kwenye Kamati ya Bunge Zima, Bunge la Taifa
litaingia kwenye hatua ya kamati mara moja bila Hoja
kutolewa, kwa ajili hiyo.

(10) Siku yoyote ambayo Mwenyekiti ameelekezwa na
kanuni hii kutoa Hoja yoyote iamuliwe, ushughulikiaji
wa shughuli ya Ugavi wa Fedha hautawahishwa kupitia
Hoja ya kuahirisha Bunge la Taifa na Hoja ya kuahirisha
mjadala unaohusiana na shughuli hiyo haitatolewa,
na shughuli hiyo haitasitishwa kwa mujibu wa Kanuni
yoyote.

(11) Wakati ambapo marekebisho kuhusu Mafungu
yameshughulikiwa, Mwenyekiti atapendekeza Hoja
“Kwamba Bunge la Taifa liidhinishe Ripoti ya Kamati ya
Bajeti na Uidhinishaji wa Matumizi kuhusu Makadirio ya
Bajeti kwa mwaka wa fedha.... na Makadiro ya Matumizi
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kutoka kwa Hazina ya Usawazishaji na mgao kwa kila
Fungu na mipango iliyoorodheshwa kwenye Nyongeza”
kwa kufanyiwa mabadiliko kadri itakavyohitajika.

(12) Mjadala unapohitimishwa, Mwenyekiti atatoa Hoja
iamuliwe na kamati iliyotajwa kwenye aya ya (11) na
kuripoti kwa Bunge la Taifa mara moja.

Kushughulikia Maamuzi ya Ugavi wa Fedha

240A. (1) Ripoti au uamuzi wowote wa Kamati ya Matumizi
utashughulikiwa kufuatia Hoja, “Kwamba, Bunge la Taifa
likubaliane na uamuzi wa Kamati.”

(2) Hoja itakayotolewa kwa mujibu wa aya ya (1)
itaamuliwa mara moja bila kuruhusu rekebisho, ahirisho
au mjadala, isipokuwa kama Mbunge yeyote atakusudia
kurekebisha au kuongeza kwenye uamuzi anaweza
kupendekeza kuongeza mwishoni mwa Hoja maneno
“kwa sharti kwamba uamuzi (kuhusu Fungu au mpango
mahususi) lirejeshwe tena kwenye Kamati ya Ugavi wa
Fedha.”

(3) Iwapo Hoja imekubalika pamoja na marekebisho ya
Mbunge, uamuzi utarejeshwa kwenye Kamati ya Ugavi wa
Fedha na Bunge la Taifa litarejea kwenye Kamati ya Ugavi
wa Fedha mara moja au siku ambayo Spika ataamua ili
kushughulikia uamuzi uliorejeshwa.

(4) Pale ambapo uamuzi wowote umerejeshwa kwenye
Kamati ya Ugavi wa Fedha, Kamati itashughulikia masuala
yaliyorejeshwa pekee na suala lolote ambalo linaathiriwa
moja kwa moja na masuala yaliyorejeshwa kwenye
Kamati.
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(5) Isipokuwa kwa mujibu wa aya ya (4) ya Kanuni hii,
masharti ya aya ya (2) na (3) ya Kanuni hii yatatumika
kuhusu uamuzi uliorejeshwa kwenye Kamati.

Mswada wa Kuidhinisha Matumizi ya Fedha na Mswada

wa Kuidhinisha Matumizi ya Fedha ya Hazina ya Usawazishaji
240B. (1) Uamuzi wa Bunge la Taifa kwenye Makadirio ya

241.

Bajeti na Makadirio ya Matumizi kutoka kwa Hazina
ya Usawazishaji utatumika kama msingi wa kuandaa
Mswada wa Kuidhinisha Matumizi ya Fedha na Mswada
wa Kuidhinisha Matumizi ya Fedha ya Hazina ya
Usawazishaji.

(2) Baada ya makadirio ya bajeti kuidhinishwa,
Mwenyekiti wa Kamati ya Bajeti na Uidhinishaji wa
Matumizi atawasilisha katika Bunge la Taifa Mswada wa
Kuidhinisha Matumizi ya Fedha na, iwapo itahitajika,
Mswada wa Kuidhinisha Matumizi ya Fedha ya Hazina ya
Usawazishaji.

(3) Bunge la Taifa litashughulikia marekebisho yoyote
yatakayopendekezwa kwenye Mswada uliotajwa kwenye
aya ya (1) kwa kuzingatia mapendekezo ya Kamati ya
Bajeti na Uidhinishaji wa Matumizi baada ya kushauriana
na Kamati za Kiidara zinazohusika.

(4) Bunge la Taifa litashughulikia na kupitisha Mswada
wa Kuidhinisha Matumizi Fedha na isiwe baada ya tarehe

26 Juni kila mwaka.

(Imefutwa)
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Idhini ya kutoa Fedha

242. (1) Kufuatia kuidhinishwa kwa Makadirio ya Bajeti na
kabla ya Mswada wa Kuidhinisha Matumizi ya Fedha
kupata kibali cha Rais, Bunge la Taifa linaweza kuidhinisha
fedha zitolewe kwenye Hazina Kuu kulingana na Ibara ya
222 ya Katiba na, katika muda usiozidi siku saba baada ya
idhini hiyo kutolewa, Spika wa Bunge la Taifa atawasilisha
idhini hiyo kwa Waziri anayehusika na masuala ya fedha.

(2) Hoja ya kuomba idhini ya kutoa fedha kwenye
Hazina Kuu kwa mujibu wa aya ya (1) itaitwa Idhini ya
Kutoa Fedha na itatolewa siku yoyote kabla ya tarehe 30
Juni.

Utaratibu wa Makadirio ya Ziada

243. (1) Serikali ya Taifa itawasilisha Bajeti ya Ziada kwa
Bunge la Taifa kwa ajili ya kuidhinisha bajeti ya ziada ili
kuhalalisha fedha ambazo zimetumika kwa mujibu wa
Ibara ya 223 ya Katiba.

(2) Bajeti ya Ziada itajumuisha—

(a) taarifa inayoonyesha jinsi matumizi ya ziada
yanavyohusiana na kanuni za uwajibikaji wa
kifedha na malengo ya kifedha; na

(b) nyongeza inayoonyesha orodha ya mipango
au miradi inayoathiriwa na Bajeti ya ziada
iliyopendekezwa.

(3) Utaratibu wa kuidhinisha Makadirio ya Bajeti kwa
mujibu wa Kanuni ya 240 (Kushughulikia Makadirio
kwenye Kamati ya Ugavi wa Fedha) na Kanuni ya 240A
(Kushughulikia Maamuzi ya Ugavi wa Fedha) ukifanyiwa

KANUNI ZA KUDUMU, TOLEO LA TANO ‘ 187



244.

marekebisho ~ kama itakavyohitajika,  utatumika
kuidhinisha Bajeti ya Ziada.

(4) Siku yoyote ambapo shughuli ya hatua ya Kamati ya
Ugavi wa Fedha imewekwa kwenye Ratiba ya Shughuli,
shughuli hiyo ianze na isiwe ni baada ya saa tatu kabla ya
wakati wa kuahirisha kikao.

(Imefutwa)

Kuidhinisha matumizi yanayozidi asilimia kumi

244A. (1) Kwa kuzingatia masharti ya Ibara ya 223(5) ya Katiba,

kufuatia ombi la Wizara inayohusika na Hazina ya Taifa
na pendekezo la Kamati ya Bajeti na Uidhinishaji wa
Matumizi, Bunge la Taifa linaweza kupitisha uamuzi kwa
ajili ya kuidhinisha matumizi ya fedha yanayozidi asilimia
kumi zaidi ya kiasi kilichoidhinishwa kwenye Sheria ya
Kuidhinisha Matumizi ya Fedha kwa mwaka huo wa
fedha.

(2) Kamati ya Bajeti na Uidhinishaji wa Matumizi
itajiridhisha kwamba matumizi yanayopendekezwa kwa
mujibu ya aya ya (1) yanahusu hali za kipekee.

Mswada wa Kuidhinisha Matumizi ya Ziada ya Fedha

244B. (1) Uamuzi wa Bunge la Taifa kuhusu Makadirio ya

Nyongeza litakuwa msingi wa kuandaa Mswada wa
Kuidhinisha Matumizi ya Ziada ya Fedha.

(2) Makadirio ya Ziada yanapoidhinishwa, Mwenyekiti
wa Kamati ya Bajeti na Uidhinishaji wa Matumizi
atawasilisha katika Bunge la Taifa Mswada wa Kuidhinisha
Matumizi ya Ziada ya Fedha ili ushughulikiwe.

(3) Utaratibu wa kuidhinisha Mswada wa Kuidhinisha
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Matumizi ya Fedha kwa mujibu wa Kanuni ya 240B
(Mswada wa Kuidhinisha Matumizi ya Fedha na
Mswada wa Kuidhinisha Matumizi ya Fedha ya Hazina
ya  Usawazishaji)  ukifanyiwa marekebisho kadri
itakavyowezekana, utatumika kuidhinisha Mswada wa
Kuidhinisha Matumizi ya Ziada ya Fedha.

(4) Mswada wa Kuidhinisha Matumizi ya Ziada ya Fedha
utakuwa na nyongeza itakayoonyesha—

(@) kiasi cha fedha kilichopangwa kutumika katika
Sheria ya Matumizi ya Fedha; na

(b) kiasi halisi cha mabadiliko kinachopendekezwa
kutokana na Makadirio ya Ziada yaliyoidhinishwa
kwa mujibu wa Kanuni ya 243 (Utaratibu
wa Makadirio ya Ziada) na Kanuni ya 244A
(Kuidhinisha matumizi yanayozidi asilimia kumi).

Kutangazwa kwa vidokezo vya Bajeti na mikakati ya Ukusanyaiji
mapato

244C. (1) Waziri anayehusika na masuala ya Fedha atasoma
vidokezo vya sera ya bajeti na mikakati ya ukusanyaji wa
mapato kwa ajili ya Serikali ya Taifa kulingana na Sheria
ya Usimamizi wa Fedha za Umma.

(2) Spika anaweza kutenga sehemu maalum katika
Ukumbi kwa ajili ya kumruhusu Waziri anayehusika na
masuala ya fedha kusoma vidokezo vya sera ya bajeti na
mikakati ya ukusanyaji wa mapato.

(3) Waziri anaposoma vidokezo vya sera ya bajeti kwa
mujibu wa aya ya (1) atasikilizwa bila kuulizwa swali au
kuhitajika kutoa ufafanuzi.

(4) Siku ambayo vidokezo vya sera ya bajeti na mikakati
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ya ukusanyaji mapato itasomwa katika Bunge la Taifa,
Waziri atawasilisha kwa Bunge la Taifa pendekezo la
Mswada linaloonyesha mikakati ya ukusanyaji wa mapato
ya Serikali ya Taifa pamoja na taarifa ya sera inayofafanua
mikakati hiyo.

(5) Masharti ya Sheria ya Mamlaka na Haki ya Bunge la
Taifa (Sura ya 6) yatatumika kwa Waziri aliyeruhusiwa
katika Ukumbi kwa mujibu wa Sehemu hii.

Kushughulikia Mswada wa Fedha

245. (1) Baada ya Waziri kuwasilisha pendekezo la Mswada
kwa Bunge la Taifa kwa mujibu wa Kanuni ya 244C
(Kutangazwa kwa vidokezo vya Bajeti na mikakati ya
Ukusanyaji mapato), Kamati ya Kiidara kuhusu Fedha na
Mipango ya Taifa itawasilisha Mswada wa Fedha katika
Bunge la Taifa kwa muundo wa pendekezo la Mswada
lililowasilishwa na Waziri anayehusika na masuala ya
fedha, pamoja na ripoti ya Kamati kuhusu Mswada huo.

(2) Mapendekezo yoyote yaliyofanywa na Kamati au
kupitishwa na Bunge la Taifa kuhusu mapato—

(@) yatahakikisha ~kwamba jumla ya mapato
yaliyokusanywa yanalingana na mfumo wa fedha
ulioidhinishwa pamoja na Sheria ya Kugawa
Mapato;

(b) yatazingatia kanuni ya usawa, uhakika na wepesi
wa ukusanyaji wa mapato;

(c) yatazingatia athari ya marekebisho
yanayopendekezwa kwenye vijenzi vya mapato
yanayotokana na kodi za moja kwa moja na zisizo
za moja kwa moja;
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(d) yatazingatia mienendo ya mifumo ya kodi za ndani
ya nchi, kikanda na kimataifa;

(e) yatazingatia athari kwa maendeleo, uwekezaji, ajira
na ukuaji wa uchumi;

(f) yatazingatia mapendekezo ya Waziri kwa mujibu
wa Ibara ya 114 ya Katiba; na

(g) yatazingatia makubaliano na majukumu ambayo
yameridhiwa na Kenya kuhusu masuala ya kodi
na tozo mbalimbali ikijumuisha makubaliano ya
masuala ya kodi na tozo kwa mujibu wa Mkataba
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki.

(3) Mapendekezo yatakayotolewa na Waziri katika aya
ya (2)(f) yatajumuishwa kwenye ripoti na kuwasilishwa
kwenye Meza ya Bunge la Taifa.

(4) Bunge la Taifa litashughulikia na kupitisha Mswada
wa Fedha ukiwa na marekebisho au bila marekebisho
katika muda usiozidi siku tisini baada ya kupitisha
Mswada wa Kuidhinisha Matumizi ya Fedha.
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SEHEMU YA XXV

MAJARIDA, REKODI NA UPEPERUSHAJI
WA MATANGAZO YA VIKAO

Majarida ya Bunge la Taifa

246. Kumbukumbu za vikao vya Bunge la Taifa zitaandaliwa

na Katibu na zitakuwa sehemu ya Majarida ya Bunge la
Taifa.

Hifadhi ya Majarida na Rekodi za Bunge la Taifa

247. (1) Hifadhi ya Majarida na Rekodi za Bunge la Taifa,

iwe za sauti, kielektroniki au za namna nyingine yoyote,
ikijumuisha kila nyaraka na taarifa zote zilizowasilishwa
kwa namna yoyote ile au zinazomilikiwa na Bunge la
Taifa, itakuwa ni wajibu wa Katibu ambaye, isipokuwa
kama amekatazwa na sheria yoyote, ataruhusu ziwekwe
wazi kwa umma.

(2) Katibu atachapisha Kumbukumbu za vikao vya Bunge
la Taifa katika muda usiozidi saa arobaini na nane za
kikao chochote kuahirishwa.

(3) Spika anaweza kuweka masharti ya namna umma
unavyoweza kupata Majarida na Rekodi za Bunge la Taifa
zinazotajwa kwenye aya ya (1).

Taarifa Rasmi

248. (1) Taarifa ya neno kwa neno ya vikao vya Bunge la

Taifa itachapishwa katika muda usiozidi saa arobaini na
nane isipokuwa pale ambapo Spika ameridhika kwamba
haiwezekani kutokana na tukio la dharura.
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(2) Kila Mbunge atakuwa na fursa ya kurekebisha sehemu
ya mchango wake kwenye rasimu ya taarifa ya neno kwa
neno ilimradi isiwe kwa ajili ya kubadilisha maudhui ya
kile alichokisema.

(3) Pale ambapo patatokea shaka kuhusiana na yaliyomo
kwenye taarifa ya neno kwa neno ya vikao vya Bunge la
Taifa, Spika atatoa uamuzi.

Mambo ya siri au ya kibinafsi

249. Spika anaweza kuelekeza kuondolewa kwenye Majarida

ya Bunge la Taifa na taarifa ya neno kwa neno jambo lolote
ambalo kwa maoni yake ni la siri au binafsi na kuagiza
liwekwe kwenye taarifa tofauti ambayo itahifadhiwa na
Katibu na kuwekwa wazi kwa Wabunge tu.

Upeperushaji wa matangazo ya shughuli za Bunge la Taifa

250. (1) Shughuli za Bunge la Taifa zinaweza kupeperushwa.

251.

(2) Upeperushaji wa matangazo ya shughuli za Bunge la
Taifa utazingatia masharti yaliyowekwa katika Nyongeza
ya Kwanza ya Kanuni hizi.

(Imefutwa)
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SEHEMU YA XXVI

BUNGE LA TAIFA NA KAMATI ZAKE
KUWA WAZI KWA UMMA

Masharti ya jumla ya kuingia kwenye Bunge la Taifa

252.

(1) Isipokuwa kama mashati yanaeleza vinginevyo,
kila mtu anaruhusiwa kuingia kwenye Bunge la Taifa na
kamati zake.

(2) Bunge la Taifa au Kamati haliwezi kumkataza mtu
yeyote au chombo chochote cha habari kuingia kwenye
vikao na mikutano yake isipokuwa pale ambapo, kwa
hali za kipekee, Spika amebaini kuwa kuna sababu za
kuridhisha kutoruhusu kikao au mkutano kuwa wazi kwa
umma.

(3) Mara kwa mara, Spika anaweza kuweka masharti
ya namna umma unavyoweza kuingia kwenye vikao vya
Bunge la Taifa au mikutano ya kamati.

Udhibiti wa kuingia katika Ukumbi

253.

(1) Mtu yeyote asiye Mbunge hataruhusiwa kuingia
katika sehemu yoyote ya Ukumbi iliyotengewa Wabunge
wakati wa kikao cha Bunge la Taifa au Kamati ya Bunge
Zima.

(2) Ayaya (1) haitatumika kwa Katibu au maofisa wengine
wa Bunge wakati wa kutekeleza majukumu ya uendeshaji
wa kikao cha Bunge la Taifa.
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Kuondolewa bungeni au kwenye Kamati

254. (1) Wakati wowote, Mbunge anaweza kusimama
na kudai kwamba umma au mtu fulani, kwa sababu
atakazozitaja, aondolewe bungeni au kwenye Kamati,
na ikiwa Spika au Mwenyekiti ana maoni kwamba kuna
sababu za kuridhisha za kuondolewa huko, anaweza
kuagiza kwamba umma au mtu huyo aondoke katika
Bunge la Taifa au kwenye kamati.

(2) Pale ambapo Spika au Mwenyekiti ameamua kuwa
mtu yeyote aondolewe kwenye kikao cha Bunge la Taifa
au Kamati, Spika au Mwenyekiti ataliarifu Bunge la Taifa
au Kamati sababu za kuondolewa kwa mtu huyo.

(3) Uamuzi wa Spika au Mwenyekiti kwa mujibu wa aya
ya (2) hautatolewa maoni wala kujadiliwa.

(4) Katibu atahakikisha kuwa amri ya kuondolewa kwa
umma au mtu inatekelezwa.

Wanahabari wanapokiuka Kanuni hizi au Kanuni za Spika

255. Chombo chochote cha habari ambacho mwanahabari
wake atakiuka masharti ya Kanuni hizi au masharti yoyote
kwenye Kanuni za Spika kuhusu ruhusa ya umma kuingia
katika Bunge la Taifa au kwenye Kamati, au kuendelea
kuripoti visivyo habari za Bunge la Taifa, kupuuza au
kukataa amri ya Spika ya kurekebisha taarifa yoyote
yenye makosa kuhusiana na shughuli za Bunge la Taifa,
kinaweza kunyimwa nafasi ya kuwakilishwa kwenye
dungu la wanahabari kwa muda ambao Spika ataamua.
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SEHEMU YA XXVII

JUMLA

Kutengua Kanuni

256. (1) Kwa kuzingatia aya ya (2) na (3), kwa idhini ya Spika,

Hoja inaweza kuwasilishwa na Mjumbe yeyote, ama
baada ya kutoa arifa au bila ya arifa kwamba masharti ya
Sehemu ya VI (Kalenda, kikao na Maahirisho ya Bunge la
Taifa), Sehemu ya VIII (Mpangilio wa Shughuli), Sehemu
ya XVII (Kudhibiti Mjadala), Sehemu ya XIX (Miswada ya
Umma), Sehemu ya XX (Miswada Binafsi), Sehemu ya XXI
(Kamati ya Bunge Zima) Sehemu ya XXIV (Utaratibu wa
Masula ya Fedha), Sehemu ya XXII (Kamati), Sehemu ya
XX (Ardhilhali za Umma) na Sehemu ya XXVI (Bunge la
Taifa na Kamati zake kuwa Wazi kwa Umma) yatenguliwe
kuhusiana na shughuli iliyotajwa.

(2) Hoja ya kutengua Kanuni haitatolewa kuhusiana na
shughuli yoyote katika Sehemu ya Xlll (Hoja maalum),
Sehemu ya XIV (Utaratibu wa Kumwondoa Ofisa wa
Serikali Mamlakani), Kanuni ya 120 (Uchapishaji wa
miswada) au Kanuni ya 231 (Udhibiti wa masuala
mahususi ya kifedha).

(3) Hoja zaidi ya moja ya kutengua Kanuni haitatolewa
kwenye kikao kimoja, isipokuwa kwa idhini ya Bunge la
Taifa.

(4) Hoja kwa mujibu wa Kanuni hii itaeleza madhumuni
au sababu za pendekezo la kutengua Kanuni na —
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(@) inaweza kutolewa wakati wowote na shughuli
yoyote itakayokuwa ikiendelea inaweza kusitishwa
mara moja;

(b) haiwezi kurekebishwa bila ruhusa ya Mtoahoja.
Kuongeza muda uliotengewa shughuli

256A. (1) Licha ya masharti ya Kanuni hizi yanayotaja muda
ambao Bunge la Taifa au Kamati inafaa kuchukua hatua
yoyote, Bunge la Taifa, kupitia hoja, linaweza kuamua
kuongeza muda huo.

(2) Mamlaka ya Bunge la Taifa kwa mujibu wa aya
ya (1), yanaweza kutumika tu katika hali za kipekee
zitakazoruhusiwa na Spika.

(3) Pale ambapo ombi la kuongeza muda kwa mujibu wa
Kanuni hii limekubaliwa, muda wa utendaji wa shughuli
zitakazoibuka utachukuliwa kuwa umeongezwa.

Hati ya Wito

256B. (1) Mbunge anaweza kutoa arifa ya siku tatu ya Hoja
inayohitaji Bunge la Taifa kumwita mtu yeyote afike mbele
ya Bunge la Taifa kwa mujibu wa masharti ya Ibara ya 125
(1) ya Katiba.

(2) Spika atakataa arifa hiyo iwapo ana maoni kwamba
Hoja hiyo haina maana, inakera au inahujumu
shughuli za Bunge la Taifa au ni jaribio la kutwaa suala
linaloshughulikiwa na Kamati kwa namna isiyofaa.

(3) Arifa iliyotolewa kwa mujibu wa aya ya (1)
itabainisha—

KANUNI ZA KUDUMU, TOLEO LA TANO ‘ 197



(@) mtu au watu watakaoitwa;
(b) sababu ya kuitwa;

(c) ushahidi au nyaraka zitakazotolewa mbele ya
Bunge la Taifa, kama zipo; na
(d) saa na mahali pa kufika mbele ya Bunge la Taifa.

(4) Baada ya uamuzi wa Bunge la Taifa kuhusu Hoja
iliyotolewa kwa mujibu wa aya ya (1), Katibu, na isiwe
baada ya siku tatu kuanzia tarehe ya uamuzi huo, atatoa
Hati ya Wito kwa watu waliotajwa katika Hoja ikimtaka
mtu huyo kufika mbele ya Bunge la Taifa ikionyesha
tarehe, saa na mahali palipotajwa kwenye Hoja.

(5) Mtu ataitwa kufika mbele ya Bunge la Taifa kwa
mujibu wa Kanuni hii ikiwa tu—

(@) madhumuniya kuitwa sio kwa ajili ya kushughulikia
suala ambalo tayari linashughulikiwa na Kamati;
au

(b) mtu huyo amewahi kuitwa kufika mbele ya Kamati
lakini akashindwa au akakataa kufika bila sababu
zinazokubalika kisheria.

Kufika mbele ya Seneti

257. (1) Ombi la Seneti la kumhitaji Mbunge, Katibu, au
ofisa wa Bunge la Taifa afike mbele ya Seneti kwa ajili
ya kuhojiwa au kufika mbele ya kamati yoyote ya Seneti
litatolewa kupitia Ujumbe kutoka Seneti ukiomba Bunge
la Taifa kutoa idhini ili Mbunge, Katibu au ofisa huyo afike
mbele yake.
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(2) Iwapo Bunge la Taifa litatoa idhini kwa mujibu wa
ayaya (1)—

(a) Katibu au ofisa atafika mbele ya Seneti au kamati
ya Seneti;

(b) Mbunge, pale ambapo anaona ni vyema kufanya
hivyo, anaweza kufika mbele ya Seneti au Kamati
ya Seneti.

(3) Mbunge, Katibu au ofisa hatafika yeye mwenyewe
au kuwakilishwa na wakili mbele ya Seneti au Kamati
ya Seneti kufuatia Hati ya Wito au mwaliko wa Seneti
au kutuma jibu kimaandishi kwa hati au mwaliko huo,
isipokuwa kwa idhini iliyotolewa kwa mujibu wa aya ya

).

Ruhusa ya kutohudhuria vikao

257A. (1) Mbunge anayekusudia kutofika kwenye kikao cha

Bunge la Taifa atamwomba Spika ruhusa kimaandishi
kwa namna ambayo Spika ataamua, akitaja muda ambao
hatafika, sababu za kutofika na taarifa nyingine yoyote
inayofaa.

(2) Katibu atahifadhi maombi ya ruhusa na anaweza kutoa
habari hiyo kwa idhini iliyotolewa na Spika kimaandishi.

Kutohudhuria vikao

258.

(1) Iwapo, katika Kipindi chochote, Mbunge hatahudhuria
vikao vinane vya Bunge la Taifa bila ruhusa ya Spika
iliyotolewa kwa maandishi, Spika ataripoti suala hilo
kwa Bunge la Taifa na litakabidhiwa Kamati ya Mamlaka
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na Haki ya Bunge la Taifa kwa ajili ya kusikizwa na
kuamuliwa.

(2) Kamati ya Mamlaka na Haki ya Bunge la Taifa
itachunguza suala ambalo imekabidhiwa kwa mujibu wa
aya ya (1) katika muda usiozidi siku kumi na nne baada
ya kukabidhiwa suala hilo na kuwasilisha Ripoti katika
Bunge la Taifa.

(3) lkiwa ripoti ya Kamati itabaini kuwa Mbunge ametoa
maelezo ya kuridhisha ya kutohudhuria vikao vinane vya
Bunge la Taifa bila ruhusa ya kimaandishi kutoka kwa
Spika, suala hilo halitashughulikiwa zaidi katika Bunge la
Taifa.

(4) lkiwa ripoti ya Kamati itabaini kuwa Mbunge hajatoa
maelezo ya kuridhisha ya kutohudhuria vikao vinane vya
Bunge la Taifa kwa mujibu wa aya ya (1), Mwenyekiti wa
Kamati au mjumbe aliyeteuliwa na Kamati kwa ajili hiyo
baada ya kuwasilisha ripoti ya kamati, atatoa arifa ya hoja
ya siku tatu kwamba “Bunge la Taifa litambue Ripoti ya
Kamati ya Mamlaka na Haki za Bunge iliyowekwa kwenye
Meza ya Bunge mnamo ... kuhusu ...... ” na ikifanyiwa
marekebisho kadri itakavyofaa.

(5) Hoja itakayotolewa kwa mujibu wa aya ya (4)
itajadiliwa kwa namna ya kawaida ya kujadili Hoja,
isipokuwa—

(@) hakuna rekebisho litakaloruhusiwa kwenye Hoja;

(b) mjadala wa Hoja hautawahishwa kwa Hoja ya
kuahirisha Bunge la Taifa, na hakuna Hoja ya
kuahirisha shughuli itakayotolewa kuhusiana
na shughuli hiyo na shughuli haitasitishwa kwa
mujibu wa Kanuni hizi.
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(6) Mjadala kwa hoja iliyotolewa kwa mujibu wa aya ya
(4) ukihitimishwa, Spika hatahitajika kulihoji Bunge la
Taifa bali, kwa mujibu wa Ibara ya 103(1)(b) ya Katiba,
atatangaza kwamba nafasi ya Mbunge huyo iko wazi.

Utaratibu wa kuketi katika Ukumbi

259. (1) Kutakuwa na viti vilivyotengwa katika Ukumbi wa
Bunge la Taifa kwa ajili ya wafuatao—

(a) Naibu Spika;

(b) Kiongozi wa Chama cha walio Wengi;

(c) Kiongozi wa Chama cha walio Wachache;
(d) Wabunge wenye ulemavu.

(1A) Spika anaweza kutenga viti katika Ukumbi kwa ajili
ya wajumbe wa Jopo la Mwenyekiti, Naibu Kiongozi wa
Chama cha walio Wengi na Naibu Kiongozi wa Chama
cha walio Wachache, Wenyekiti wa Kamati, Mratibu wa
Chama cha walio Wengi na Mratibu wa Chama cha walio
Wachache.

(2) Viti vingine vyote katika Ukumbi vitatumiwa na
Mbunge yeyote.

(3) Kwa kuzingatia Kanuni hii na amri nyingine yoyote
ya Bunge la Taifa, suala lolote linalohusiana na kuketi
katika Ukumbi litaamuliwa na Spika.
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Kutambuliwa kwa Kikundi cha Wabunge

259A. (1) Kufuatia ombi lililowasilishwa kimaandishi na angalau
Wabunge kumi, Spika anaweza kutambua kikundi cha
wabunge kilichoundwa kwa ajili ya kuendeleza lengo
sawa linalohusu utungaji wa sheria.

(2) Ombi kwa Spika kwa mujibu wa Kanuni hii—
(a) litaonyesha jina la kikundi;
(b) litataja lengo linalohusu utungaji wa sheria ya
kikundi hicho; na
(o) litakuwa na majina na sahihi za Wajumbe wa

kikundi hicho.

(3) Kikundi cha wabunge hakitakuwa na mamlaka na
haki sawa na kamati ya Bunge la Taifa.

Wabunge wanaosafiri nje ya Kenya

260. (1) Mbunge anayekusudia kusafiri nje ya Kenya kwa
shughuli rasmi au shughuli binafsi atampa Spika arifa ya
kimaandishi, ikionyesha—

(@) mahali anapokusudia kusafiri;

(b) tarehe aliyopanga kusafiri na muda ambao atakuwa
nje ya Kenya; na

(c) baruapepe, namba ya simu, anwani ya posta
au anwani ya makazi ya Mbunge kwa muda

atakaokuwa nje ya Kenya.

(2) Habari zote zitakazotolewa kwa mujibu wa Kanuni
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hii zitawekwa kwenye sajili ambayo itahifadhiwa na
Katibu kwa ajili hiyo na haitawekwa wazi kwa mtu yeyote
isipokuwa kwa ruhusa ya Spika.

Gharama za mashahidi

261. Mtu yeyote aliyeitwa kutoa ushahidi au kuwasilisha
nyaraka mbele ya Bunge la Taifa au Kamati anaweza
kurejeshewa gharama kiasi kinachofaa cha pesa
alizotumia, zikijumuisha gharama za usafiri kama Katibu
atakavyoamua mara kwa mara, ama kijumla au kwa kila
gharama.

KANUNI ZA KUDUMU, TOLEO LATANO | 203



SEHEMU YA XXVIII
MAREKEBISHO YA KANUNI

Mapendekezo ya kurekebisha Kanuni kutoka kwenye Kamati ya
Utaratibu na Kanuni za Bunge la Taifa

262. Kamati ya Utaratibu na Kanuni za Bunge la Taifa inaweza
kupendekeza marekebisho kwenye Kanuni hizi wakati
wowote.

Rekebisho linalotokana na Mbunge

263. (1) Mbunge, kwa kuungwa mkono na angalau Wabunge
wasiopungua hamsini, anaweza kuiomba Kamati ya
Utaratibu na Kanuni za Bunge la Taifa kushughulikia
rekebisho kwenye Kanuni hizi.

(2) Ombi kwa mujibu wa aya ya (1) litakuwa kwa
maandishi na—

(@) litakuwa ~ na  matini ya  marekebisho
yanayopendekezwa pamoja na sababu zake;

(b) litakuwa na majina na sahihi za Wabunge
wanaoliunga mkono;

(o) litapelekwa kwa Spika.
(3) Spika akiridhika kuwa ombi hilo limekidhi mahitaji
ya aya ya (1) na ya (2), atalipeleka kwenye Kamati ya

Utaratibu na Kanuni za Bunge la Taifa.

(4) Kamati ya Utaratibu na Kanuni za Bunge la Taifa,
katika muda usiozidi siku ishirini na moja baada ya
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kupokea ombi kwa mujibu wa aya ya (3), italishughulikia
ombi hilo na kuwasilisha ripoti katika Bunge la Taifa
ikiwa na marekebisho yaliyopendekezwa katika ombi na
mapendekezo ya Kamati kwa kila pendekezo.

(5) Bunge la Taifa litashughulikia ~ marekebisho
yanayopendekezwa kwa Kanuni za Kudumu kama
ilivyoripotiwa na Kamati ya Utaratibu na Kanuni za
Bunge la Taifa kupitia Hoja “Kwamba, ripoti ya Kamati ya
Utaratibu na Kanuni za Bunge la Taifa iidhinishwe.”

(6) Kanuniya 136 (Utaratibu kwa Miswada inayoripotiwa
kutoka kwa Kamati ya Bunge Zima) itatumika kwa Hoja
ya kuidhinisha ripoti ya Kamati ya Utaratibu na Kanuni
za Bunge la Taifa kuhusu marekebisho yaliyopendekezwa
kwenye Kanuni za Kudumu.

Udurusu wa mara kwa mara ya Kanuni za Kudumu

264. Kamatiya Utaratibu na Kanuni za Bunge la Taifa itadurusu
Kanuni za Kudumu za Bunge la Taifa na kutoa ripoti katika
Bunge la Taifa ikipendekeza marekebisho ya Kanuni za
Kudumu, kama yapo, angalau mara moja katika kila
Muhula wa Bunge.

Kushughulikia ripoti za Kamati ya Utaratibu na Kanuni za
Bunge la Taifa

265. (1) Ripoti ya Kamati ya Utaratibu na Kanuni za Bunge la
Taifa inapowasilishwa katika Bunge la Taifa kwa mujibu
wa Kanuni za 263 (Rekebisho linalotokana na Mbunge)
na 264 (Udurusu wa mara kwa mara ya Kanuni za
Kudumu), utaratibu uliowekwa kwenye aya ya (5) na ya
(6) ya Kanuni ya 263 (Rekebisho linalotokana na Mbunge)
itatumika kadri itakavyohitajika.
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(2) MarekebishoyaKanunizaKudumuyanayopendekezwa
kwa mujibu wa Sehemu hii, yakishaidhinishwa na Bunge
la Taifa, yataanza kutumika wakati utakaoamuliwa na
Bunge la Taifa.
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SEHEMU YA XXVIIA
UENDESHA]JI VIKAO KATIKA HALI ZA KIPEKEE
Matumizi

265A. (1) Sehemu hii itatumika kuendesha vikao vya Bunge la
Taifa na Kamati zake katika hali ya kipekee.

(2) Masharti ya Kanuni za Kudumu yanayotangulia
Sehemu hii vyataendelea kutumika isipokuwa kama
yatakavyorekebishwa katika Sehemu hii.

(3) Pale ambapo sharti lolote la Sehemu hii linakinzana
au haliwiani na sharti la kanuni yoyote iliyotangulia
ama kwa sehemu au kwa jumla, masharti ya Sehemu hii
yatatumika.

(4) Katika Sehemu hii, “hali ya kipekee” ina maana ya tukio
linalotangazwa kihalali kwa mujibu wa sheria yoyote
linalozuia Bunge la Taifa kufanya vikao vya ana kwa
ana na inajumuisha tangazo la maradhi kumbakumba,
maradhi tandavu,  janga la kimaumbile lililokithiri,
ndwele inayoua au ambo ama tendo la ugaidi.

Mipangilio mbadala ya Vikao

265B. (1) Spika atatumia masharti ya Sehemu hii na kuruhusu
Bunge la Taifa na Kamati zake kuendesha vikao ama —

(@) ana kwa ana na kimtandao, pale ambapo Bunge la
Taifa limezuiliwa kwa kiasi fulani kufanya kikao ana
kwa ana kutokana na hali ya kipekee; au
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(b) kimtandao, pale ambapo Bunge la Taifa limezuiliwa
kabisa kufanya kikao cha ana kwa ana kutokana na
hali ya kipekee.

(2) Spika akishatumia masharti ya aya ya (1) kutokana na
pendekezo la Kamati ya Utaratibu na Kanuni za Bunge la

Taifa, atatoa miongozo itakayoelekeza —

(a) utaratibu wa kuendesha shughuli za Bunge la Taifa;

(b) namna ya kupiga kura, namna ya kuendesha kura
ya mgawanyiko na thibitisho la kura katika shughuli

hizo;

(c) mwenendo wa Wabunge wakati wa shughuli za
Bunge la Taifa;

(d) Ufikiwaji wa shughuli za Bunge la Taifa kwa umma na
vyombo vya habari;

(e) ushirikishwaji na uhusishwaji wa umma;
(f) staha; na

(g) suala lingine lolote linalohusu uendeshaji wa shughuli
za Bunge la Taifa.

(3) Miongozo iliyoagizwa katika aya ya (2) itakoma
kutumika pindi itakapobatilishwa na Spika au hali ya
kipekee kwisha, kutegemea hali itakayotangulia
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Mipango mingine
265C. Wakati wa ya hali ya kipekee —

(a) Bunge laTaifa linaweza, kwa kupitia uamuzi, kubadilisha
idadi ya vikao vyake vya kawaida kutegemea hali;

(b) Kamati ya Kuratibu Shughuli za Bunge la Taifa
itaamua na kuyapa kipaumbele masuala muhimu

yatakayoshughulikiwa na Bunge la Taifa; na

(c) Spika anaweza-
(i) kutenga mahali nje ya Ukumbi lakini ndani ya
Maeneo ya Bunge ambapo Wabunge watashiriki
shughuli za Bunge la Taifa;

(ii) kuelekeza idadi ya Wabunge wanaoweza kushiriki
shughuli  katika Ukumbi au mahali popote
palipotengwa nje ya Ukumbi;

(iii) Kumruhusu Mbunge au mtu mwingine yeyote
anayehitajika kwa mujibu wa Kanuni za Kudumu
au sheria yoyote kusajili, kuwasilisha au kuleta
waraka wowote kwenye Meza ya Bunge la Taifa
afanye hivyo kielektroniki;

(iv) pale ambapo Bunge la Taifa limezuiwa kabisa
kuendesha kikao cha ana kwa ana, kuchukulia
waraka kuwa umewasilishwa, ikijumuisha waraka
uliotumwa kielektroniki, kwamba umewasilishwa
kwenye Meza ya Bunge la Taifa, kwa kuzingatia
ukubalifu wake; na
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(v) kuzuia umma kuhudhuria vikao vya Bunge la Taifa
na mikutano ya Kamati kwa mujibu wa Kanuni ya
252(1).

Matumizi ya teknolojia

265D. (1) Spika, akizingatia masharti ya Ibara ya 126(1) ya

Katiba, anaweza kuelekeza mfumo wa teknolojia ya
habari na mawasiliano unaofaa kuendeshea vikao vya
kimtandao kwa mujibu wa Sehemu hii.

(2) Mfumo utakaoelekezwa kwa mujibu wa aya ya (1) —

(@) utajumuisha video na sauti au matini;

(b) utawezesha Wabunge kushiriki katika  vikao
mubashara na upeperushaji wa shughuli za Bunge la
Taifa;

(c) utawezesha shughuli kurekodiwa na kunakiliwa kwa
mujibu wa Kanuni ya 248; na,

(d) utajumuisha mfumo unaowezesha Wabunge kupiga
kura pale ambapo Bunge la Taifa linazuiwa kabisa
kufanya vikao vya ana kwa ana.

(3) Mfumo wa kupiga kura utakaotumika kwa mujibu
wa aya ya (2)(d) utakuwa rahisi kutumia, sahihi,
unaothibitishika, salama, unaoelezeka, wazi na
unaowezesha utangazaji wa haraka wa matokeo ya kila
kura iliyopigwa.

(4) Katibu atawawezesha Wabunge kushiriki vikao vya
kimtandao kwa kutumia vyombo vya kielektroniki vya
viwango vilivyokubalika na vilivyosanidiwa maalum kwa
shughuli za Bunge la Taifa.

210

BUNGE LA TAIFA



SEHEMU YA XXIX
MASHARTI YA MPITO

Uamuzi wa Bunge la Taifa kuhusu Kanuni za Kudumu

266. Katika kutekeleza mamlaka kwa mujibu wa Ibara ya 124
ya Katiba ya Jamhuri ya Kenya, Bunge la Taifa, kupitia
uamuzi uliofanywa mnamo tarehe 9 Januari 2013,
liliridhia hizi Kanuni za Kudumu pamoja na Masharti ya
Vikao vya Pamoja vya Bunge.

Kubatilisha Kanuni za Kudumu za awali

267. Kanuni za Kudumu zilizoridhiwa na Bunge la Taifa
mnamo tarehe 10 Desemba 2008 kwenye Kipindi cha Pili
cha Bunge la Kumi sasa zimebatilishwa.

Kuanza kutumika

267A. Kwa kuzingatia uamuzi wa Bunge la Taifa uliofanywa
mnamo tarehe 15 Juni 2017, marekebisho yaliyofanywa
na Bunge la Taifa kwenye hizi Kanuni za Kudumu mnamo
tarehe 15 Juni 2017 yataanza kutumika mwishoni mwa
Muhula wa Bunge la Kumi na Moja.
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NYONGEZA YA KWANZA

MASHARTI YA UPEPERUSHAJI WA
MATANGAZO YA SHUGHULI ZA BUNGE

(Kanuni ya 250)

Kitengo cha Utangazaji cha Bunge

1.

(1) Kutakuwa na Kitengo cha Utangazaji cha Bunge
ambacho kitasimamia upeperushaji wa matangazo ya
shughuli za Bunge.

(2) Isipokuwa kama Bunge la Taifa litaelekeza vinginevyo,
Kitengo cha Utangazaji cha Bunge kinaweza kupeperusha
matangazo ya shughuli za Bunge na kuruhusu upatikanaji
wa habari za Bunge.

Haki za Bunge

2.

Sauti na video za kidijitali za shughuli za Bunge zitalindwa
na sheria zinazohusiana na haki za Bunge na zitahifadhiwa
na Katibu wa Bunge la Taifa kama sehemu ya rekodi za
Bunge la Taifa.

Upeperushaji wa matangazo kupitia kwa runinga

3.

Wakati wa kupeperusha matangazo ya shughuli za
Bunge la Taifa kupitia kwa runinga, mwongozo ufuatao
utazingatiwa—

(a) kamera itaelekezwa kwa Mbunge aliyepewa fursa na
kiongozi wa kikao hadi Mbunge huyo atakapomaliza
kuzungumza;
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(g

picha za makundi na visehemu vya picha vinaweza
kunaswa kwa minajili ya kuonyesha jinsi kundi
fulani la Wabunge lilivyopokea suala lililotolewa
katika Ukumbi;

Unasaji wa picha zenye upeo mpana zinazoonyesha
Ukumbi utafanyika wakati wa kupiga kura au wakati
wa Kura ya Mgawanyiko na hakuna picha itanaswa
kuonyesha namna Mbunge fulani alivyopiga kura
katika kura yoyote ya siri;

maofisa wa Bunge la Taifa wanaohusika moja kwa
moja na shughuli za Bunge katika Ukumbi wanaweza
kuonyeshwa;

anayeongoza  kikao  anaweza  kuonyeshwa
anapoingia au kutoka kwenye Kiti na wakati wowote
anaposimama;

madungu ya wanahabari na umma hayataonyeshwa
isipokuwa wakati wa kunasa picha za Ukumbi wote
na katika shughuli muhimu kadri itakavyoamuliwa
na Kamati ya Upeperushaji wa Matangazo ya Bunge;

picha za karibu za karatasi za Wabunge au nyaraka
za marejeleo hazitaonyeshwa.

Upeperushaji wa Matangazo ya Bunge kupitia kwa redio

4.

Katika kupeperusha matangazo ya shughuli za
Bunge la Taifa kupitia kwa redio, mwongozo
ufuatao utatumika—
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(@) sauti zitakazorekodiwa zitajikita katika shughuli za
Bunge la Taifa au Kamati pekee;

(b) maelezo wakati wa matangazo mbashara yatajikita
katika kutoa utangulizi wa suala linalojadiliwa na
utambulisho wa Mbunge anayetoa mchango.

Kulinda hadhi ya Bunge la Taifa

5. (1) Maofisa wa Kitengo cha Utangazaji cha Bunge
watatekeleza majukumu yao kwa weledi na bila upendeleo
wowote kwa kutoa matangazo sahihi na ya haki kuhusu
shughuli za Bunge.

(2) Picha zinazonaswa kwa nia ya kuwadhalilisha
Wabunge bila wenyewe kujua hazitaonyeshwa.

(3) Sauti na video za shughuli za Bunge hazitatumiwa
kwa matangazo ya vyama vya kisiasa, kejeli, udhamini
wa kibiashara au kwa namna nyingine yoyote inayoathiri
hadhi ya Bunge.

Vyombo vingine vya habari

6. (1) Katika Masharti haya, “Chombo kingine cha habari” ni
shirika lingine la habari isipokuwa Kitengo cha Utangazaji
cha Bunge.

(2) Hakuna chombo kingine cha habari au mtu yeyote
atakayeruhusiwa kutangaza shughuli za Bunge la Taifa
isipokuwa kama yalivyopokelewa kutoka kwa Kitengo cha
Utangazaji cha Bunge au kwa kibali cha Spika.

(3) Chombo cha habari kitakachopokea habari kutoka
Kitengo cha Utangazaji cha Bunge kitazitangaza bila

214 | BUNGE LATAIFA



kubadili au kupotosha maudhui yake.

(4) Kameraauvifaavinginevyamatangazohavitaruhusiwa
ndani ya Ukumbi wa Bunge la Taifa bila idhini.

(5) Wanahabari walioidhinishwa wataruhusiwa kuketi
katika maeneo waliyotengewa kwa ajili ya kufuatilia
shughuli za Bunge na kuchukua habari na mwanahabari
yeyote aliyeruhusiwa atazingatia Kanuni za Kudumu na
masharti haya.

Ukiukaji wa Masharti ya utangazaiji

7. (1) Mtu vyeyote anayekiuka Masharti haya atakuwa
amefanya kosa na ataadhibiwa na Bunge la Taifa kwa
namna litakavyoona inafaa kufuatia mapendekezo ya
Kamati ya Upeperushaji wa Matangazo ya Bunge.

(2) Kamati ya Upeperushaji wa Matangazo ya Bunge
itatayarisha taratibu za kuhakikisha kwamba Masharti
haya yanatekelezwa.

Matumizi

8. Masharti haya yatatumika kwenye upeperushaji wa
shughuli katika Bunge la Taifa, kwenye Kamati na kadri
itakavyofaa, katika shughuli na matukio mengine ya
Bunge.
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NYONGEZA YA PILI

KAMATI ZA KIIDARA

(Kanuni ya 216)

Kamati

Masuala

A

Utawala na Usalama

Usalama wa taifa, huduma za polisi,
mambo ya ndani ya nchi, Uongozi

Kilimo na Mifugo

. wa umma, Utumishi wa Umma,
wa taifa M - . -
agereza, Uhamiaji, Usimamizi wa
majanga vya kiasili, na amri za vifungo
vya nje.
B Kilimo,

mifugo, unyunyizaji maiji,
ukuzaji wa uvuvi, uzalishaji na uuzaji.

C

Mawasiliano, habari
na uvumbuzi

Mawasiliano, habari, vyombo vya
habari na utangazaji (isipokuwa
utangazaji wa shughuli za Bunge),
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA), maendeleo na uboreshaji
wa teknolojia pamoja na mikakati ya
uzalishaji ya kisasa.

D

Ulinzi na Mahusiano
ya Kigeni

Ulinzi, ujasusi, mahusiano ya kigeni,
huduma za kidiplomasia na kibalozi,
mipaka ya kimataifa, ikijumuisha
mipaka ya majini na mahusiano ya
kimataifa.

E

Elimu na Utafiti

Elimu, Mafunzo na Utafiti.

F

Kawi

Uchunguzi wa Mafuta ya visukuku,
uendelezaji, uzalishaji, usimamizi na
udhibiti wa kawi.
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G

Mazingira na mali

Masuala  yanayohusu  mabadiliko
ya tabianchi, usimamizi na hifadhi
ya mazingira, misitu, usimamizi wa

asili rasilmali ya maji, wanyamapori,
uchimbaji wa madini na mali asili,
udhibiti wa uchafuzi wa mazingira na
udhibiti wa taka.
H Fedha za Umma, sera za kifedha, deni

Fedha na Mipango
ya Kitaifa

la umma, asasi za kifedha za umma
(isipokuwa zile za soko la hisa), sera
za uwekezaji na uuzaji wa mitaji, sera
za udhibiti wa bei, biashara ya benki,
bima, idadi ya watu, sera za mapato
ikijumuisha utozaji kodi, mipango ya
kitaifa na maendeleo.

1
Afya

Masuala yanayohusu afya, huduma za
matibabu na bima ya afya.

J

Masuala ya Haki na

Masuala ya kikatiba, utekelezaji wa
sheria na haki, ikijumuisha Idara
ya Mahakama, Mashtaka ya umma,

Sheria uchaguzi, maadili, uadilifu na vita
dhidi ya ufisadi na haki za binadamu.
K Leba, mahusiano ya kikazi, nguvukazi

Leba na Ustawi wa

au mipango ya usimamizi wa
wafanyakazi, jinsia, vijana, ustawi na

Jamii maslahi ya jamii, ustawi wa watoto,
huduma ya vijana kwa taifa, wazee na
watu wenye ulemavu.

L Masuala yanayohusu ardhi na makao.

Ardhi
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M

Michezo, Utamaduni
na Utalii

Michezo, utamaduni, lugha, sanaa,
turathi za kitaifa, michezo ya kamari
na bahati nasibu, utalii, ukuzaji na
usimamizi wa utalii.

N

Biashara, Viwanda
na Vyama vya
Ushirika

Biashara, ikijumuisha soko la hisa,
kulinda haki za watumiaji, sera za
udhibiti wa bei, biashara, ustawi wa
viwanda ikijumuisha maeneo maalum
ya kiuchumi, ukuzaji wa biashara
ikijumuisha biashara ndogo na za
wastani, haki miliki, viwango vya
ubora wa bidhaa, sera za kupambana
na bidhaa ghushi na maendeleo ya
vyama vya ushirika.

(0)

Uchukuzi, Ujenzi wa
Miradi ya Umma na
Makazi

Uchukuzi, barabara, ujenzi wa miradi
ya umma, ujenzi na ukarabati wa
barabara, reli na majengo, viwanja vya
ndege, bandari na makazi.
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NYONGEZA YA TATU
MUUNDO WA JUMLA WA ARDHILHALI
[Kanuni ya 223]

Mimi/ Sisi tuliotia sahihi,

[Hapa, tambulisha kwa jumla mwasilishaji ardhilhali, kwa mfano,
wananchi wa Kenya, wakazi wa Kaunti au eneo, wafanyakazi wa
kiwanda, nk]

NINALIFAHAMISHA/TUNALIFAHAMISHA Bunge la Taifa
yafuatayo:

[Hapa, eleza kwa ufupi sababu za msingi za kutaka Bunge la
Taifa liingilie kati kwa kubainisha malalamiko au matatizo kwa
muhtasari wa masuala ambayo mwenye ardhilhali au wenye
ardhilhali wanataka Bunge la Taifa kuzingatia.]

KWAMBA,
[Hapa thibitisha kwamba juhudi zimefanywa kuhakikisha kuwa
jambo limeshughulikiwa na idara husika na imeshindwa kutoa
majibu ya kuridhisha mwenye ardhilhali.]

KWAMBA,

[Hapa thibitisha kwamba masuala yaliyomo kwenye ardhilhali
hayapo mbele ya mahakama yoyote au asasi ya kikatiba au
kisheria.]

KWA HIVYO, mimi/sisi mwenye/wenye ardhilhali kwa
unyenyekevu ninaliomba/tunaliomba Bunge—

[Hapa, eleza  kwa muhtasari ombi kwa kutaja hatua
ambazo wenye ardhilhali wanaomba Bunge kuchukua au
kutochukua.]
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Jina la mwenye Anwani Nambari ya Sahihi/Alama
Ardhihali kamili kitambulisho /  ya kidole
Nambari ya
Pasipoti

(Hapa, rudia muhtasari ulio katika ukurasa wa kwanza)

Jina la mwenye Ardhihali Sahihi/ Alama ya kidole

..................................................................
..................................................................

(Kurasa zinazofuata)

*Fomu hii inaweza kubadilika kulingana na hali itakavyohitaji
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NYONGEZA YA NNE

MASHARTI YA VIKAO VYA PAMOJA
MASHARTI YA VIKAO VYA PAMOJA VYA BUNGE

[Kanuni ya 24(3) na 213]
Jina

1. Masharti haya yataitwa Masharti ya Vikao vya Pamoja vya

Bunge.

Ufafanuzi

2. Katika Masharti haya, isipokuwa kama muktadha utaeleza
vinginevyo, —

“Mabunge” ina maana ya Bunge la Taifa na Seneti;

“Kikao cha Pamoja” ina maana ya kikao cha pamoja cha
Bunge;

“Mbunge” ina maana ya Mbunge au Seneta;
“Makatibu” ina maana ya Katibu wa Seneti na Katibu wa
Bunge laTaifa na inajumuisha mtu yeyote anayeshughulika
na majukumu ya Katibu wa Seneti au wa Bunge la Taifa.
Wito kwa Wabunge
3. Pale ambapo kuna kikao cha pamoja, Makatibu

watamtumia kila Mbunge wito unaobainisha saa na
mahali ambapo kikao cha pamoja kitafanyika.
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Saa za vikao

4. Spika wa Bunge la Taifa na wa Seneti ataamua saa ambayo
kikao cha pamoja kitaahirishwa na wataamua siku na
saa au sehemu ya siku hiyo ambapo kikao kinachofuata
kitafanyika.

Kuongoza vikao vya pamoja

5. (1) Wakati wa kikao cha pamoja, Spika wa Bunge la Taifa
ataongoza kikao cha pamoja cha Bunge akisaidiwa na
Spika wa Seneti.

(2) Iwapo Spika mmoja hatakuwepo, Spika atakayekuwepo
ataongoza kikao cha pamoja akisaidiwa na Naibu wa
Spika asiyekuwepo.

Akidi

6.  Akidi ya kikao cha pamoja itakuwa Maseneta kumi na
watano na Wabunge hamsini wa Bunge la Taifa.

Utaratibu katika kikao cha pamoja

7.  Katika kikao cha pamoja, utaratibbu wa Bunge la Taifa
utatumika kadri Spika wa Bunge la Taifa au kiongozi wa
kikao atakavyoona inafaa.

Ripoti ya mikutano ya vikao vya pamoja

8.  Makatibu wataandaa ripoti kamili ya kila kikao cha
pamoja na kuichapisha haraka iwezekenavyo katika umbo
na mtindo utakaoelekezwa na Spika kwa pamoja mara
kwa mara.
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Kamati za Pamoja za Bunge
9. (1) (Imefutwa)

(2) Kila uamuzi wa Bunge la Taifa au Seneti wa kuunda
kamati ya pamoja ambayo haijabainishwa katika Kanuni
za Kudumu utakuwa kwa kupitia Ujumbe kwa Bunge la
Taifa au Seneti ukitaja lengo la kamati na idadi ya wabunge
watakaoteuliwa katika kamati.

(3) Kamati ya pamoja itakayoundwa kwa mujibu wa
Masharti haya itakuwa na angalau wabunge watano wa
Bunge la Taifa na angalau watano wa Seneti.

(4) Kabla ya shughuli yoyote kuanza, kila kamati ya
pamoja itamchagua mmoja wa Wajumbe wake kuwa
Mwenyekiti wa kamati na mmoja wa Wajumbe kuwa
makamu Mwenyekiti wa kamati.

(5) lwapo  Mwenyekiti au  Makamu  Mwenyekiti
hawatakuwepo katika mkutano wa kamati, Wajumbe
waliopo watamchagua mmoja wao kuongoza mkutano.

(6) Isipokuwa kama uamuzi utafikiwa kwa maafikiano,
kura yoyote itakayopigwa itapigwa kwa kutenganisha
wajumbe kutoka Bunge la Taifa na wale wa Seneti.

(7) Ripoti ya Kamati ya Pamoja itawasilishwa katika Bunge
la Taifa na katika Seneti kwa ajili ya kushughulikiwa.

(8) Bila kudhibiti matumizi ya Masharti haya, Kanuni za
Kudumu za Seneti na za Bunge la Taifa kuhusu kamati
zitatumika, lakini Spika wa Bunge la Taifa na wa Seneti
wanaweza kutoa maelekezo kwa pamoja endapo Kanuni
za Bunge la Taifa na za Seneti zinakinzana.
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Makatibu wa Vikao vya Pamoja

10.  Katibu wa Bunge la Taifa na Katibu wa Seneti watakuwa
makatibu wa vikao vya pamoja na yeyote kati yao
anaweza kutimiza majukumu yanayohitajika kutekelezwa
na Katibu.

Marekebisho kwa Masharti ya Pamoja

11. (1) Rekebisho kwa Masharti haya linaweza kupendekezwa
na Kamati ya Pamoja.

(2) Ripoti ya Kamati ya Pamoja kwa mujibu wa aya ya
(1) inayopendekeza marekebisho kwa Masharti haya
itawasilishwa katika Bunge la Taifa na katika Seneti.

Marekebisho kwa Kanuni za Kudumu zinazoathiri Bunge la
Taifa na Seneti

12. (1) Wakati ambapo Spika wa Seneti au Spika wa Bunge la
Taifa atakuwa na maoni kwamba rekebisho kwa Kanuni za
Kudumu za Bunge la Taifa au za Seneti linaweza kuathiri
kwa kiasi kikubwa uendeshaji bora wa shughuli kati ya
Seneti na Bunge la Taifa, Spika wa Bunge la Taifa na Spika
wa Seneti kwa pamoja wataelekeza kamati zinazohusika
na masuala yanayohusiana na Kanuni za Kudumu ili kwa
pamoja zishughulikie marekebisho hayo na kupendekeza
nakala ya marekebisho yanayokubalika na Bunge la Taifa
na kwa Seneti na kuripoti kwa Bunge la Taifa au kwa
Seneti.

(2) Aya ya (6) ya kifungu cha 9 (Kamati za Pamoja za
Bunge) ya Masharti haya itatumika katika kura kwenye
vikao vya pamoja vya kamati.

(3) Kamati zilizotajwa katika aya ya (3) zitawasilisha
ripoti kwa Bunge la Taifa au kwa Seneti.
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NYONGEZA YA TANO
MUUNDO WA HATI YA UTEUZI

(KANUNI YA 179(4))

Uchaguzi wa Mwenyekiti/ Makamu Mwenyekiti
wa Kamati ya Bunge la Taifa utakuwa
siku ya Mwezi wa Mwaka
wa .

Sisi, kama Wabunge tulioteuliwa kama wajumbe kuhudumu
katika Kamati ya ya Bunge la Taifa tunamteua mtu

anayetajwa hapa chini kugombea kuwa Mwenyekiti/Makamu
Mwenyekiti wa Kamati katika uchaguzi huo.

(1) Maelezo kumhusu mgombeaji

Jina Kamili

Kitambulisho cha Taifa/ Namba
ya Pasipoti

Jinsia

Anwani

Chama cha Kisiasa

Namba ya Simu

(2) Maelezo kumhusu anayependekeza

Jina Kamili

Kitambulisho cha Taifa/ Namba
ya Pasipoti

Jinsia

Anwani
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Chama cha Kisiasa

Namba ya Simu

Sahihi

(3) Maelezo kumhusu anayeunga mkono

Jina Kamili

Kitambulisho cha Taifa/ Namba
ya Pasipoti

Jinsia

Anwani

Chama cha Kisiasa

Namba ya Simu

Na Mimi, ninakubali kuteuliwa kuwa
mgombeaji wa uchaguzi wa Mwenyekiti/Makamu Mwenyekiti
wa Kamati ya ya Bunge la Taifa.

Sahihi ya Mgombeayji.

Tarehe............ Mweziwa..............o....... Mwaka wa..........
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NYONGEZA YA SITA

MUUNDO WA KIAPO/KUKIRI KUWAJIBIKA KWA SHAHIDI
ALIYEFIKA MBELE YA KAMATI YA BUNGE LA TAIFA

(Kanuni ya 191)

Mimi naapa/ nakiri ya kwamba
ushahidi nitakaoutoa mbele ya kamati hii kuhusu masuala
yanayoshughulikiwa na Kamati utakuwa ukweli, ukweli kamili
na hakuna kingine ila ukweli. (Iwapo ni kiapo - Ewe Mwenyezi
Mungu nisaidie.)
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NYONGEZA YA SABA
WITO KWA MASHAHIDI

(Kanuni ya 191)

Kwa

Unabhitajika kufika mbele ya Kamati ya ya
Bunge la Taifa kwa ajili ya (taja suala), na
unahitajika (wewe mwenyewe) kufika mbele ya kikao cha Bunge
la Taifa/ Kamati ya siku ya ,
20 , saa kabla ya saa sita
mchana na ulete (taja habari au stakabadhi

zinazohitajika kuwasilishwa).

Utarejeshewa gharama zako za usafiri na masurufu ya siku moja
baada ya kutoa ithibati ya kuridhisha ya matumizi hayo. lkiwa
hautatii amri hii bila sababu halali, utaadhibiwa kulingana na
masharti ya Kanuni ya 191.

Nimetia sahihi mnamo tarehe...... Mwezi.............. 20......

Katibu wa Bunge la Taifa

ILANI: lkiwa umeitwa kutoa stakabadhi tu na si kutoa ushahidi,
utachukuliwa kuwa umetii mwaliko huu ikiwa utatuma
stakabadhi husika kwa Katibu kabla ya siku na saa iliyotajwa.
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NYONGEZA YA NANE
HATI YA KIAPO YA KUPOKEZA HATI YA WITO

(Kanuni ya 191)

Tume ya Huduma za Bunge/ofisa wa polisi ninaapa na kueleza
ifuatavyo:

1. Mnamo tarehe ................ 20 T T-
(saa) nilimkabidhi ................ Hati ya Wito kuhusu
suala hili tarehe ...............l. katika..................

(mahali) kwa kutoa nakala kwake na kuhitaji sahihi kwenye hati
asilia. Ametia sahihi/amekataa kutia sahihi kwenye Hati ya Wito.
Ninamfahamu mimi mwenyewe /alitambulishwa kwangu na.....
................................. na alikubali kuwa shahidi.

2. Baada ya kushindwa kumpata ...
shahidi mnamo tarehe ... 20........... saa..
............................................. (saa) nilimkabidhi Hati ya Wito
.............................. (jina) ambaye ni mtu mzima wa familia
ya shahidi na anayeishi naye.

3. Baada ya kushindwa kumpata .........ccccceeeireiiniinncnn shahidi
au mtu yeyote ambaye alifaa kukabidhiwa Hati ya Wito, mnamo
tarehe ..ooooveeeeeeeeen 20...... - DO (saa), nilibandika

nakala ya Hati ya Wito kwenye mlango wa nje wa.....................
...................... ambayo ni nyumba anamoishi/kufanya biashara/
anamofanya kazi kwa ajili ya kujikimu. Nilikuwa nimeandamana
(2T PO ambaye alinionyesha nyumba hiyo.
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Ao (vinginevyo,
bainisha jinsi ambavyo Hati ya Kiapo ilikabadhiwa).
KIAPO kimetolewa na

Mbele yangu

Kamishna wa Viapo/Hakimu
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FAHARASA YA
KANUNI ZA KUDUMU, 2020
(Toleo la Tano)

(Bunge la Taifa)
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(Tazama pia Yaliyomo mwanzo wa Kanuni hizi)

Katika faharasa hii, nambari zinaashiria nambari za
Kanuni za Kudumu

Maudhui
Akidi ya Bunge la Taifa
Akidi wakati wa kuanza kikao

Akidi wakati wa kupiga kura

Akidi wakati wa shughuli za
kikao
Staha akidi inapokosekana

Ardhilhali ya kumwondoa
Mjumbe wa Tume au Ofisi
Huru

Ardhilhali ya kumwondoa
Mamlakani

Mjumbe wa Tume au ofisa wa
Ofisi Huru

Ardhilhali za Umma
Ardhilhali kukabidhiwa Kamati
Ardhilhali ya Mswada Binafsi
Arifa ya nia ya kuwasilisha
Ardhilhali

Kuwasilishwa kwa Ardhilhali

Kanuni ya Kudumu
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Maanaya Ardhilhali 219

Maoni kuhusu Ardhilhali 226
Muda wa Ardhilhali 224
Muundo wa Ardhilhali 223
Nakala za majibu 228
Sajiliya Ardhilhali 229
Uwasilishaji wa Ardhilhali .. 225

Bunge la Taifa na Kamati zake
kuwa wazi kwa umma

Kuondolewa bungeniau . 54
kwenye Kamati

Masharti ya jumla ya kuingia ... 252
kwenye Bunge la Taifa

Udhibiti wa kuingia katika ... 253
Ukumbi

Wanahabari wanapokiuka . 255

Kanuni hizi au Kanuni za Spika

Hotuba ya Rais, Mgeni
Mashuhuri au Wageni

Wengine

Hotuba ya Rais kwa Bunge ... 24
Hotuba ya Rais wakatiwa ... 22
vikao maalum

Hotuba ya Rais, Mgeni .. 21
Mashuhuri au wageni wengine

Kutenga sehemu maalum ... 25A

katika Ukumbi kwa ajili ya
Mawaziri na watu wengine
Mgeni mashuhuri L 25
Rais anapoingiaau 23
anaoondoka katika Ukumbi

Hoja
Arifaza Hoja 47
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Hoja ambazo haziruhusiwi
kutolewa

Hoja iliyoondolewa
kuwasilishwa tena

Hoja inayomilikiwa na Bunge
la Taifa

Hoja kupendekezwa baada ya
kuafikiwa

Hoja zinazoweza kutolewa
bila Arifa

Kutoa Hoja iliyorekebishwa
iamuliwe

Marekebisho kuwa kwa
maandishi

Marekebisho kwa Arifa ya Hoja
Marekebisho ya Hoja
Marekebisho yawiane na Hoja
Matumizi

Rekebisho lililopendekezwa
lisipofaulu

Utaratibu wa kujadili hoja
Wakati wa kutoa Hoja

Hoja Maalum

Katiba inapohitaji wingi wa
idadi mahususi

Maana ya Hoja Maalum

Jumla

Gharama za Mashahidi

Hati ya Wito

Kufika mbele ya Seneti
Kuongezwa muda uliotengewa
shughuli

Kutambuliwa kwa Kikundi cha
Wabunge
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Kutengua Kanuni

Kutohudhuria vikao 258

Ruhusa ya Kutohudhuria Vikao ... 257A

Utaratibu wa Kuketi katika ... 259

Ukumbi

Wajumbe wanaosafiri njeya .. 260

Kenya

Jumbe

Jumbe kutoka kwa Rais L 42

Jumbe za kwenda na kutoka .. 41

Seneti

Kalenda, Vikao na Maahirisho

ya Bunge la Taifa

Kalenda ya Bunge laTaifa ... 28

Kuahirisha Kikao L 31

Kuahirisha shughuli ili kujadili ... 33

suala mahususi, la dharura na

muhimu kwa taifa

Mahali pa kikao cha kwanza ... 26

cha Bunge jipya

SaazaVikao 30

Vikao maalum vya Bunge la ... 29

Taifa

Vipindi vya kawaida vya Bunge ... 27

la Taifa

Kamati

Kamati ya Kuratibu Shughuliza ... 171

Bunge

Kamati ya kuteua Wajumbe wa ... 172

Kamati

Kamati ya Bunge Zima

Hoja ya Ripoti Kutojadiliwa ... 169
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Kamati ya Bunge Zima
Kutojiahirisha

Matumizi ya jumla ya masharti
kwenye Kamati

Mipaka ya mamlaka ya Kamati
Ripoti

Kamati za Kiidara

Kamati kujikita katika wajibu
Kamati ya Kuratibu Shughuli za
Kamati

Uteuzi na wajibu wa Kamati za
Kiidara

Kamati za Pamoja za Bunge
Uteuzi wa Kamati za Pamoja

Kanuni zilizofutwa

17(3), 19(4), 20(4), 32, 70(7),
92,93, 94, 109(2)(3), 110(2),
122(1)(2)(3)(4)(8), 123, 136(3),
155, 171(3), 205(6), 206(5),
214,215, 238, 241, 242(3),
244 na 251

Kauli Mbalimbali
Kauli za jumla za Wajumbe
Saa ya Kauli

Kiongozi wa Chama cha walio
Wengi na Kiongozi wa Chama
cha walio Wachache

Kiongozi wa Chama cha
walio Wachache na Naibu
Kiongozi wa Chama cha walio
Wachache
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Kiongozi wa Chama cha walio
Wengi na Naibu Kiongozi wa
Chama cha walio Wengi

Kuapishwa kwa Wajumbe na
Uchaguzi wa Spika

Idadi sawa ya kura
Kuapishwa kwa Spika
Kujiondoa kwa mgombeaji
Kura ya siri

Mgombeaji mmoja
anapoteuliwa kikamilifu
Nafasi ya Spika inapokuwa
wazi

Shughuli kwenye kikao cha
kwanza cha Bunge jipya la
Taifa

Uhifadhi wa karatasi za kura
Uteuzi wa wagombeaji
Viwango vya upeo wa
kuchaguliwa

Kudhibiti Mjadala
Kudhibiti mjadala

Kujiondoa au Kuondolewa
Katika Ofisi ya Spika na Naibu
Spika

Kujiuzulu

Kuondolewa mamlakani

Kuidhinisha Uteuzi wa Maofisa

wa Umma
Kukabidhiwa kwa Kamati

Kupiga Kura na Mgawanyiko
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Hitilafu ya mitambo,
mkanganyiko au kasoro
inapotokea

Kura ya kielektroniki
Kura ya kuita majina
Kura ya kuita majina
inapodaiwa
Kurekebisha kasoro
Mkanganyiko au kasoro
inapotokea

Staha wakati wa kura ya
mgawanyiko

Utaratibu wa kupiga kura
katika Bunge la Taifa

Majarida, Rekodi na
Upeperushaji wa Matangazo
ya Vikao

Hifadhi ya Majarida na Rekodi
za Bunge la Taifa

Majarida ya Bunge la Taifa
Mambo ya siri au ya kibinafsi
Taarifa Rasmi

Upeperushaji wa matangazo ya
shughuli za Bunge la Taifa

Marekebisho ya Kanuni
Kushughulikia ripoti za Kamati
ya Utaratibu na Kanuni za
Bunge la Taifa

Mapendekezo ya kurekebisha
Kanuni kutoka kwenye Kamati
ya Utaratibu na Kanuni a
Bunge la Taifa

Rekebisho linalotokana na
Mbunge
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Udurusu wa mara kwa mara ya — ....coooeeviiiiiiiiiiiiiei 264

Kanuni za Kudumu

Masharti ya Jumla

Ahirisho kutokana na akidi ... 185

kutotimia

Arifa za Mikutano L 181

Hoja ya kutokuwa na imani ... 193

na Mwenyekiti au Makamu

Mwenyekiti

Idadi ya mikutano L 186

Kamati ndogo za Kamati ... 183

Kamati ya Bajetina 207

Uidhinishaji wa Matumizi

Kamati ya Hesabu za Hazina ... 205A

Maalum

Kamati ya Hesabu za Umma ... 205

Kamati ya Huduma naVifaa ... 212B

kwa Wabunge

Kamati ya Sheria Ndogo ... 210

Kamati ya Utangamano wa ... 212

Kikanda

Kamati ya Utaratibu na Kanuni ... 208

za Bunge la Taifa

Kamati ya Utekelezaji . 209

Kamati ya Uteuzi 204

Kamati ya Uwekezajiwa ... 206

Umma

Kuafiki uamuzi wa Seneti ... 211

kuhusu sheria ndogo

Kuhudhuria mikutanoya . 195

Kamati kwa Wabunge wasio

wajumbe wa Kamati

Kuidhinisha uteuzi 175

Kumbukumbu za Kamati ... 190
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Kuondolewa kwa mjumbe
kwenye kamati

Kura asilia

Kushirikisha wataalamu
Kutohudhuria mikutano
Kutokuwepo kwa Mwenyekiti
na Makamu Mwenyekiti
Majukumu ya Mwenyekiti wa
Kamati

Mbunge aliyetuhumiwa
hatahudhuria mikutano
Mikutano ya Kamati kuwa wazi
kwa umma

Mikutano ya Pamoja ya Kamati
za Bunge la Taifa

Mjumbe asipohudhuria kwa
muda

Muundo wa Kamati

Orodha ya mahudhurio

Ripoti za hatua zilizofikiwa
Ripoti za Kamati

Ripoti za maamuzi ya Bunge
la Taifa

Ripoti za mwisho wa muhula
Ruhusa ya mikutano ya pamoja
na Kamati ya Seneti

Udhibiti wa Wajibu

Uongozi na akidi ya Kamati
Utaratibu katika Kamati
Utaratibu shahidi
asipohudhuria

Utaratibu wa kuwasilisha ripoti
za Bunge la Afrika Mashariki
na Bunge la Afrika

Utaratibu wa uchaguzi

240 BUNGE LA TAIFA



Uteuzi wa Wajumbe wa . 173
Kamati
Vigezo vya uteuzi 174
Vikao vya Kamati 182
Masharti ya Mjadala
Hoja ya Nidhamu L 83
Kauli za Kibinafsi 84
Kuahirisha mjadala 96
Kuchangia Hoja mara mbili ... 82
Kuendeleza shughli 95A
iliyositishwa
Kuhifadhi haki ya kuchangia ... 82C
Kuhitimisha mjadala . 95
Kuondoa machukizona .. 88
kuomba radhi
Kutangaza maslahi ya kibinafsi ... 90
Kutorejelea shughuli za Kamati ... 86
Kutosoma Michango L 80
Kuwahi mijadala 85
Kuwajibikia madai 91
Masuala yanayosubiri uamuzi . 89
wa Mahakama au masuala ya
siri
Maudhui ya michango L 87
Mbunge aliyechangia hoja ... 82A
anaweza kuchangia rekebisho
Mbunge kutozungumza baada ... 81
ya Hoja kutolewa iamuliwe
Mjadala wa rekebisho kujikita ... 82B
kwenye rekebisho
Shughuli kuendeshwa kwa ... 77
Kiswahili, Kiingereza au Lugha
Ishara ya Kenya
Wabunge kuelekeza ombi kwa ... 78
Spika
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Wabunge wawili au zaidi
wanapoomba kuchangia

Masharti ya Mpito

Kubatilisha Kanuni za Kudumu
za awali

Uamuzi wa Bunge la Taifa
kuhusu Kanuni za Kudumu

Miswada Binafsi

Ardhilhali ya Idhini

Dhamana ya gharama za
uchapishaji

Gharama za kupiga chapa
Haki ya kusikilizwa na Kamati
kuhusu Mswada unaopingwa
Kifungu cha uhifadhi
Kusomwa Mara ya Kwanza
Miswada inayoidhinisha kazi
za ujenzi

Mswada Binafsi unaoathiri haki
Namna Miswada inayoweza
kupingwa

Utaratibu wa mswada wa
umma kutumika

Miswada ya Umma

Kamati kukabidhiwa Miswada
na ushirikishwaji wa umma
Kamati ya Upatanisho

Kauli tekelezi

Kuhitimisha kushughulikia
marekebisho ya Seneti kwa
Miswada iliyoanzia katika
Bunge la Taifa
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Kukabidhi Miswada kwa
Kamati ya Bunge Zima
Kuondolewa kwa Miswada
Kupiga chapa vifungu
vinavyorekebisha sheria
Kushughulikia marekebisho ya
Seneti kwa Miswada iliyoanzia
katika Bunge la Taifa
Kushughulikia Ripoti ya Kamati
ya Upatanisho

Kusomwa kwa Miswada
Kusomwa Mara ya Pili
Kusomwa Mara ya Pili
Kusomwa Mara ya Pili kwa

Mswada wa kurekebisha Katiba

Kusomwa Mara ya Tatu
Kutanguka na kuwasilishwa
tena kwa Miswada
Kuwasilisha Miswada ipate
kibali

Maafikiano na Seneti

Maelezo ya Madhumuni na
Sababu

Mapendekezo ya marekebisho
kukabidhiwa Kamati
Marekebisho ya Seneti kwa
Miswada iliyoanzia katika
Bunge la Taifa

Matumizi na udhibiti
Miswada iliyorejeshwa na Rais
Miswada inayohusu serikali za
kaunti

Mswada hautashughulikiwa
kwa hatua zaidi ya moja katika
kikao kimoja

Mswada kuripotiwa

KANUNI ZA KUDUMU, TOLEO LATANO | 243



Mswada Maalum unaohusu ... 151
serikali za kaunti

Mtiririko utakaozingatiwa L. 132
Mswada ukiwa kwenye Kamati

Ripoti ya hatua iliyofikiwa ... 134
Spika kuruhusu baadhiya ... 114A
mapendekezo ya Miswada

Uchapishaji wa miswada .. 120
Udhibiti wa haki na uhuruwa ... 119
kimsingi

Uhifadhi wa Miswada 152
Utaratibu baada ya Mswada ... 122
kuchapishwa

Utaratibu kwa Miswada ... 137
inayoripotiwa kutoka kwa

Kamati

Utaratibu kwa Miswafa 136

inayoripotiwa kutoka kwa
Kamati ya Bunge Zima

Utaratibu utakaotumika ... 138
Mswada ukirejeshwa kwenye

Kamati

Utaratibu wa kushughulikia ... 147

marekebisho ya Seneti kwa
Miswada iliyoanzia katika
Bunge la Taifa

Utaratibu wa kushughulikia ... 143
Miswada iliyoanzia Seneti
Utaratibu wa kushughulikia ... 144

Miswada ya Seneti baada ya
Kusomwa Mara ya Tatu katika
Bunge la Taifa

Utaratibu wa kushughulikia ... 133
Mswada katika Kamati ya

Bunge Zima

Utaratibu wa Urejeshaji ... 136A
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Uwasilishaji wa Miswada
Vifungu kuhusu ukasimishaji
wa mamlaka

Mpangilio wa Shughuli
Mipango ya kila wiki ya Bunge
la Taifa

Mtiririko wa shughuli

Ratiba ya Shughuli
kutayarishwa na kusambazwa

Naibu Spika na Mwenyekiti wa
Kamati

Arifa ya ufunguzi rasmi wa
Bunge

Jopo la Mwenyekiti
Kumwondoa Mjumbe kwenye
Jopo la Mwenyekiti

Kuongoza kikao cha Bunge la
Taifa

Mwenyekiti wa Kamati za
Bunge la Taifa

Uchaguzi wa Naibu Spika

Utangulizi

Katika hali ambazo jambo
lolote halijaelezwa waziwazi,
Spika ataamua

Mesi

Ufafanuzi

Utaratibu wa Kumwondoa
Ofisa wa Serikali Mamlakani
Haki ya kusikilizwa

Hoja kupewa kipaumbele
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Utaratibu wa kumwondoa
Naibu Rais mamlakani
Utaratibu wa kumwondoa Rais
mamlakani

Utaratibu wa kumwondoa Rais
mamlakani kwa kushindwa
kutekeleza majukumu
Utaratibu wa kumwondoa
Waziri mamlakani

Utaratibu wa Masuala ya
Fedha

Idhini ya kutoa Fedha
Kamati ya Ugavi wa Fedha
Kuidhinisha matumizi
yanayozidi asilimia kumi
Kuingia katika hatua ya Kamati
ya Ugavi wa Fedha
Kushughulikia Maamuzi ya
Ugavi wa Fedha
Kushughulikia Makadirio
kwenye Kamati ya Ugavi wa
Fedha

Kushughulikia Mswada wa
Fedha

Kushughulikia Mswada wa
Kutenga Mapato kwa Kaunti
Kushughulikia Mswada wa
Kutenga Mapato kwa Kaunti
Kutangazwa kwa vidokezo
vya Bajeti na mikakati ya
ukusanyaji mapato
Kuwasilishwa kwa Taarifa ya
Sera ya Bajeti na Mkakati wa
Kudhibiti Deni

Maana ya siku
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Mswada wa Kuidhinisha ...

Matumizi ya Fedha na Mswada
wa Kuidhinisha Matumizi

ya Fedha ya Hazina ya
Usawazishaji

Mswada wa Kuidhinisha ...

Matumizi ya Ziada ya Fedha

Udhibiti wa masuala mahususi ... 231
ya kifedha
Utaratibu wa Makadirioya ... 243
Ziada
Uwasilishaji wa Makadirioya ..o 235
Bajeti na Kukabidhiwa Kamati
Utulivu katika Ukumbi na
katika Kamati ya Bunge Zima
Athari za kusimamishwa kwa ... 110A
muda
Bunduki na silaha nyingine ... 100
hatari
Hatua itakayochukuliwa kwa ... 111
kukaidi amri ya kuondoka
Kudumisha utuliva 98
Kutoka njeyamadaau 106
kurudiarudia
Maanayasiku 112A
Mbunge aliyesimamishwa ... 109
kuhudhuria vikao vya Bunge
kwa muda ataondoka katika
maeneo ya Bunge
Mbunge anaweza L 108
kusimamishwa kwa muda
baada ya kutajwa jina
Mikoba ya Wabunge wa kike ... 101
Muda wa Mbunge L 110
kusimamishwa kwa muda
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Rufaa dhidi ya kusimamishwa

kwa muda

Ukaguzi wa kiusalama
Utovu mkubwa wa nidhamu
Utovu wa nidhamu

Utovu wa nidhamu uliokithiri
katika Bunge la Taifa
Wabunge kuketi

Wabunge kusalia mahali pao
hadi Spika atakapoondoka
katika Ukumbi

Wabunge kuwa kimya Spika
anaposimama

Wabunge na Kiongozi wa
Kikao
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NYONGEZA YA KWANZA

Masharti ya Upeperushaji wa Matangazo ya Shughuli za

Bunge
(Kanuni ya 250)
1. Kitengo cha Utangazaji cha Bunge

. Haki za Bunge

. Kulinda hadhi ya Bunge la Taifa
. Vyombo vingine ya habari

. Ukiukaji wa Masharti ya utangazaji

O N O v W N

. Matumizi

NYONGEZA YA PILI

Kamati za Kiidara

(Kanuni ya 216)

A. Utawala na Usalama wa Taifa
B. Kilimo na Mifugo

C. Mawasiliano, Habari na Uvumbuzi
D. Ulinzi na Mahusiano ya Kigeni
E. Elimu na Utafiti

F. Kawi

G. Mazingira na Mali Asili

H. Fedha na Mipango ya Kitaifa

I. Afya

J. Masuala ya Haki na Sheria

K. Leba na Ustawi wa Jamii

. Upeperushaji wa matangazo kupitia kwa runinga

. Upeperushaji wa Matangazo kupitia kwa redio
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L. Ardhi

M. Michezo, Utamaduni na Utalii

N. Biashara, Viwanda na Vyama vya Ushirika

O. Uchukuzi, Ujenzi wa Miradi ya Umma na Makazi

NYONGEZA YA TATU
Muundo wa Jumla wa Ardhilhali
(Kanuni ya 223)

NYONGEZA YA NNE
Masharti ya Vikao vya Pamoja vya Bunge
(Vikao vya Pamoja na Taarifa)
[Kanuni ya 24(3) na 213]
.Jina
. Ufafanuzi
. Wito kwa Wabunge
. Spika za vikao

1
2
3
4
5. Kuongoza vikao vya pamoja
6. Akidi

7. Utaratibu katika kikao cha pamoja

8. Ripoti ya mikutano ya vikao vya pamoja
9. Kamati za Pamoja za Bunge

10. Makatibu wa Vikao vya Pamoja

11. Marekebisho kwa Masharti ya Pamoja

12. Marekebisho kwa Kanuni za Kudumu zinazoathiri Bunge
la Taifa na Seneti
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NYONGEZA YA TANO
Muundo wa Hati ya Uteuzi
(Kanuni ya 179(4))

NYONGEZA YA SITA

Muungo wa Kiapo/Kukiri Kuwajibika kwa Shahidi aliyefika
Mbele ya Kamati ya Bunge la Taifa

(Kanuni ya 191)

NYONGEZA YA SABA
Wito kwa Mashahidi
(Kanuni ya 191)

NYONGEZA YA NANE
Hati ya Kiapo ya Kupokeza Hati ya Wito
(Kanuni ya 191)
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