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BUNGE KUMI NA TATU- MUHULA WA NNE (2025) 

BUNGE LA TAIFA 

UFAFANUZI KUHUSU MSWADA WA KATIBA YA KENYA 

(MAREKEBISHO) (MSWADA WA BUNGE LA TAIFA NAMBARI 4 

WA 2025) 

 

A. Je, ni utaratibu gani uliopo wa kurekebisha Katiba kwa njia ya Bunge? 

1. Marekebisho ya Katiba kwa mpango wa Bunge ni pale ambapo Wabunge 

wanapendekeza mabadiliko kwenye Katiba. 

2. Mchakato wa kurekebisha Katika kwa njia ya Bunge unaongozwa na Ibara 

ya 256 ya Katiba na Kanuni za Kudumu za Bunge linalohusika.  

3. Ibara ya 256 ya Katiba inaeleza kwamba Mswada wa kurekebisha Katiba 

unaweza kuwasilishwa katika Bunge la Taifa au Seneti na utasomwa Mara 

ya Pili baada ya siku tisini (90) tangu tarehe ya Kusomwa Mara ya 

Kwanza. 

4. Mswada huo utakuwa umepitishwa na Bunge pale ambapo Bunge la Taifa 

na pia Seneti yatakuwa yameupitisha katika hatua ya Kusomwa Mara ya 

Pili na Kusomwa Mara ya Tatu kwa idadi isiyopungua thuluthi mbili ya 

Wabunge wote wa Bunge hilo. 

5. Baada ya Mswada kupitishwa na Bunge, Spika wa Bunge la Taifa na Spika 

wa Seneti kwa pamoja watawasilisha Mswada huo kwa Rais ili upate 

kibali cha Rais na kuchapishwa na wataambatisha cheti cha kuthibitisha 

kwamba Mswada huo umepitishwa na Bunge kwa mujibu wa Ibara ya 256 

ya Katiba. 

6. Pale ambapo— 

(a) Mswada haupendekezi marekebisho kwa suala ambalo linahitaji 

kuridhiwa kupitia kwa kura ya maamuzi, Rais, katika muda usiopita 

siku thelathini (30) baada ya kupitishwa na Bunge, ataidhinisha 

Mswada huo na kuhakikisha umechapishwa; au 

(b) Mswada unapendekeza marekebisho kwa suala ambalo linahitaji 

kuridhiwa kupitia kwa kura ya maamuzi, Rais— 

(i) ataagiza Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka (IEBC) kuandaa kura 

ya maamuzi katika muda usiopita siku tisini (90); na 

(ii) atatia kibali Mswada huo na kuhakikisha umechapishwa katika 

muda usiopita siku thelathini (30) baada ya mwenyekiti wa IEBC 

kumthibitishia Rais kwamba Mswada huo umeidhinishwa ipasavyo 

kupitia kwa kura ya maamuzi. 
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B. Je, Mswada wa Katiba ya Kenya (Marekebisho) wa 2025 unalenga 

nini? 

7. Lengo la Mswada huu ni kurekebisha Katiba ili kujumuisha hazina 

zifuatazo za umma— 

(a) Hazina ya Serikali ya Kitaifa kwa Maeneobunge ambayo lengo lake ni 

kuhakikisha utekelezaji wa majukumu mahususi ya serikali ya taifa 

katika kila eneobunge ili kuwezesha maendeleo yenye usawa kote 

nchini. 

(b) Hazina ya Uangalizi ya Seneti ambayo lengo lake ni kuhakikisha 

kwamba Seneti imewezeshwa kikamilifu kutekeleza majukumu yake ya 

uangalizi ambayo yanajumuisha uangalizi wa mapato yaliyotengewa 

serikali za kaunti. 

(c) Hazina ya Serikali ya Taifa kwa Hatua Sawazishi ambayo lengo lake ni 

kuimarisha mikakati ya serikali ya taifa ya kukabiliana na ukosefu wa 

usawa au kunyimwa kimfumo au kukiuka kwa haki au uhuru wa 

kimsingi. 

 

C. Je, Mswada wa Katiba ya Kenya (Marekebisho) wa 2025 umefikia 

hatua gani? 

8. Mswada huu ulichapishwa kwenye Gazeti rasmi la Serikali mnamo tarehe 

26 Februari, 2025 na kusomwa Mara ya Kwanza katika Bunge la Taifa 

mnamo tarehe 12 Machi, 2025. 

9. Kwa mujibu wa Kanuni ya 127 ya Kanuni za Kudumu za Bunge la Taifa, 

Mswada huu ulikabidhiwa Kamati ya Kiidara ya Masuala ya Haki na Sheria 

ili kuwezesha ushirikishwaji wa umma. 

10.  Kamati ya Kiidara ya Masuala ya Haki na Sheria inahitajika kuzingatia 

maoni na mapendekezo ya umma katika ripoti yake kwa Bunge la Taifa ili 

 kuelekeza mjadala katika hatua ya Mswada Kusomwa Mara ya Pili. 

 

D. Je, Kamati ya Kiidara ya Masuala ya Haki na Sheria itawezesha vipi 

ushirikishwaji wa umma kuhusu Mswada wa Katiba ya Kenya 

(Marekebisho) wa 2025? 

11. Katibu wa Bunge la Taifa, kupitia kwa arifa ya tarehe 15 Machi, 2025, 

alialika umma na wadau kuwasilisha maoni kuhusu Mswada huu kwa 

Kamati ya Kiidara ya Masuala ya Haki na Sheria. Maoni hayo yanaweza 

kuwasilishwa moja kwa moja kwa Ofisi ya Katibu wa Bunge la Taifa; 

kutumwa kwa njia ya posta au kutumwa kwa njia ya baruapepe kwa 

Katibu wa Bunge la Taifa. Siku ya mwisho ya kuwasilisha maoni ni 

Jumanne, tarehe 10 Juni, 2025 saa kumi na moja jioni. 

12. Isitoshe, Kamati ya Kiidara ya Masuala ya Haki na Sheria itaandaa vikao 

vya kupokea maoni ya umma mnamo Jumatatu tarehe 5 Mei, 2025, 

Jumanne tarehe 6 Mei, 2025, Jumatano tarehe 7 Mei, 2025 na Alhamisi 

tarehe 8 Mei, 2025  kuanzia saa mbili asubuhi hadi saa kumi na moja jioni 

katika Kaunti zote 47 katika sehemu mahususi za kupokea maoni 

zilizoorodheshwa katika arifa ya vikao vya umma. 
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13.  Aidha,  mawasilisho kwa maandishi kuhusu Mswada huu yanaweza 

kuwasilishwa katika sehemu mahususi za vikao vya kushirikisha umma na 

kwenye Ofisi za Wabunge katika Maeneobunge yote 290 ya Bunge la 

Taifa na Ofisi za Wawakilishi wa Kike wa Kaunti katika Kaunti zote 47, ili 

mawasilisho hayo yawasilishwe kwa Katibu wa Bunge la Taifa. 

 

E. Je, kukita katika Katiba Hazina ya Serikali ya Taifa kwa 

Maeneobunge, Hazina ya Uangalizi ya Seneti na Hazina ya Serikali 

ya Taifa kwa Hatua Sawazishi kutapunguza mgao wa fedha 

unaotengewa kaunti kila mwaka? 

14. Hazina ya Serikali ya Taifa kwa Maeneobunge, Hazina ya Uangalizi ya 

Seneti na Hazina ya Serikali ya Taifa ni hazina za serikali ya taifa na fedha 

zake zitatolewa kwa mgao wa fedha uliotengewa serikali ya taifa kupitia 

kwa Sheria ya Kugawa Mapato ya kila mwaka ambayo hupitishwa kwa 

mujibu wa Ibara ya 218. 

15. Kwa hivyo, kuzikita Hazina hizo katika Katiba hakutapunguza kwa 

vyovyote mgao wa fedha kwa kaunti kwa sababu fedha hizo zitatolewa 

kutoka kwa mgao wa serikali ya taifa. 

F. Je, Mswada wa Katiba ya Kenya (Marekebisho) wa 2025 unaweza 

kurekebishwa na Bunge? 

16. Katiba imeweka utaratibu mahususi wa kushughulikia na kupitisha 

Miswada ya kurekebisha Katiba tofauti na utaratibu uliowekwa kwa 

utungaji wa sheria za kawaida. Utaratibu wa kurekebisha Katiba kwa 

makusudi haujumuishi michakato ya ziada kama vile upatanishi ili 

kuoanisha maoni tofauti kati ya Bunge la Taifa na Seneti; na Rais kutotia 

kibali Mswada huo baada ya kupitishwa na Bunge. 

17. Maoni na mapendekezo ya umma yatatoa mwongozo kwa Wabunge ama 

kuidhinisha au kuukataa Mswada huu katika hatua ya Kusomwa Mara ya 

Pili au Kusomwa Mara ya Tatu. 

 

 

 

“Kwa Ustawi ya Jamii na Utawala wa Haki kwa Watu” 


