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MSWADA WA KATIBA YA KENYA 
(MAREKEBISHO), 2025 

Mswada wa  

SHERIA ya Bunge wa kurekebisha Katiba 

. 

ULIYOTEKELEZWA na Bunge la Kenya, kama 

ifuatavyo — 

1. Sheria hii inaweza kutajwa kama Sheria 
(Marekebisho) ya Katiba ya Kenya, 2025 na itaanza 
kutumika siku kumi na nne kufuatia matangazo rasmi ya 
matokeo ya kura ya maamuzi yaliyoendeshwa kwa mujibu 
wa Ibara ya 255 ya Katiba. 

2. Ibara ya 94 ya Katiba inafanyiwa marekebisho 

kwa— 

(a) kuingiza vifungu vipya vifuatavyo baada ya 
kifungu cha 1— 

(1A) Bunge litatekeleza majukumu yake ya 
utungaji sheria, uwakilishi na uangalizi dhidi ya 
kitengo tekelezi cha Serikali na vyombo vingine 
vya serikali kwa mujibu wa Katiba hii. 

(1B) Mamlaka yote ya utungaji sheria katika 
kiwango cha kitaifa, yatatekelezwa na Bunge la 
Taifa na Seneti kwa mujibu wa Sehemu ya 4 ya 
Sura hii.   

(1C) Katika kutekeleza mamlaka yake ya 
kutunga sheria, Bunge litahakikisha kwamba sheria 
zote zinaheshimu majukumu na mamlaka 
yanayotolewa kulingana na Nyongeza ya Nne ya 
serikali ya kitaifa na za kaunti na kuzingatia  
maadili ya kitaifa na kaida za utawala zilizoelezwa 
katika Ibara ya 10.  

(b) Kuingiza kifungu kipya kifuatacho punde tu baada 
ya kifungu cha (2)— 

(2A) Bunge linatekeleza jukumu lake la uangalizi 

dhidi ya— 

(a) mapato ya taifa yanayotengwa kwa serikali ya 
kitaifa na matumizi yake; na  

(b) vyombo vya Serikali na asasi nyingine za 

umma. 

3. Ibara ya 95 ya Katiba inafanyiwa marekebisho 

kwa kufuta kifungu cha (4). 

4. Ibara ya 96 ya Katiba inafanyiwa marekebisho 

kwa— 

(a) kuingiza maneno “na inawakilisha maslahi maalum 
katika Seneti” mwishoni mwa kifungu cha (1); 
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(b) kuingiza vifungu vipya vifuatavyo punde tu baada 
tu ya kifungu cha (1)— 

(1A) Seneti hujadili na kutoa uamuzi kuhusu 
masuala muhimu ya watu katika kaunti. 

(1B) Seneti inapitisha sheria kwa mujibu wa 
Sehemu ya 4 ya Sura hii. 

(c) kufuta kifungu cha (2); 

(d) kuingiza maneno “na mapato yaliyokusanywa na ” 
punde tu baada ya maneno “mapato yanayotokana 
na ugavi wa” katika kifungu cha (3); na  

(e) kuingiza kifungu kipya kifuatacho punde tu baada 
ya kifungu cha (4)— 

(5) Bunge litapitisha sheria inayoelezea 
utaratibu wa kuwaondoa maafisa wa Serikali katika 
ngazi ya kitaifa. 

5. Ibara ya 108 ya Katiba inarekebishwa— 

(a) kwa kuingiza maneno “kwa Bunge la Taifa na 
Seneti” mwishoni mwa kifungu cha (1); 

(b) katika kifungu cha (2) kwa kufuta maneno “Bunge 
la Taifa” yanayojitokeza punde tu baada ya maneno 
“ambaye ni kiongozi katika” na kuyabadilisha kwa 
maneno “Bunge la Taifa au Seneti”; 

(c) katika kifungu cha (3) kwa kufuta maneno “Bunge 
la Taifa” yanayojitoza punde tu baada ya maneno 
“ambaye ni kiongozi katika” na kuyabadilisha kwa 
maneno “Bunge la Taifa au Seneti”; 

(d) kwa kuingiza kifungu kipya kifuatacho punde tu 
baada ya kifungu cha (4)— 

(5) Mpangilio ufuatao wa ukuu ndio 
utazingatiwa katika Seneti — 

(a) Spika; 

(b) kiongozi wa Chama cha Walio Wengi; na  

(c) kiongozi wa Chama cha Walio 

Wachache. 

6. Ibara ya 109 ya Katiba inafanyiwa marekebisho 
kwa kufuta vifungu vya (2), (3), (4) na (5) na kuvibadilisha 
na vifungu vipya vifuatavyo ― 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 

 
Rekebisho la Ibara 
ya 108 ya Katiba. 
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(2) Mswada unaweza kuwasilishwa na mbunge  au 
kamati katika Bunge la Taifa au Seneti. 

(3) Mswada unaweza kuanzia katika Bunge la Taifa au 
Seneti, lakini Mswada wa kukusanya mapato ya kitaifa 
unaweza kuanzishwa katika Bunge la Taifa. 

(4) Wakati Mswada umepitishwa na Bunge la Taifa au 
Seneti, Spika wa Bunge husika atauwasilisha kwa Spika wa 
Bunge hilo lingine ili kuwasilishwa, kujadiliwa na 
kupitishwa.  

(5) Mswada utawasilishwa tu kwa Rais ili kupatiwa 
kibali baada ya kupitishwa na Bunge la Taifa na Seneti. 

(6) Katika muda usiozidi siku saba baada ya Mswada 
kupitishwa na Bunge la Taifa na Seneti, Spika wa Bunge 
linaloanzisha mswada, atauwasilisha kwa Rais— 

(a) Mswada huo, ili kupatiwa kibali na kuchapishwa; 

na   

(b) Cheti kilichotiwa saini na Maspika wote wawili 
kinachoidhinisha kwamba Mswada huo 
umepitishwa na Bunge la Taifa na Seneti 
kuambatana na Ibara hii. 

7. Katiba inafanyiwa marekebisho kwa kufutilia mbali 
Ibara ya 110. 

 

8. Katiba inafanyiwa marekebisho kwa kufutilia 
mbali Ibara ya 111 na kuibadilisha na Ibara mpya 
ifuatayo— 

 

Utaratibu wa Miswada ya Ugavi na ya Kuidhinisha 

Matumizi  

111. (1) Mswada wa ugavi unaweza kuanzia 
katika Seneti lakini Bunge la Taifa linaweza 
kupendekeza na kupitisha marekebisho kwenye 
Mswada huo. 

(2) Mswada wa kuidhinisha matumizi 
unaweza kuanzia katika Bunge la Taifa, lakini 
Seneti inaweza kupendekeza na kupitisha 
marekebisho kwenye Mswada huo. 

(3) Kwa kuzingatia kifungu cha (1) na cha (2), 
pale ambapo Bunge linalopokea linapofanyia 
marekebisho Mswada wa ugavi au wa kuidhinisha 
matumizi, Bunge linaloanzisha linaweza 
kubatilisha marekebisho kwa uamuzi unaoungwa 
mkono na angalau— 

(a) thuluthi mbili ya vikoa vyote vya kaunti 
katika Seneti; au  
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(b) thuluthi mbili ya wabunge katika Bunge 
la Taifa. 

(4) Mswada wa ugavi au wa kuidhinisha 
matumizi utawasilishwa kwa Rais ili kupatiwa 
kibali kwa kuambatana na Ibara ya 109(5) iwapo 
Bunge linaloanzisha— 

(a) linakubaliana na marekebisho 
yaliyopitishwa na bunge linalopokea; au  

(b) linabatilisha marekebisho kwa 
kuambatana na kifungu cha (3). 

(5) Katika Ibara hii— 

(a) Mswada wa ugavi una maana ya— 

(i) Mswada wa Ugavi wa Mapato kwa 
Kaunti; au 

(ii) Mswada wa Ugavi wa Mapato ya 
Ziada kwa Serikali za Kaunti; na 

(b) Mswada wa kuidhinisha matumizi una 

maana ya — 

(i) Mswada wa Kuidhinisha Matumizi; 

au  

(ii) Mswada wa Kuidhinisha Matumizi 

ya Ziada. 

9. Ibara ya 112 ya Katiba inarekebishwa— 

(a) kwa kufuta kichwa na kukibadilisha na kichwa 
kipya kifuatacho— 

Kushughulikia Miswada  

(b) katika kifungu cha (1) kwa kufuta usemi tangulizi 
na kuubadilisha kwa usemi upya ufuatao— 

(1) Kwa kuzingatia Ibara ya 111, iwapo Bunge 
moja linapitisha Mswada na Bunge hilo lingine — 

(c) katika kifungu cha (2) kwa kufuta aya ya (a) na 
kuibadilisha na aya mpya ifuatayo— 

(a) linapitisha Mswada kama ulivyorekebishwa, 
Mswada utawasilishwa kwa Rais ili kupatiwa 
kibali kwa kuambatana na Ibara ya 109; au 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 
 
 
 
 
Rekebisho la Ibara 
ya 112 ya Katiba. 
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10. Ibara ya 113 ya Katiba inarekebishwa kwa— 

(a) kufuta kifungu cha (3) na kukibadilisha na kifungu 
kipya kifuatacho— 

(3) Iwapo Mswada unaopendekezwa na 
kamati ya usuluhishi utaidhinishwa na Bunge la 
Taifa na Seneti , Mswada huo utawasilishwa kwa 
Rais ili kupatiwa kibali kwa kuambatana na Ibara 
ya 109. 

(b) Kuingiza kifungu kipya kifuatacho punde tu baada 
ya Kifungu cha (4) — 

(5) Ibara hii haitatumika kwa Mswada wa 
ugavi au wa kuidhinisha matumizi kwa mujibu wa 
Ibara ya 111. 

11. Katiba inarekebisha kwa kufutilia mbali Ibara ya 

114.  

 

12. Ibara ya 115 ya Katiba inarekebishwa— 

(a) kwa kufuta kifungu cha (3) na kukibadilisha na 
kifungu kipya kifuatacho— 

(3) Iwapo Bunge litarekebisha Mswada kwa 
kuzingatia kikamilifu pingamizi za Rais, Mswada 
utawasilishwa kwa Rais ili kupatiwa kibali kwa 
kuambatana na Ibara ya 109. 

(b) katika kifungu cha (4) kwa kufuta maneno “iwapo 
ni mswada unaohitaji idhini ya Seneti” 
yanayojitokeza mwishoni mwa aya ya (b); na  

(c)  katika Kifungu cha (5) kwa kufuta aya ya (a) na 
kuibadilisha na aya mpya ifuatayo— 

(a) mswada utawasilishwa kwa Rais ili kupatiwa 
kibali kwa kuambatana na Ibara ya 109. 

 

13. Ibara ya 116 ya Katiba inarekebishwa kwa kufuta 

kifungu cha (1) na kukibadilisha na kifungu kipya 

kifuatacho— 

Rekebisho la 
Ibara ya 113 ya 

Katiba. 
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(1) Mswada uliopitishwa na Bunge 
utachapishwa katika Gazeti Rasmi la 
Serikali katika muda wa siku saba baada ya 
kupatiwa kibali au katika kukamilika kwa 
kipindi cha kupatiwa kibali kwa mujibu wa 
Ibara ya 115(6). 

14. Ibara ya 157 ya Katiba inarekebishwa katika 
kifungu cha (2) kwa kufuta maneno “Bunge la Taifa” 

 

 

 
 

 

 
 
 
 
Rekebisho la Ibara 
ya 157 ya Katiba. 
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yanayojitokeza punde baada ya maneno “kwa idhini ya” na 
kuyabadilisha na neno “Bunge”. 

15. Ibara ya 173 ya Katiba inarekebishwa— 

(a) katika kifungu cha (3) kwa kufuta maneno “Bunge 
la Taifa” yanayojitokeza punde tu baada ya maneno 
“kuyawasilisha kwa” na kuyabadilisha kwa neno 
“Bunge”; na 

(b) katika kifungu cha (4) kwa kufuta maneno “Bunge 
la Taifa” yanayojitokeza punde tu baada ya maneno 
“makadirio hayo kuidhinishwa na” na 
kuyabadilisha na neno “Bunge”. 

16. Katiba inarekebishwa kwa kuingiza Ibara mpya 
ifuatayo punde tu baada ya Ibara ya 199 — 

Hazina ya Bunge la Kaunti  

199A (1) Kumeanzishwa Hazina ya Bunge la 
Kaunti kwa kila bunge la kaunti. 

(2) Hazina hii itatumika kwa usimamizi wa 
bunge la kaunti na kwa malengo mengine kama 
hayo yanayohitajika katika utekelezaji wa 
majukumu ya bunge la kaunti. 

(3) Kila mwaka wa kifedha, bunge la kaunti 
litatayarisha makadirio ya bajeti ya matumizi ya 
mwaka unaofuata na kuyawasilisha kwa bunge la 
kaunti ili kuidhinishwa.   

(4) Baada ya makadirio kuidhinishwa na 
bunge la kaunti, matumizi ya bunge la kaunti, kama 
yatakavyoidhinishwa na Bunge katika Sheria ya 
Ugavi Mapato kwa Kaunti kwa mwaka husika, 
yatatolewa kwenye Hazina ya Mapato ya Kaunti na 
fedha hizo zitalipwa moja kwa moja kwenye 
Hazina ya Bunge la Kaunti. 

(5) Bunge la kaunti katika kila kaunti litatunga 
sheria ili kuelekeza udhibiti wa Mfuko huo.  

17. Ibara ya 215 ya Katiba inarekebishwa katika 
kifungu cha (2) kwa kufuta maneno “Bunge la Taifa” 
yanayojitokeza punde baada ya maneno “kuidhinishwa na” 
katika aya ya (a) na kuyabadilisha kwa neno “Bunge”. 

 
 

 
Rekebisho la Ibara 
ya 173 ya Katiba. 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 
 
Rekebisho la Ibara 
ya 199 ya Katiba. 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 
 

 

 

 

 

 
 
 
Rekebisho la Ibara 
ya 215 ya Katiba. 
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18. Ibara ya 221 ya Katiba inarekebishwa— 

(a) Kwa kufuta kifungu cha (1) na kukibadilisha na 
kifungu kipya kifuatacho— 

(1) Angalau miezi miwili kabla ya kukamilika 
kwa kila mwaka wa kifedha, Waziri anayehusika na 
masuala ya fedha atawasilisha kwa Bunge 
makadirio ya mapato na matumizi ya serikali ya 
kitaifa kwa mwaka wa kifedha ufuatao ili 
kuwasilishwa katika Bunge.  

(b) Kwa kufuta maneno “Bunge la Taifa” 
yanayojitokeza mwanzoni kwa kifungu cha (3) na 
kuyabadilisha kwa neno “Bunge”; 

(c) Kwa kufuta vifungu vya (4), (5) na (6) na 
kuvibadilisha na vifungu vipya vifuatavyo— 

(4) Kabla ya Bunge kuzingatia makadirio ya 
mapato na matumizi, kamati za Bunge la Taifa na 
Seneti zitajadili na kuhakiki makadirio na kutoa 
mapendekezo kwa Bunge la Taifa na kwa Seneti.  

(5) Katika kujadili na kuhakiki makadirio, 
kamati hizi zitahusisha uwakilishi wa umma na 
mapendekezo yao yatazingatiwa wakati kamati hizi 
zinapotoa mapendekezo yao kwa Bunge la Taifa na 
kwa Seneti. 

(6) Wakati ambapo makadirio ya matumizi ya 
serikali ya kitaifa, na makadirio ya matumizi ya 
Mahakama na ya Bunge yatakapoidhinishwa na 
Bunge, yatajumuishwa katika Mswada wa 
Kuidhinisha Matumizi utakaowasilishwa katika 
Bunge kwa kuambatana na Ibara ya 111 ili 
kuruhusu pesa zinazohitajika kwa matumizi 
kutolewa kutoka kwenye Hazina Kuu, na 
kuidhinisha matumizi ya pesa hizo kwa nia 
zilizotajwa kwenye Mswada.  

19. Ibara ya 222 ya Katiba inarekebishwa katika 
kifungu cha (2) kwa kufuta maneno “Bunge la Taifa” 
k a t i k a  a y a  y a  (b) na kuyabadilisha kwa neno “Bunge”. 

20. Ibara ya 223 ya Katiba inarekebishwa katika 
kifungu cha (4) kwa kufuta maneno “Bunge la Taifa” 

 

Rekebisho la Ibara ya 
221 ya Katiba. 
 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 
 

 

 

 

 

 
Rekebisho la Ibara 
ya 222 ya Katiba. 

 
 

 
Rerekebisho la 
Ibara ya 123 ya 
Katiba.  
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yanayojitokeza punde baada ya neno “Wakati” na 
kulibadilisha kwa neno “Bunge”. 

21. Katiba inarekebishwa kwa kufutilia mbali Ibara ya 
224 ya Katiba na kuibadilisha kwa Ibara mpya ifuatayo— 

 
 

 
Rekebisho la Ibara 
ya 224 ya Katiba. 

Miswada ya Kuidhinisha Matumizi ya 

Kaunti  

224. (1) Kwa msingi wa Mswada wa Ugavi wa 
Mapato kwa Kaunti uliopitishwa na Bunge kwa 
mujibu wa Ibara ya 218, kila serikali ya kaunti 
itatayarisha na kupitisha Mswada wake binafsi wa 
bajeti na wa kuidhinisha matumizi ya kila mwaka 
katika muundo na kwa kuambatana na utaratibu 
unaoelezewa katika Sheria ya Bunge. 

(2) Iwapo Mswada wa Kugawa Mapato au 
Mswada wa Ugavi wa Mapato kwa Kaunti katika 
mwaka wa kifedha haujapatiwa kibali au huenda 
usipate kibali, mwanzoni mwa mwaka huo wa 
kifedha, Bunge linaweza kuruhusu kaunti kutoa 
fedha kutoka kwenye Hazina Kuu. 

(3) Pesa zinazotolewa kwa mujibu wa kifungu 

cha (2)— 

(a) zitakuwa kwa malengo ya kushughulikia 
matumizi yaliyo muhimu katika kuendesha 
huduma za serikali ya kaunti husika katika 
mwaka huo hadi wakati ambapo Mswada 
wa Kugawa Mapato au Mswada wa Ugavi 
wa Mapato kwa Kaunti utakapopatiwa 
kibali; 

(b) zisizidi kwa ujumla nusu ya kiasi 
kilichojumuisha katika makadirio ya 
matumizi kwa mwaka huo ambayo 
yaliwasilishwa katika Bunge la Kaunti; na  

(c) zijumuishwe, kwenye migao tofauti ya 
huduma mbalimbali zinazohusiana na pesa 
zinazotolewa.   

22. Ibara ya 228 ya Katiba inarekebishwa katika 
kifungu cha (1) kwa kufuta maneno “Bunge la Taifa” 
yanayojitokeza punde baada ya maneno “kwa idhini ya” na 
kuyabadilisha kwa neno “Bunge”. 

23. Ibara ya 229 ya Katiba inarekebishwa katika 
kifungu cha (1) kwa kufuta maneno “Bunge la Taifa” 

 

 

 

 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 

 
 

 
 
 
 
 
 
 
Rekebisho la Ibara 
ya 228 ya Katiba. 
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ya 229 ya Katiba. 
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yanayojitokeza punde tu baada ya maneno “kwa idhini ya” 
na kuyabadilisha kwa neno “Bunge”. 

24. Ibara ya 233 ya Katiba inarekebishwa katika 
kifungu cha (2) kwa kufuta maneno “Bunge la Taifa” 
yanayojitokeza punde tu baada ya maneno “kwa idhini ya” 
na kuyabadilisha kwa neno “Bunge”. 

25. Ibara ya 250 ya Katiba inarekebishwa katika 
kifungu cha (2) kwa kufuta maneno “Bunge la Taifa” 
yanayojitokeza punde tu baada ya maneno “iliyoidhinishwa 
na” katika aya ya (b) na kuyabadilisha kwa neno “Bunge”. 

26. Ibara ya 251 ya Katiba inarekebishwa— 

(a) katika kifungu cha (2) kwa kufuta maneno “Bunge 
la Taifa” yanayojitokeza punde baada ya maneno 
“anaweza kuwasilisha ardhilhali kwa” na 
kuyabadilisha kwa neno “Bunge”; na 

(b) kwa kufuta maneno “Bunge la Taifa” mwanzoni 
kwa kifungu cha (3) na kuyabadilisha kwa neno 
“Bunge”. 

 
 

 
Rekebisho la Ibara 
ya 233 ya Katiba. 
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ya 250 ya Katiba. 

 
 

 

 
Rekebisho la Ibara 
ya 251 ya Katiba. 
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MAELEZO YA MADHUMUNI NA SABABU  

Utekelezwaji wa Katiba, hasa utawala wa ugatuzi na bunge la ngazi mbili 
umepata mafanikio mengi lakini pia umeibua changamoto kadhaa za 
muundo na mpangilio wa Katiba zinazohitaji mageuzi ili kuimarisha na 
kudhibiti mfumo wa ugatuzi wa serikali na ili kuwa na umoja na maelewano 
zaidi katika mfumo huu wa kikatiba.   

Sababu kuu ya Mswada huu ni kuimarisha na kulinda ugatuzi. Rasimu 
ya Mswada huu inajaribu kueleza utaratibu wa kufikia lengo hili kwa– 

(a) kufafanua jukumu la vyombo na asasi mbalimbali zinazoanzishwa 
na Katiba katika mchakato wa ugatuzi; 

(b) kuhakiki wajibu wa Seneti na wa Bunge la Taifa ili kufafanua 
wajibu wa pamoja wa Bunge la Taifa na Bunge la Seneti na 
majukumu maalum yaliyotengewa kila Bunge; 

(c) kuboresha mchakato wa kutunga sheria kulingana na Katiba ili 
kuhakikisha kwamba Bunge la Taifa na Seneti inatekeleza jukumu 
fanisi katika mchakato wa kutunga sheria; na 

(d) kuhakikisha kwamba Bunge la Taifa na Seneti inatekeleza jukumu 
fanisi katika mchakato wa kutayarisha bajeti ili kulinda utekelezaji 
wa ugatuzi. 

Mswada huu unapendekeza kurekebisha Ibara za 94, 95 na ya 96 za 
Katiba ili kufafanua wazi jukumu la Bunge kwa ujumla na la Bunge la Taifa 
na la Seneti. Rekebisho hili linanuia kuweka uwazi jukumu la kila Bunge ili 
kuepuka mwingiliano na fasiri mbalimbali za majukumu ya Bunge la Taifa 
na ya Seneti. 

Mswada huu unapendekeza kurekebisha Ibara ya 108 ya Katiba ili 
kuonyesha uongozi na mpangilio wa nyadhifa katika Seneti. Kama ilivyo 
sasa, Ibara ya 108 ya Katiba inaeleza kuhusu uongozi na mpangilio wa 
nyadhifa katika Bunge la Taifa na kuacha nje ule wa Seneti.  

Mswada huu unapendekeza kurekebisha Ibara ya 109 ya Katiba ili 
kutoa nafasi ya kuanzishwa kwa Mswada wowote ama katika Bunge la 
Taifa au Seneti, isipokuwa Mswada wa kukusanya mapato ya kitaifa 
unaoweza tu kuanzia kwenye Bunge la Taifa.  

Kadhalika, Mswada huu zaidi unaazimia kufutilia mbali Ibara ya 110 
ya Katiba ili kupatia Bunge la Taifa na pia Seneti wajibu kamili wa kutunga 
sheria. Hali iliyopo sasa imeleta utata kuhusu  
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jukumu la kutunga sheria la Bunge na maamuzi kadha ya Mahakama 
hayajaboresha hali hii.  

Mswada huu pia unaazimia kurekebisha Ibara ya 111 na 112 ili 
kuelezea utaratibu wa Bunge la Taifa na Seneti unaoshughulikia Miswada 
ya kutenga mapato yaani Mswada wa Ugavi wa Mapato kwa Kaunti, 
Mswada wa Ugavi wa Mapato ya Ziada kwa Kaunti na Miswada ya 
kuidhinisha matumizi yaani Mswada wa Kuidhinisha Matumizi na Mswada 
wa Kuidhinisha Matumizi ya Ziada na kutoa nafasi ya utaratibu wa 
kushugulikia Miswada katika Bunge la Taifa na Seneti.  

Rekebisho lililopendekezwa kwa Ibara ya 113 ya Katiba linahusiana 
na kuwasilishwa kwa Mswada ili kupatiwa kibali baada ya mchakato wa 
upatanisho na pia unaondoa Miswada ya ugavi na ya kuidhinisha matumizi 
kutokana na mchakato wa usuluhishi. 

Mswada huu unapendekeza kufutilia mbali Ibara ya 114 ya Katiba 
ambayo istilahi “Mswada wa Fedha” umesababisha maana mbali mbali na 
hatimaye kuzuia michakato ya kutunga sheria katika Seneti. 

Rekebisho la Ibara ya 115 ya Katiba linatoa nafasi ya uwasilishaji wa 
pamoja wa Mswada unaopitishwa na Bunge na Maspika wa Bunge la Taifa 
na wa Seneti kwa Rais ili kupata kibali. 

Rekebisho la Ibara ya 116 ya Katiba linatoa ufafanuzi kuhusu 
kutekelezwa kwa Miswada iliyopatiwa kibali kwa mujibu ya Ibara ya 115(6) 
ya Katiba. 

Mswada huu unapendekeza kurekebisha Ibara ya 173 ya Katiba kama 
rekebisho fuatilizi kwa rekebisho la Ibara ya 221 ya Katiba linalohitaji 
idhinisho la Bunge la Taifa na Seneti kuhusu makadirio ya Tume ya 
Huduma za Mahakama. 

Mswada huu unapendekeza kurekebisha Katiba ili kuingiza Ibara 
mpya ya 199A ya Katiba ili kutoa nafasi ya kuanzishwa kwa Hazina ya 
Bunge la Kaunti kwa kila bunge la kaunti. 

Mswada huu unapendekeza kurekebisha Ibara za, 221, 222 na 223 za 
Katiba ili kutoa nafasi ya utaratibu wa Seneti na Bunge la Taifa wa 
kuwasilisha na kushughulikia makadirio ya mapato na matumizi ya asasi 
zilizo katika kiwango cha Serikali ya Kitaifa. 

Mswada huu unapendekeza kurekebisha Ibara ya 224 ya Katiba ili 
kufafanua kwamba msingi wa utayarishaji wa bajeti wa serikali za kaunti ni 
Mswada wa Ugavi wa Mapato kwa Kaunti.  Mswada huu pia unapendekeza 
kuingiza vifungu vipya katika Ibara ya 224 vitakavyowezesha serikali za 
kaunti kupata fedha endapo kutakuwa na uchelewevu katika kupitisha au 
kuupatia kibali Mswada wa Kugawa Mapato au Mswada wa Ugavi wa 
Mapato kwa Kaunti. 
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Mswada huu unapendekeza kurekebisha Ibara za 157, 215, 228, 229, 
233 na 250 za Katiba ili kupatia Bunge la Taifa na Seneti wajibu wa 
kuwaidhinisha au kuwachunguza Maafisa mbalimbali wa Serikali. Kwa 
kuambatana na rekebisho lililopendekezwa na Ibara ya 250 ya Katiba, 
Mswada huu unapendekeza kurekebisha Ibara ya 251 ili kupatia Bunge la 
Taifa na Seneti wajibu wa kumwondoa mamlakani mwanachama wa Tume 
au afisa wa ofisi huru. 

Mswada huu unaelezea utaratibu utakaoimarisha mfumo uliopo wa 
ugatuzi. Inanuia kufanya hivi kwa kuoanisha majukumu na wajibu wa 
Bunge kwa njia itakayoendeleza usimamizi bora wa mfumo wa ugatuzi wa 
serikali. Isitoshe, Mswada huu unapendekeza kubainisha mfumo wa 
uwajibikaji katika serikali ya kitaifa na serikali za kaunti hasa kuhusiana na 
utengaji na matumizi ya rasilmali zinazogawiwa serikali ya kitaifa na 
serikali za kaunti.  

Tarehe 22 Julai, 2025. 

AARON CHERUIYOT, STEWART MADZAYO, 
Kiongozi wa Walio Wengi katika Seneti.     Kiongozi wa Walio Wachache katika Seneti.   
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Ibara ya 94 ya Katiba inayopendekeza kurekebisha— 

94.  Jukumu la Bunge  

(1) Mamlaka ya kutunga sheria ya Jamhuri yanatokana na wananchi, 
na katika kiwango cha kitaifa yamo mikonomi mwa na iyanatekeleza. 

(2) Bunge linaonyesha uanuai wa taifa, linawakilisha matakwa ya 
wananchi   na linatekeleza uhuru wao wa kujitawala.  

(3) Bunge linaweza kuzingatia na kupitisha marekebisho kwa Katiba 
hii, na kubadilisha mipaka ya kaunti kama inavyoelezwa na Katiba hii.  

(4) Bunge litalinda Katiba hii na kuendeleza utawala wa 
kidemokrasia wa Jamhuri. 

(5) Isipokuwa Bunge, hakuna mtu wala chombochenye mamlaka ya 
kutunga masharti ya kisheria nchini Kenya isipokuwa chini ya mamlaka 
yanayotolewa na Katiba hii au sheria.   

(6) Sheria ya Bunge au sheria ya kaunti inayotoa mamlaka ya kutunga 
masharti ya kisheria nchini Kenya kwa chombo cha Kitaifa, Afisa wa 
Serikali au mtu yeyote, kama inavyoelekezwa na kifungu cha (5), itaeleza 
kwa uwazi nia na malengo yanayotoa mamlaka hayo, mipaka ya mamlaka 
hayo, aina na mawanda ambayo sheria kama hiyo inaweza kutungwa, na 
kaida na viwango vinavyohusika katika sheria inayotungwa chini ya 
mamlaka hayo.   

Ibara ya 95 ya Katiba inayopendekezwa kurekebisha— 

95. Jukumu la Bunge la Taifa  

(1) Bunge la Taifa linawakilisha watu wa maeneo bunge na maslahi 
maalum katika Bunge la Taifa. 

(2) Bunge la Taifa linajadili na kushughulikia masuala yanayowahusu 
wananchi. 

(3) Bunge la Taifa linatunga sheria kwa kuambatana na Sehemu ya 4 
ya Sura hii. 

(4) Bunge la Taifa— 

(a) linaamua ugavi wa mapato ya kitaifa baina ya serikali ya kitaifa na 
serikali za kaunti, kama inavyotekelezwa katika Sehemu ya 4 ya 
Sura ya Kumi na Mbili; 

(b) linaidhinisha fedha za matumizi ya serikali ya kitaifa na vyombo 
vingine vya kitaifa; na  

(c) linafanya uangalizi wa mapato ya kitaifa na matumizi yake. 
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(5) Bunge la Taifa— 

(a) hukagua mwenendo wa Rais , Naibu Rais na maafisa wengine wa 
Serikali kazini na kuanzisha mchakato wa kuwaondoa mamlakani; 
na 

(b)  kufanya uangalizi wa vyombo vya Serikali. 

(6) Bunge la Taifa huidhinisha matangazo ya vita na kuongeza muda 
wa hali za hatari. 

Ibara ya 96 ya Katiba ambayo inapendekezwa kufutiliwa mbali— 

96. Jukumu wa Seneti 

(1) Seneti huwakilisha kaunti na hutumika kulinda maslahi ya kaunti 
na serikali zake. 

(2) Seneti hushiriki katika kuunda sheria za Bunge kwa kuzingatia, 
kujadili na kuidhinisha Miswada kuhusu kaunti, kama ilivyoelezwa katika 
Ibara ya 109 hadi 113. 

(3) Seneti huamua mgao wa mapato ya taifa kati ya kaunti, kama 
ilivyoelezwa katika Ibara ya 217 na husimamia mapato ya taifa 
yaliyotolewa kwa serikali za kaunti. 

(4) Seneti hushiriki katika usimamizi wa maafisa wa Serikali kwa 
kuzingatia na kuamua maamuzi yoyote ya kumwondoa Rais au Naibu Rais 
mamlakani kulingana na Ibara ya 145. 

Ibara ya 108 ya Katiba ambayo inapendekezwa kurekebishwa— 

108. Viongozi wa vyama 

(1) Kutakuwa na kiongozi wa chama cha walio wengi na kiongozi wa 
chama cha walio wachache. 

(2) Kiongozi wa chama cha walio wengi atakuwa mtu ambaye ni 
kiongozi katika Bunge la Taifa wa chama kikubwa zaidi au muungano 
mkubwa zaidi wa vyama. 

(3) Kiongozi wa chama cha walio wachache atakuwa mtu ambaye ni 
kiongozi katika Bunge la Taifa wa chama cha pili kwa ukubwa au 
muungano wa pili kwa ukubwa wa vyama. 

(4) Mpangilio ufuatao wa ukuu ndio utazingatiwa  katika Bunge la 
Taifa— 

(a) Spika wa Bunge la Taifa; 

(b) kiongozi wa chama cha walio wengi; na 

(c) kiongozi wa chama cha walio wachache 



Mswada wa Katiba ya Kenya (Marekebisho), 2025 193 
 

 

 

Ibara ya 109 ya Katiba ambayo inapendekezwa kurekebishwa— 

109. Matumizi ya mamlaka ya kutunga sheria 

(1) Bunge litatumia mamlaka yake ya kutunga sheria kupitia Miswada 
inayopitishwa na Bunge na kupatiwa kibali na Rais. 

(2) Mswada wowote unaweza kuanzishwa katika Bunge la Taifa. 

(3) Mswada usiohusu serikali za kaunti huzingatiwa tu katika Bunge 
la Taifa na kupitishwa kulingana na Ibara ya 122 na Kanuni za Kudumu za 
Bunge la Taifa. 

(4) Mswada unaohusu serikali za kaunti unaweza kuanzishwa katika 
Bunge la Taifa au Seneti na unapitishwa kulingana na Ibara ya 110 hadi 
113, Ibara ya 122 na 123 na Kanuni za Kudumu za Mabunge hayo. 

(5) Mswada unaweza kuwasilishwa na mbunge yeyote au kamati ya 
Bunge husika, lakini Mswada wa fedha unaweza kuwasilishwa tu kwenye 
Bunge la Taifa kulingana na Ibara ya 114. 

Ibara ya 110 ya Katiba ambayo inapendekezwa kufutiliwa mbali— 

110. Miswada kuhusu serikali ya kaunti 

(1) Katika Katiba hii, “Mswada unaohusu serikali za kaunti” 

unamaanisha— 

(a) Mswada wenye masharti yanayoathiri majukumu na mamlaka ya 
serikali za kaunti yaliyoainishwa katika Nyongeza ya Nne; 

(b) Mswada unaohusiana na uchaguzi wa wajumbe wa bunge la 
kaunti au wa mamlaka kuu ya kaunti; na 

(c) Mswada uliorejelewa katika Sura ya Kumi na Mbili unaoathiri 
fedha za serikali za kaunti. 

(2) Mswada unaohusu serikali za kaunti ni— 

(a) Mswada maalum, utakaozingatiwa chini ya Ibara ya 111, iwapo— 

(i) unahusiana na uchaguzi wa wajumbe wa bunge la kaunti au 
wa kitengo tekelezi cha kaunti; au 

(ii) ni Mswada wa kila mwaka wa Ugavi wa Mapato kwa Kaunti 
uliorejelewa katika Ibara ya 218; au 

(b) Mswada wa kawaida, utakaozingatiwa chini ya Ibara ya 112, 
katika hali nyingine yoyote. 

(3) Kabla ya Bunge lolote kuzingatia Mswada, Maspika wa Bunge la 
Taifa na Seneti wataamua kwa pamoja swali lolote iwapo ni 
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Mswada unaohusu kaunti, na, iwapo ni hivyo, kama ni Mswada maalum au 
wa kawaida. 

(4) Iwapo Mswada wowote unaohusu serikali za kaunti unapitishwa na 
Bunge moja, Spika wa Bunge hilo atawasilisha Mswada huo kwa Spika wa 
Bunge hilo lingine. 

(5) Ikiwa Mswada utapitishwa na Bunge la Taifa na Seneta kwa  
maafikiano, Spika wa Bunge ulipoanzishwa Mswada huo atauwasilisha 
kwa Rais kwa muda usiozidi siku saba ili upate kibali. 

Ibara ya 111 ya Katiba ambayo inapendekezwa kurekebishwa— 

111. Miswada maalum kuhusu serikali za kaunti 

(1) Mswada maalum kuhusu serikali ya kaunti utashughulikiwa kwa 
namna ile ile kama Mswada wa kawaida kuhusu serikali za kaunti, kwa 
kuzingatia vifungu vya (2) na (3). 

(2) Bunge la Taifa linaweza kurekebisha au kubatilisha Mswada 
maalum ambao umepitishwa na Seneti kwa uamuzi unaoungwa mkono na 
angalau thuluthi mbili ya wabunge wa Bunge hilo pekee. 

(3) Iwapo uamuzi katika Bunge la Taifa wa kurekebisha au kubatilisha 
Mswada maalum hautapitishwa, Spika wa Bunge la Taifa atawasilisha, 
ndani ya siku saba, Mswada huo jinsi ulivyopitishwa na Seneti, kwa Rais ili 
kupewa kibali. 

Ibara ya 112 ya Katiba ambayo inapendekezwa kurekebishwa— 

112. Miswada ya kawaida kuhusu serikali za kaunti 

(1) Iwapo Bunge moja litapitisha Mswada wa kawaida unaohusu 
kaunti, na Bunge la pili— 

(a) lipinge Mswada huo basi utawasilishwa kwa kamati ya usuluhishi 
iliyo kwa mujibu wa Ibara ya 113; au 

(b) lipitishe Mswada huo kwa kuurekebisha, basi utarejeshwa kwa 
Bunge lililouanzisha kwa ajili ya kushughulikiwa upya. 

(2) Ikiwa, baada ya Bunge lililoanzisha Mswada huo kushughulikia 
upya baada ya kurudishwa kwa mujibu wa kifungu cha (1)(b), Bunge hilo— 

(a) litapitisha Mswada kama ulivyorekebishwa, Spika wa Bunge hilo 
atawasilisha Mswada huo kwa Rais kwa muda usiozidi siku saba 
ili upate kibali; au 

(b) litapinga Mswada kama ulivyorekebishwa, Mswada huo 
utawasilishwa kwa kamati ya usuluhishi kwa mujibu wa Ibara ya 
113. 
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Ibara ya 113 ya Katiba ambayo inapendekezwa kurekebishwa— 

113. Kamati za usuluhishi 

(1) Iwapo Mswada utatumwa kwa kamati ya mapatanisho kwa mujibu 
wa Ibara ya 112, Maspika wa Mabunge yote mawili watateua kamati ya 
usuluhishi yenye idadi sawa ya wajumbe kutoka  Bunge la  Taifa na Seneti 
ili kujaribu kuandaa toleo la Mswada huo ambalo litapitishwa na Bunge la 
Taifa na Seneti. 

(2) Iwapo kamati ya usuluhishi itakubaliana kuhusu toleo la Mswada, 
Bunge la Taifa na Seneti itapiga kura kuidhinisha au kukataa toleo hilo la 
Mswada. 

(3) Iwapo Bunge la Taifa na Seneti itaidhinisha toleo la Mswada 
lililopendekezwa na kamati ya mapatanisho, Spika wa Bunge la Taifa 
atawasilisha Mswada huo kwa Rais kwa muda usiozidi siku saba ili upate 
kibali. 

(4) Iwapo kamati ya mapatanisho itashindwa kukubaliana kuhusu 
toleo la Mswada kwa muda usiozidi siku thelathini, au iwapo toleo 
lililopendekezwa na kamati litakataliwa na Bunge la Taifa na Seneti, 
Mswada huo utakuwa umeanguka. 

Ibara ya 114 ya Katiba ambayo inapendekezwa kufutiliwa mbali— 

114. Miswaada ya Fedha 

(1) Mswada wa fedha hauwezi kushughulika na jambo lolote 
isipokuwa yale yaliyoorodheshwa katika fasili ya “Mswada wa fedha” 
katika kifungu cha (3). 

(2) Iwapo, kwa maoni ya Spika wa Bunge la Taifa, hoja inatoa 
masharti  kwa jambo linalohusu “Mswada wa fedha”,  Bunge la Taifa 
litaendelea tu kulingana na mapendekezo ya Kamati husika ya Bunge pekee 
baada ya kuzingatia maoni ya Waziri husika wa fedha. 

(3) Katika Katiba hii, “Mswada unaohusu masuala ya fedha” 
unamaanisha Mswada, isipokuwa Mswada uliobainishwa katika Ibara ya 
218, unaojumuisha masharti kuhusu— 

(a) ushuru; 

(b) uwekaji wa ada kwenye hazina ya umma au marekebisho au 
kufutiliwa mbali kwa ada hizo; 

(c) uidhinishaji, upokeaji, uhifadhi, uwekezaji au utoaji wa fedha za 
umma; 

(d) ukopaji au udhamini wa mkopo wowote au ulipaji wake; au 

(e) masuala yanayohusiana na yoyote kati ya masuala hayo. 

(4) Katika kifungu cha (3), “ushuru”, “fedha za umma” na “mkopo” 
hazijumuishi ushuru, fedha za umma au mkopo wa kaunti. 
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Ibara ya 115 ya Katiba ambayo inapendekezwa kurekebishwa— 

115. Kupatiwa kibali au kurejeshwa kwa Mswada kwa Rais 

(1) Kwa muda usiozidi  siku kumi na nne baada ya kupokea Mswada, 

Rais— 

(a) atatoa kibali kwa Mswada; au 

(b) atarejesha Mswada huo kwa Bunge ili ushughulukiwe upya na 
Bunge, akieleza kutoridhika kwake kuhusu Mswada huo. 

(2) Iwapo Rais atarejesha Mswada kwa ajili ya kushughulikiwa upya, 
kwa kufuata taratibu zinazofaa chini ya Sehemu hii, Bunge linaweza— 

(a) kurekebisha Mswada kwa kuzingatia kikamilifu maoni ya Rais; au 

(b) kupitisha Mswada kwa mara ya pili bila marekebisho. 

(3) Iwapo Bunge litarekebisha Mswada na kushughulikiwa 
kikamilifu kwa maoni ya Rais, Spika husika atawasilisha Mswada huo tena 
kwa Rais ili upate kibali. 

(4) Baada ya kuzingatia maoni ya Rais, Bunge linaweza kupitisha 
Mswada kwa mara ya pili, bila marekebisho, au kwa kufanya marekebisho 
ambayo hayajashughulikiwa kikamilifu maoni Rais, kwa kupiga kura 
inayoungwa mkono— 

(a) na thuluthi mbili ya wabunge wa Bunge la Taifa; na 

(b) thuluthi mbili ya vikoa vya Seneti, iwapo ni Mswada unaohitaji 
idhini ya Seneti. 

(5) Iwapo Bunge limepitisha Mswada chini ya kifungu cha (4)— 

(a) Spika husika atauwasilisha tena kwa Rais kwa muda usiozidio siku 
saba; na 

(b) Rais atatoa kibali kwa Mswada huo katika muda usiozidi siku saba. 

(6) Iwapo Rais hatatoa kibali Mswada au kurejesha kwa Bunge katika 
kipindi kilichoainishwa kwenye kifungu cha (1), au kutoa kibali kwa mujibu 
wa kifungu cha (5)(b), Mswada huo utachukuliwa kuwa umepata kibali 
baada ya kumalizika kwa kipindi hicho. 

Ibara ya 116 ya Katiba ambayo inapendekezwa kurekebishwa— 

116. Kuanza kutumika kwa sheria 

(1) Mswada uliopitishwa na Bunge na kupata kibali cha  Rais 
utachapishwa katika Gazeti Rasmi la Serikali kama Sheria ya Bunge kwa 
muda usiozidi saba baada ya kupata kibali. 
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(2) Kwa kuzingatia kifungu cha (3), Sheria ya Bunge huanza kutumika 
siku ya kumi na nne baada ya kuchapishwa kwake kwenye Gazeti Ramsi ya 
Serikali, isipokuwa ikiwa Sheria hiyo itaje tarehe au wakati tofauti itakapo 
aanza kutumika. 

(3) Sheria ya Bunge inayowapa wabunge nyongeza wa fedha ya moja 
kwa moja haitaanza kutumika hadi baada ya uchaguzi mkuu utakaofuata wa 
wabunge. 

(4) Kifungu cha (3) hakitumiki kwa mafao ambayo wabunge 
wanapata kama wananchi wa kawaida. 

Ibara ya 157 ya Katiba ambayo inapendekezwa kurekebishwa— 

157. Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma 

(1) Kutakuwa ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma. 

(2) Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma atapendekezwa na Raisi 
nakuteuliwa rasmi na  kwa idhini ya Bunge la Taifa. 

(3) Masharti ya kuteuliwa kuwa Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma 
ni sawa na yale ya kuteuliwa kuwa jaji wa Mahakama Kuu. 

(4) Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma atakuwa na mamlaka ya 
kumuagiza Inspekta Jenerali wa Huduma ya Polisi ya Taifa kuchunguza 
taarifa au madai yoyote ya mwenendo wa uhalifu na Inspekta Jenerali sharti 
atii maagizo hayo. 

(5) Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma atahudumu kwa kipindi cha 
miaka minane na hawezi kuteuliwa tena. 

(6) Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma atatumia mamlaka ya Serikali 
ya kushtaki na anaweza— 

(a) kuanzisha na kuendesha mashtaka ya jinai dhidi ya mtu yeyote 
mbele ya mahakama yoyote (isipokuwa mahakama ya kijeshi) 
kuhusiana na kosa lolote analodaiwa kufanya; 

(b) kuchukua na kuendeleza mashtaka ya jinai yaliyoanzishwa katika 
mahakama yoyote (isipokuwa mahakama ya kijeshi) ambayo 
yameanzishwa au kuendeshwa na mtu au mamlaka nyingine, kwa 
idhini ya mtu au mamlaka hiyo; na 

(c) kwa kuzingatia vifungu vya (7) na (8), kusitisha  hatua yoyote 
kabla ya hukumu kutolewa ya mashtaka yoyote ya jinai 
iliyoanzishwa na Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma au 
kuendelezwa na Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma chini ya 
kifungu cha (b). 
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(7) Iwapo mashtaka yatasitishwa chini ya kifungu cha (6)(c) baada ya 
upande wa mashtaka kufunga kesi yake, mshtakiwa ataachiliwa huru. 

(8) Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma hatasitisha mashtaka bila 
idhini ya mahakama. 

(9) Mamlaka ya Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma yanaweza 
kutekelezwa kibinafsi au kupitia maafisa wa ngazi za chini kulingana na 
maagizo ya jumla au maagizo maalum. 

(10) Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma hatahitaji idhini ya mtu au 
mamlaka yoyote kuanzisha mashtaka ya jinai na katika utekelezaji wa 
mamlaka au majukumu yake, hatakuwa chini ya mwelekeo au udhibiti wa 
mtu au mamlaka yoyote. 

(11) Katika kutekeleza mamlaka yaliyotolewa na Ibara hii, 
Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma atazingatia maslahi ya umma, maslahi 
ya uendeshaji wa haki na haja ya kuzuia na kuepuka matumizi mabaya ya 
mchakato wa kisheria. 

(12) Bunge linaweza kuunda sheria za kuipatia taasisi zingine 
mamlaka ya kushtaki mbali na Mkurugenzi wa Mashtaka ya Umma. 

Ibara ya 173 ya Katiba ambayo inapendekezwa kurekebishwa— 

173. Hazina ya Mahakama 

(1) Kutakuwa hazina itakayojulikana kama Hazina ya Mahakama 
ambayo itasimamiwa na Msajili Mkuu wa Mahakama. 

(2) Hazina hii itatumika kugharimia usimamizi wa Mahakama na 
malengo mengine kama yanavyohitajika kwa utekelezaji wa majukumu ya 
Mahakama. 

(3) Kila mwaka wa kifedha, Msajili Mkuu ataandaa makadirio ya 
matumizi kwa mwaka unaofuata na kuyawasilisha kwa Bunge la Taifa ili 
yaidhinishwe. 

(4) Baada ya makadirio hayo kuidhinishwa na Bunge la Taifa, 
matumizi ya Mahakama yatatozwa kwa Hazina Kuu na fedha zitatumwa 
moja kwa moja kwenye Hazina ya Mahakama. 

Ibara ya 215 ya Katiba ambayo inapendekezwa kurekebishwa— 

215. Tume ya Ugavi wa Mapato 

(1) Kutakuwa na tume itakayojulikana kama Tume ya Ugavi wa Mapato. 

(2) Tume hii itakuwa na watu wafuatao walioteuliwa na Rais— 
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(a) mwenyekiti, ambaye atateuliwa na Rais na kuidhinishwa na Bunge 
la Taifa; 

(b) watu wawili walioteuliwa na vyama vya kisiasa vilivyowakilishwa 
katika Bunge la Taifa kulingana na idadi ya wabunge wao; 

(c) watu watano walioteuliwa na vyama vya kisiasa vilivyowakilishwa 
katika Seneti kulingana na idadi ya maseneta wao; na 

(d) Katibu Mkuu wa Wizara inayohusika na fedha. 

(3) Watu walioteuliwa kwa mujibu wa kifungu cha (2) wasio 
wabunge. 

(4) Ili kutimiza masharti ya kuteuliwa kuwa mwanachama wa Tume 
kwa mujibu kifungu cha (2)(a), (b) au (c), sharti mtu awe na uzoefu mkubwa 
wa kitaaluma katika masuala ya kifedha na kiuchumi. 

Ibara ya 221 ya Katiba ambayo inapendekezwa kurekebishwa— 

221. Makadirio ya bajeti na Mswada wa Kuidhinisha Matumizi ya Fedha 

wa Kila Mwaka 

(1) Angalau miezi miwili kabla ya mwisho wa mwaka wa kifedha, 
Waziri anayehusika na masuala ya  fedha atawasilisha kwa Bunge la Taifa 
makadirio ya mapato na matumizi ya serikali kuu kwa mwaka ufuatao wa 
kifedha ili yawasilishwe katika Bunge la Taifa. 

(2) Makadirio yanayorejelewa katika kifungu cha (1)— 

(a) yatajumuisha makadirio ya matumizi kutoka Hazina ya Usawazishaji; na 

(b) yatakuwa katika muundo, na kulingana na utaratibu, uliowekwa na 
Sheria ya Bunge. 

(3) Bunge la Taifa litazingatia makadirio yaliyowasilishwa kwa 
mujibu wa kifungu cha (1) pamoja na makadirio yaliyowasilishwa na Tume 
ya Huduma za Bunge na Msajili Mkuu wa Mahakama kwa mujibu wa Ibara 
ya 127 na 173 mtawalia. 

(4) Kabla ya Bunge la Taifa kuzingatia makadirio ya mapato na 
matumizi, kamati ya Bunge hilo litajadili na kukagua makadirio hayo na 
kutoa mapendekezo kwa Bunge la Taifa. 

(5) Katika kujadili na kukagua makadirio hayo, kamati itatafuta maoni 
kutoka kwa umma na mapendekezo hayo yatazingatiwa wakati kamati 
inawasilisha mapendekezo yake kwa Bunge la Taifa. 
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(6) Makadirio ya matumizi ya serikali kuu na makadirio ya matumizi 
ya Mahakama na Bunge yanapoidhinishwa na Bunge la Taifa, 
yatajumlishwa katika Mswada wa Kuidhinisha Matumizi ya Fedha, ambao 
utawasilishwa katika Bunge la Taifa ili kuidhinisha fedha kutolewa kutoka 
kwa Hazina Kuu na kugawa fedha hizo kulingana na majukumu 
yaliyoorodheshwa katika Mswada. 

(7) Mswada wa Kuidhinisha Matumizi ya Fedha uliobainishwa katika 
kifungu cha (6) hautajumuisha matumizi yanayotozwa kutoka kwa Hazina 
Kuu kulingana na Katiba hii au Sheria ya Bunge. 

Ibara ya 222 ya Katiba ambayo inapendekezwa kurekebishwa— 

222. Matumizi kabla ya bajeti ya mwaka kupitishwa 

(1) Iwapo Sheria ya Kuidhinisha Matumizi ya Fedha ya mwaka wa 
kifedha haijapata kibali, au huenda isipate kibali kufikia mwanzo wa mwaka 
huo wa kifedha, Bunge la Taifa linaweza kuidhinisha fedha kutolewa 
kutoka kwa Hazina Kuu. 

(2) Fedha zilizotolewa kwa mujibu wa kifungu cha (1)— 

(a) zitatumika kwa malengo ya kugharimia matumizi yanayohitajika 
ili kuendeleza huduma za serikali kuu katika mwaka huo hadi 
wakati Sheria ya Kuidhinisha Matumizi ya Fedha itakapopata 
kibali; 

(b) zisizidi jumla ya nusu ya kiasi kilichojumuishwa katika makadirio 
ya matumizi ya mwaka huo yaliyowasilishwa kwenye Bunge la 
Taifa; na 

(c) zijumlishwe, chini ya migao tofauti kwa huduma mbalimbali 
ambazo fedha hizo zilitolewa, katika Sheria ya Kuidhinisha 
Matumizi ya Fedha. 

Ibara ya 223 ya Katiba ambayo inapendekezwa kurekebishwa— 

223. Kuidhinisha matumizi ya ziada ya fedha 

(1) Kwa kuzingatia masharti ya vifungu vya (2) hadi (4), serikali kuu 
inaweza kutumia fedha ambazo hazijaidhinishwa iwapo— 

(a) kiasi kilichoidhinishwa kwa malengo fulani kwa mujibu wa Sheria 
ya Kuidhinisha Matumizi ya Fedha hakitoshi au mahitaji ya 
matumizi yamejitokeza kwa lengo ambalo halina kiasi 
kilichoidhinishwa na sheria hiyo; au 

(b) fedha zimetolewa kutoka Hazina ya Dharura. 

(2) Idhini ya Bunge kwa matumizi yoyote chini ya Ibara hii itafutwe 
katika muda usizidi miezi miwili baada ya fedha kutolewa kwa mara ya 
kwanza, kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha (3). 
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(3) Iwapo Bunge halina kikao katika kipindi kilichobainishwa kwa 
mujibu wa kifungu cha (2), au limekuwa na kikao lakini kikaahirishwa 
kabla ya idhini kuombwa, basi idhini itaombwa katika muda usiozidi ya 
wiki mbili baada ya vikao kurejea. 

(4) Bunge la Taifa litakapoidhinisha matumizi chini ya kifungu cha 
(2), Mswada wa kuidhinisha matumizi ya fedha utawasilishwa kwa ajili ya 
kuidhinishwa kwa fedha zilizotumika. 

(5) Katika mwaka wowote wa kifedha, serikali kuu haitatumia kwa 
mujibu wa ibara hii zaidi ya asilimia kumi ya jumla ya fedha 
zilizoidhinishwa na Bunge kwa mwaka huo wa kifedha, isipokuwa, kwa 
hali maalum, Bunge liidhinishe asilimia ya juu zaidi. 

Ibara ya 224 ya Katiba ambayo inapendekezwa kurekebishwa— 

224. Miswada ya Kuidhinisha Matumizi ya Fedha za Kaunti 

Kwa kuzingatia Mswada wa Kugawa Mapato uliopitishwa na Bunge 
chini ya Ibara ya 218, kila serikali ya kaunti itaandaa na kupitisha bajeti 
yake ya mwaka na Mswada wa kuidhinisha matumizi ya fedha kwa 
muundo, na kulingana na utaratibu, uliowekwa na sheria ya Bunge. 

Ibara ya 228 ya Katiba ambayo inapendekezwa kurekebishwa— 

228. Mdhibiti wa Bajeti 

(1) Kutakuwa na Mdhibiti wa Bajeti ambaye atapendekezwa na Rais 
na, kwa idhini ya Bunge la Taifa, kuteuliwa rasmi na Rais. 

(2) Ili mtu atimize masharti ya kuwa Mdhibiti wa Bajeti, sharti awe na 
ujuzi mpana wa fedha za umma au angalau uzoefu wa miaka kumi katika 
ukaguzi wa usimamizi wa fedha za umma. 

(3) Mdhibiti wa Bajeti, kulingana na Ibara ya 251, atahudumu kwa 
kipindi cha miaka minane na hawezi kuteuliwa tena. 

(4) Mdhibiti wa Bajeti atasimamia utekelezaji wa bajeti za serikali kuu 
na serikali za kaunti kwa kuidhinisha utoaji wa fedha za umma kwa mujibu 
wa Ibara za 204, 206 na 207. 

(5) Mdhibiti wa Bajeti hataidhinisha utoaji wowote wa fedha za umma 
isipokuwa ikiwa ameridhika kuwa utoaji huo umeidhinishwa na na sheria. 

(6) Kila baada ya miezi minne, Mdhibiti wa Bajeti atawasilisha kwa 
ripoti kuhusu utekelezaji wa bajeti za serikali kuu na za kaunti Bunge la 
Taifa na Seneti.
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Ibara ya 229 ya Katiba ambayo inapendekezwa kurekebishwa— 

229. Mkaguzi Mkuu 

(1) Kutakuwa na Mkaguzi Mkuu ambaye atapendekezwa na Rais na, 
kwa idhini ya Bunge la Taifa, kuteuliwa rasmi na Rais. 

(2) Ili mtu atimize masharti ya kuwa Mkaguzi Mkuu, sharti awe na 
ujuzi mpana wa fedha za umma au angalau uzoefu wa miaka kumi katika 
ukaguzi au usimamizi wa fedha za umma. 

(3) Mkaguzi Mkuu atahudumu, kulingana na Ibara ya 251, kwa 
kipindi cha miaka minane na hawezi kuteuliwa tena. 

(4) Ndani ya miezi sita baada ya kukamilika kwa kila mwaka wa 
kifedha, Mkaguzi Mkuu atakagua na kuwasilisha ripoti, kuhusiana na 
mwaka huo wa kifedha, kuhusu— 

(a) hesabu za serikali kuu na za kaunti; 

(b)  hesabu za hazina zote na mamlaka za serikali kuu na za kaunti; 

(c) hesabu za mahakama zote; 

(d)  hesabu za tume na ofisi zote huru zilizoanzishwa na Katiba hii; 

(e) hesabu za Bunge la Taifa, Seneti na mabunge ya kaunti; 

(f) hesabu za vyama vya kisiasa vinavyofadhiliwa kwa kutumia fedha za 

umma; 

(g) deni la umma; na 

(h)  hesabu za taasisi nyingine yoyote ambayo sheria inahitaji 
ikaguliwe na Mkaguzi Mkuu. 

(5) Mkaguzi Mkuu anaweza kukagua na kuwasilisha ripoti kuhusu 
hesabu za taasisi yoyote inayofadhiliwa na fedha za umma. 

(6) Ripoti ya ukaguzi itathibitisha iwapo fedha za umma zimetumika 
kihalali na kwa njia yenye ufanisi. 

(7) Ripoti za ukaguzi zitawasilishwa Bunge au katika bunge la kaunti 
husika. 

(8) Katika muda usiozidi miezi mitatu baada ya kupokea ripoti ya 
ukaguzi, Bunge au bunge la kaunti litajadili na kuzingatia ripoti hiyo na 
kuchukua hatua mwafaka. 
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Ibara ya 233 ya Katiba ambayo inapendekezwa kurekebishwa— 

233. Tume ya Utumishi wa Umma 

(1) Kutakuwa na Tume ya Utumishi wa Umma. 

(2) Tume ya Utumishi wa Umma itakuwa na mwenyekiti, 
makamumwenyekiti na wajumbe wengine saba watakaoteuliwa na Rais 
kwa idhini ya Bunge la Taifa. 

(3) Kulingana na kifungu cha (4), mtu hawezi kuteuliwa kuwa mjumbe 
wa Tume ikiwa— 

a) amewahi, kwa wakati wowote ndani ya miaka mitano iliyopita, 
kushikilia wadhifa, au kugombea nafasi kama— 

(i) mbunge au wa mjumbe was bunge la kaunti; au 

(ii) mjumbe wa baraza la uongozi la chama cha kisiasa; au 

(b) anashikilia wadhifa wowote katika serikali; 

(c) ni, au amewahi kuwa kwa wakati wowote, mgombea katika 
uchaguzi kama munge au mjumbe wa bunge la kaunti; au 

(d) anashikilia, au amewahi kwa wakati wowote, kushikilia wadhifa 
katika shirika lolote la kisiasa linalofadhili au kusaidia, au 
limewahi kufadhili au kusaidia, mgombea wa uchaguzi kama 
Bunge au mjumbe wa bunge la kaunti. 

(4) Kifungu cha (3)(c) na (d) kitaacha kutumika kwa mtu baada ya 
chaguzi kuu mbili za Bunge kufanyika tangu mtu huyo aache kuwa 
mgombea au mwenye wadhifa huo. 

(5) Kutakuwa na katibu wa Tume hiyo. 

(6) Katibu— 

(a) ndiye mtendaji mkuu wa Tume; na 

(b) atateuliwa na Tume kwa kipindi cha miaka mitano na anaweza 
kuteuliwa tena mara moja. 

Ibara ya 250 ya Katiba ambayo inapendekezwa kurekebishwa— 

250. Uanachama, uteuzi na masharti ya kuhudumu 

(1) Kila tume itakuwa na angalau wanachama watatu, lakini 
hawatazidi wanachama tisa. 

(2) Mwenyekiti na kila mjumbe wa tume, na anayeshikilia wadhifa 
wa ofisi huru— 
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(a)  atatambuliwa na kupendekezwa kuteuliwa kwa njia 
iliyoainishwa na sheria ya kitaifa; 

(b) ataidhinishwa na Bunge la Taifa; na 

(c) atateuliwa na Rais. 

(3) Ili kuteuliwa, sharti mtu awe ametimiza masharti mahususi 
yanayohitajika na Katiba hii au sheria ya kitaifa. 

(4) Uteuzi wa wajumbe wa tume na ofisi huru utazingatia maadili ya 
kitaifa yaliyoorodheshwa katika Ibara ya 10 na kanuni kwamba muundo wa 
tume na ofisi, kwa jumla, sharti uonyeshe maeneo na makabila mbalimbali 
ya watu wa Kenya. 

(5) Kamishna anaweza kuhudumu akifanya kazi ya muda. 

(6) Kamishna au anayeshikilia wadhifa wa ofisi huru,— 

(a) isipokuwa akiwa ni kutokana na wadhifa wake, atateuliwa kwa 
kipindi kimoja cha miaka sita na hawezi kuteuliwa tena; na 

(b) isipokuwa akiwa ni kutokana kutokana na wadhifa wake, au 
kamishna wa muda, hatashikilia ofisi nyingine yoyote au ajira 
yenye faida, iwe ya umma au kibinafsi. 

(7) Malipo na mafao yanayolipwa Kamishna au kwa ajili yake au mtu 
anayeshikilia wadhifa wa ofisi huru yatatozwa kwa Hazina Kuu. 

(8) Malipo na mafao yanayolipwa kamishna, au kwa ajili yake,  au 
mtu anayeshikilia wadhifa wa ofisi huru hayatabadilishwa kwa njia 
isiyomfaa kamishna huyo au mtu anayeshikilia wadhifa wa ofisi huru. 

(9) Mjumbe wa tume, au mtu anayeshikilia wadhifa wa ofisi huru, 
hatachukuliwa hatua ya kisheria na wajibu wa kisheria  kuhusu jambo  
lolote alilofanya kwa nia njema katika utekelezaji wa jukumu la ofisi. 

(10) Makamishna watamchagua makamu mwenyekiti miongoni 
mwao— 

(a) katika kikao cha kwanza cha tume; na 

(b) kila inapohitajika kujaza nafasi katika wadhifa wa makamu 
mwenyekiti. 

(11) Mwenyekiti na makamu mwenyekiti wa tume hawapaswi kuwa 
wa jinsia moja. 

(12) Kutakuwa na Katibu kwa kila tume ambaye— 

(a) atateuliwa na makamishna; na 

(b) afisa mtendaji mkuu wa tume. 
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Ibara ya 251 ya Katiba ambayo inapendekezwa kurekebishwa— 

251. Kuondolewa mamlakani 

(1) Kamishna (isipokuwa akiwa ni kutokana na wadhifa wake), au 
anayeshikilia wadhifa wa ofisi huru, anaweza kuondolewa mamlakani tu 
kwa sababu za— 

(a) ukiukaji mkubwa wa Katiba hii au sheria nyingine yoyote, 
ikiwemo kukiuka Sura ya Sita; 

(b) utovu mkubwa wa nidhamu, katika utendaji wa majukumu ya 
kamishna au anayeshikilia wadhifa au vinginevyo; 

(c) udhaifu wa kimwili au kiakili wa kutekeleza majukumu ya kazi; 

(d) kutokuwa na uwezo; au 

(e) kufilisika. 

(2) Mtu ambaye angependa mjumbe wa tume au mtu anayeshikilia 
wadhifa wa ofisi huru aondolewe kazini kwa misingi iliyoorodheshwa 
katika kifungu cha (1) anaweza kuwasilisha ardhilhali kwa Bunge la Taifa 
akionyesha ukweli unaodaiwa kuunda msingi huo. 

(3) Bunge la Taifa litashughulikia ardhilhali hiyo na likiridhika 
kwamba lina msingi kwa mujibu wa kifungu cha (1), litatuma ardhilhali 
hiyo kwa Rais. 

 


